Unaskiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya, makala ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na, na mtandaoni anwani ambao ni sbs.com.au mkwaju Swahili, na kama kawaida makala haya unaweza kuyapata pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook anwani ambao ni facebook.com mkwaju SBS Swahili, na kama haujapakua app yetu ya radio, fanya hivyo basi ili uweze kusikiliza makala haya popote utakapokuwa, tembelea duka la app, andika SBS radio app kisha andika Kiswahili. Utakapopakua app hiyo fuata mwongozo ambao utapewa na muda usio mrefu utaanza kusikia vipindi ambavyo tumechapisha pale kwa ajili ya matumizi yako pamoja na kuvichangia na wenzako, ili nao pia waweze kufaidi kupitia makala ambayo tumewaandalia. Kwa sasa tuzungumzie suala so zima la mikutano mikuu ya mashirika ambayo yanawakilisha jamii tofauti hapa nchini Australia. Tukizungumzia kwa sasa shirika la Kiswa linalowakilisha Wakenya wanaoishi jijini Sydney, New South Wales, Australia. Je, ni kazi gani ambayo shirika hilo linafanya? Ni nini ambacho mkutano huo ulikusudia kufanywa wakati uliandaliwa na kuitishwa, na ulitikiwa kwa kiwango kipi na wale ambao waliweza kushiriki katika mkutano huo. Tulipata fursa kuzungumza na baadhi ya wale ambao walishiriki katika mkutano huo, wale ambao walinua mikono ya kuchaguliwa kuwa wawakilishi wa shirika hilo. Na je, kulikuwa na mageuzi yoyote katika viwango vya uongozi wa shirika hilo au la. Makala haya ni kwa hisani ya Bwana George Kosgey ambaye aliturekodia makala haya, na tulianza kwa kuzungumza na mwenyekiti wa shirika hilo ambaye alianza kuitambulisha pamoja na kutueleza mengi zaidi kuhusu yaliojiri katika mkutano huo. Asante Bwana Gode. Kwa majina ni Tabitha Chepkon na mimi ni naibu mkuu wa chama cha KISWA, yani Kenyans in Sydney Welfare Association. Nimechaguliwa kwa mara ya pili leo, na nikiungana na wenzangu kama vile George ambaye ameingia kama kamitii mpya Uh, Stanley ana ni naibu wa mwenyekiti. Tumekuwa pia na Felix ambao pia ni naibu wa mwenyekiti na wengine wengi. Kwa hivyo ni siku nzuri na imeenda vizuri kwa minajili ya uh, uchaguzi uliokuwa. So, unadhania imekuwa free and fair election ama kumekuwa na shida gani, itilafu ama, unaona imekuwa imekua imeenda venye mlikuwa mnafikiria? Uh, kwa kusema kweli naona uchaguzi wa mwaka huu umeenda vizuri, kwa sababu tulikuwa na uchaguzi mara mbili, yaani tulikuwa na mkutano mara mbili, moja ikiwa hapa kanisani Oban kwenye hall na ingine ikiwa kwenye ikiwa kwenye mtandao kwa Zoom, na tumekuwa tukisaidiana tuki, uchaguzi umeenda vizuri na kila mtu ameona kwamba kweli ilienda vizuri na imeelekezwa vyema kwa komiti uliopewa saa hizi, ni wapya wengi ama waliokuwa kwa mkutano, waliokuwa kwa hiyo komiti uliopita? Na hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni kama mlikuwa wenye walikuwa mliweza kufanya kazi pamoja ama mliona kulikuwa na itilafu penye mngefaa kuweka kuongeza nguvu kidogo. Leo waliochaguliwa ni wale ambao walikuwepo pale awali na kuna wapya, na hii imetusaidia sababu tunataka ku kuhifadhi uh, uh, ujuzi ambao ulikuwepo kama institutional memory. Tunataka kwamba uh, na pia kukuza viongozi wajazo. Kwa hivyo tumekuwa na watu watu ambao walikuwa viongozi na kuna wengine wapya. Uh, swali la pili ulisema kuna vile tungependa kwa, ku... kwa ongeza nguvu ama kum... Ndivyo, kuna vile tunataka kufanya a, sababu ya COVID-19 mwaka huu hatujaenda kule, hatujaenda nje sana kufanya a, vitu kama events a, vitu kama sporti ama kujiunga na wengine, lakini mwaka ujao tungependa kuona kwamba kiswa kitakuwa ni a, ni kubwa tutakuwa like, na, na members wengi na pia tutakuwa tunasikika. Tutakuwa na uzito kidogo uh, kifedha na pia kwa, kwa vitu ambavyo tunafanya, kama ni kufunza wenzetu, kama ni kwa kutafutia wenzetu kazi na vitu vingine. Wewe kama chair, kulikuwa na baadhi ya vitu vilivyopita uh, kwa wakati kiti iliyopita kulikuwa na vitu kama uh, ch, uh, tatizo