Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waweza sikiza makala tunayopeperusha moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Waweza pata pia makala tuliochapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Katika makala tuliyoandalia, inasalia masaa machache kwa bajeti ya taifa kutangazwa. Hata hivyo Serikali ya shirikisho imekuwa ikitoa fununu kwa baadhi ya vitu ambavyo imejumuishwa katika bajeti hiyo. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amesema familia zitapewa msaada kwa gharama ya maisha, uhakika kwa huduma muhimu utatolewa na miradi ya barabara na reli itatolewa katika bajeti hiyo. Pia makato binafsi ya kodi pia kwa wanaopokea mapato ya kati yanatarajiwa kuwa sehemu kubwa ya bajeti ya tatu ya mweka hazina Scott Morrison hata kama haijawa wazi itakuwa katika umbo gani, hata kama patakuwa kiasi fulani cha mshangao, baadhi ya hatua katika bajeti ya shirikisho zimetangazwa tayari. Serikali ya shirikisho imethibitisha kuwa wanaopokea mapato ya chini na kati watapewa afueni kabla ya wanaopokea mapato ya juu. Inaaminiwa wanaopokea dola elfu themanini na saba kila mwaka watapokea makato ya kwanza Kuanzia Julai mosi mwaka huu, wakati wanaopokea zaidi ya dola laki moja elfu themanini wanaweza subiri hadi mwaka 2024 kupewa makato ya kodi. Pia serikali ya shirikisho imethibitisha kuwa itaweka rasmi kwa mara ya kwanza kikomo cha kodi cha asilimia 23.9 ya pato la taifa almaarufu GDP, kwa mara ya kwanza. Alipozungumzia hatua hiyo, waziri wa fedha Matias Coman alisema hatua hiyo itasaidia serikali kufikia malengo yake ya kukarabati bajeti na kupunguza deni. Bwana Coman na maelezo zaidi. Anasema kwamba ni wastani ya muda mrefu wa kodi katika sehemu ya pato la taifa, ila ni kitu ambacho tumetumia katika utabiri wetu wa mapato tangu bajeti yetu ya kwanza, ila kwa bajeti hii tunaifanya sehemu rasmi ya mkakati wetu wa fedha. Kwa hiyo, kama chama cha Leba kinataka ongeza mzigo wa kodi katika uchumi huu kwa gharama ya ukuaji na ajira itawabidi wabadili mkakati wa fedha, alisema Bwana Mathias Corman ambaye ndiye waziri wa fedha wa taifa. Hatua hiyo itahitaji pawe serikali ya Leba ambayo itabadili hatua hiyo au ipunguze matumizi yake kwa kiasi kikubwa. Andrew Lee ndiye msemaji wa masuala ya hazina katika chama cha Leba, amepinga hatua hiyo ya kufanya rasmi kikomo cha kasi ya kodi, kama anavyofafanua hapa. No arbitrary... amesema kwamba hakuna masuala ya uchumi yanayokueleza nia ya kuwa na uwiano wa kodi kwa pato la taifa. Tumeanzisha bima ya taifa ya ulemavu. Waaustralia hawakusita kulipa kodi ya ziada kuongeza mnara huo wa msaada wa jamii. Inahusu pia jinsi ya kukusanya mapato na kodi ya serikali ya mseto. Kwa uwiano wa GDP itatumiwa kama kisingizio cha kutofunga mapengo ya kodi ya makampuni ya kimataifa pamoja na kutoa hela nyingi zaidi kwa mabenki makubwa, alisisitiza Bwana Lee. Wafanyakazi hawakabiliwi tena na uwezekano wa kulipa mamia ya madola ya ziada kila mwaka kupitia ongezeko la kodi ya Medicare, baada ya serikali kuthibitisha imeondoa mipango yake ya kuongeza kodi hiyo kutoka asilimia moja hadi asilimia tano ili iwekeze mfumo wa bima hiyo ya taifa ya ulemavu. Serikali ya shirikisho imependekeza pia kwamba mpango wa miundombinu wenye thamani ya mabilioni ya dola ikiwaahidi Waaustralia watafika nyumbani salama zaidi, pamoja na kusafiri kwa masaa machache kupitia miradi tofauti ya reli na barabara. Alipozungumzia pendekezo ya bajeti mpya, waziri mkuu Malcolm Turnbull alisema kwamba serikali inaweza toa mengi zaidi kwa sababu ya udhibiti wake wa uchumi. Bwana Turnbull na maelezo zaidi. Right uh, tunatumia dola bilioni 75 nchini kote kwenye miundo mbinu katika mwongo ujao uh, na tunawekeza dola bilioni 24 zaidi katika bajeti hii zitakazotumiwa katika miundo mbinu, ila sababu ambayo tunaweza fanya hivyo taxes, ni kwa sababu mpango wetu wa uchumi wa taifa unatumika na unajumuisha kodi za nchi, uwekezaji wa ziada ajira zaidi na ukuaji zaidi wa uchumi ambao ni muhimu, alisema waziri mkuu Turnbull. Mwaka jana serikali ilipitisha makato ya kodi kwa biashara zinazopokea chini ya dola milioni 50, ila haikuweza shawishi wabunge huru wa kutosha kuunga mkono makato ya kodi kwa biashara kubwa. Hata hivyo, chama cha Greens kimesema bajeti ya serikali imefeli kushughulikia changamoto ambazo jamii ya Australia inakabiliana nazo. Kiongozi wa chama cha Greens Richard Di Natale amesema kwamba ongezeko la uhaba wa usawa, mageuzi ya tabia nchi, pamoja na uwekezaji mdogo katika hospitali na shule umepuuzwa kwa faida ya biashara kubwa. Bwana Di Natale ameongezea kuwa serikali inahitaji chunguza tena vipaumbele vyake kwa sababu hatuhitaji bajeti itakayokata kodi zaidi. Hatuhitaji makato ya kodi kwa makampuni pamoja pa na rushwa kabla ya uchaguzi, kujaribu kuwapa watu chakula wakati hawawezi hudumiwa na daktari au kuwanunulia watoto wao vitabu vya shule. Tunachohitaji ni bajeti inayowekeza katika misingi ya jamii yenye heshima, alisema. Kiongozi wa chama cha Greens, Daktari Richard Dinatali. Huduma ya simu ya afya ya akili nayo na pia imewekezwa kwa dola milioni 34 kusaidia watu kupewa huduma kwa simu. Pia kuna uwekezaji wa dola milioni 3.9 kwa muda wa miaka mitatu kwa Australia kutoka tamaduni tofauti. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Makala haya yaliandikwa na Pegi ya Komelu na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji swahili.