Uh, unaweza fikiria kwa komiti huu mpya yenye uko nao sasa, mnaweza uh, kasaidiana vipi ama, ama unaona mnaweza kuwa na a different view kukaribi hizo kazi zenye zilikuwa, zilikuwa zimepita. Bahali changamoto ambayo tulikuwa nayo kwenye kamiti ambayo iliyopita ili ya mwaka jana ni kwamba, ambayo, kamiti ambayo ya jana ama ya leo ni kwamba tulipata Uh, kulikuwa na wengi ambao, kulikuwa na watu kama watatu hivi ambao walitoka, na hiyo ikaleta pengo. Uh, na si ati walitoka kwa sababu hawakutaka kushiriki, lakini hatungi kushirikiana nao. Wengine walikuwa me, kwa sababu ya kifamilia, wengine sababu ya nini, wali wa vitu mbalimbali hawangeweza ku kuwa nasi, kwa hivyo ikabidi hiyo uh, pengo iliyowachwa na watu watatu haikuwa uh, ilikuwa ikuleta changamoto nyingi, lakini tuli tuli tulielewa tuli kwamba kuna watu ambao waingiza ku kuwa nasi sababu ya familia ama wanahama wakienda kwa mji eh, mji mpya. Hiyo ikawa ni changamoto kwa hii uh, komiti ambayo iko sasa hivi. Naona kuna kuna watu ambao wako na ujuzi, yani experience kwa vitu mbalimbali kuna watu ambao um, wamekuwa accountants. Kuna watu ambao wamekuwa madaktari. Kwa hivyo naona ni kama wataleta hiyo ujuzi na watatupa cha, changamoto pia eh. Asante, asante sana. huyu amekuwa katibu mkuu wa uh, chama cha kiswa. Sasa nataka kuongea na aliyekuwa mweka hazina wa uh, chama hiki uh, cha kiswa. kwa majina anaitwa Felix Rotich. Uh, kwa miaka mbili sasa nimekuwa mweka hazina mkuu wa uh, kiswa na sasa nimeshukishwa cheo kuwa naibu wa mweka hazina, na ni kwa sababu ya katiba ya kiswa ambayo niruhusu kusimama tena kama mweka hazina. Na nimefurahia kuwa hii uh, miaka mbili ambayo nimekuwa nikifanya kazi na kiswa, tumeweza kupiga hatua kubwa kubwa. Na zaidi pia nafurahia pia nimechaguliwa kama naibu wa mweka hazina ili nipata kumfunza mweka hazina mpya Uh, kazi ambayo anakuja kuifanya na, na kuendesha kiswa kwenda mbele. Ni changamoto gani ulikuwa nayo wewe kama mweka hazina ya kiswa? Na hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni ningefaa kukuuliza kama members wa kiswa, uh, wewe venye umekuwa ukiweka hazina unajua venye akaunti za kiswa zinaenda. Wewe uh, ungezaweza kuambia nini wanachama wa kiswa? Tulipoingia kama komiti miaka mbili iliyopita Uh, pesa mingi ya Kiswa ilikuwa inashikwa kwa mkono, inachukuliwa uh, uh, kama cash, na hiyo ilikuwa inaleta uh, pesa mingi kutoonekana imetumika wapi, lakini vile tulipoingia, tumeleta culture ambayo watu wanajua sasa pesa yote lazima ipite kwa account, na tumeweza sasa kuhifadhi pesa vizuri. Nadhani msingi mkubwa sana wa Kiswa ni kukuwa na njia mwafaka wa kuweka pesa. Na kuweka pesa kwa njia ambaye, uh, wanachama wote wanaweza ku, kuuliza maswali kuhusu pesa yao na wanaweza kuonyeshwa kupitia kwa bank statements ama kupitia kwa spreadsheets pesa yao imetumika vipi. Uh, na committee pia um, iko na uwezo na inahakikisha kwamba pesa inatumika vizuri. Uh, vitu mingi ambayo tumeweka chini kama, kama komiti sheria, jinsi ya, ya kutoa pesa, kuna mtu mmoja anaweza toa pesa uh, sheria ya kwe, kuwezesha watu wengi kuweza ku access account kwa njia ya kuiona, tunakuona vile pesa inatumika, so uh, wanachama wa kiswa wanafaa kukua uh, wamekaa wakijua pesa yao iko salama na inatumika kwa njia ambayo katiba ina, inataka pesa itumike. Naam, uh, wewe mwenyekiti hapo uh, mmoja wa aliyekuwa katibu wa zamani wa shirika hilo la Kiswa akizungumza nasi, na sauti hizo zilipatikana kwa hisani ya Bwana George Kosgey kupitia mkutano ambao ulifanyika katika mkutano wa Kiswa, mkutano mkuu wa Kiswa kuweza kutoa ripoti yaliyofanyika mwaka uliopita, pamoja na mengine mengi ambayo yanahusiana na uongozi wa shirika hilo pamoja na uchaguzi ambao ulifanywa muda fupi. Tabitha na bwana Felix walizungumza katika makala hayo ambayo tumepotekea, na unaweza ukapata pia kwenye tovuti yetu, wanaone mbaoni SBS.com.au mkwaju Swahili. Penda shiriki toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.