Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS Kiswahili ya uko na migodi ya migirano. Tutakuletea makala haya moja kwa moja kupitia redio yetu pamoja na kupitia tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya pamoja na mengine kwenye ukurasa wetu wa Facebook anuani ikiwa ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Kama kawaida, mda kama ilivyo kawaida tunakuletea yaliyojiri katika wiki ya kisiasa ambayo ni tathmini kamili yaliyojiri katika wiki ya kisiasa hapa nchini Australia. Bunge liliporejea kwa kikao kamili cha kwanza wiki hii, ilikuwa na mafanikio kwa serikali baada ya chama cha Leba kuunga mkono miswada kadhaa ya serikali ya mseto. Ilikuwa pia fursa kwa sura mpya kujitambulisha kupitia hotuba zao za kwanza. Wabunge na maseneta walijumuika katika mji mkuu wa taifa kwa wiki mbili za vikao kamili vya bunge tangu uchaguzi mkuu. Baadhi ya sura mpya katika bunge la 46 zilitoa hotuba zao za kwanza ambazo zilijumuisha mwanamke wa kwanza ambaye ni mwaustralia mwenye asili ya China kwa jina la Gladys Liu aliyechaguliwa kuhudumu katika nyumba ya chini. Katika hotuba yake ya kwanza alisema: Naye mbunge mpya wa chama cha Leba, Peter Murphy, aliweka wazi kuwa alipatwa na saratani ya matiti wiki moja tu baada ya kuapishwa. B. Murphy na maelezo zaidi: tuwe wa kweli, We saratani inaudhi, inabadili jinsi mwili wako unahisi na, na inabadili jinsi unahisi kuhusu mwili wako. Kama ninavyojua sasa, is not just saratani, haibagui inanyemelea, sneaky. Wanawake Ladies, chunguzeni matiti yenu, wanaume acheni kupuuza vile ambavyo mili yenu inawaambia, alionya B. Murphy. Waziri Mkuu wa Papua Niugini James Marape naye pia alitua mjini Canberra kwa ziara yake ya kwanza rasmi. Ujio wake ulikaribishwa kwa mbwembwe ndani ya bunge, ila kando ya sherehe hizo Bwana Marape hakukawia kuweka wazi maoni yake alipoomba kusitishwa kwa operesheni ndani ya kizuizi cha kisiwa cha Manus. Katika mazungumzo ya pamoja na waandishi wa habari bwana Marape na maelezo zaidi, uh, nimemweleza wazi waziri Daton kuwa tunastahili anzisha ratiba ya kuelekea kufungwa kamili mchakato mzima wa hifadhi na no. Wakati PNG imekuwa tayari kusaidia in Australia inapokuwa na mahitaji, nanyi mmetufanyia hivyo pia. Ila Scott Morrison ambaye alikuwa anashiriki katika mazungumzo ya pamoja alisema kwamba hakuna kizuizi tena katika kisiwa cha Manos kwa sababu Wakati viongozi hao wawili walikuwa wakijaribu kuimarisha uhusiano kati ya Australia na PNG, serikali iliendelea na hatua ya kufuta sheria za Medevac ambazo zinarahisisha mchakato wa kuwaleta wakimbizi ambao wamefungwa nje ya nchi nchini Australia kupokea matibabu sheria hizo zilipita ndani ya nyumba ya chini ila hazitazingatiwa na seneti kwa miezi kadhaa serikali ilitumia pia vikwazo vya bunge kuishinikiza chama cha leba kuunga mkono uwekezaji wake wa dola bilioni tano kwa mradi wa ukame na ulifanikiwa baada ya chama cha leba kuunga mkono serikali licha kuelezea wasiwasi kabla kuhusu sehemu ambako hela hizo zinatoka alipozungumzia hoja hiyo, kiongozi wa upinzani Anthony Albanese alisema chama chake kilikuwa kikiunga mkono uwekezaji huo tokea zamani. Tulisema tunaunga mkono uwekezaji wa ukame, hatudhani ilistahili toka katika mfuko wa ujenzi wa Australia to. Na tuliahidi kupitia baraza uh, and, and la mawaziri kivuli kuunda, na tutafanya hivyo, ila hatungepiga kura dhidi ya mfuko wa ukame wakati ambapo wakulima wetu wako chini ya shinikizo. Hii ni mara ya tatu chama cha Leba kimeregea chini ya shinikizo tangu uchaguzi mkuu, baada ya chama hicho kuunga mkono serikali makato ya kodi ya mapato na sasa sheria za wapiganaji wa kigeni. Wakati wa Waziri wa masuala nyumbani Peter Dutton alitangaza kuwa kamishna mpya wa polisi ya Australia ni Ris Casho. Alijaribu pia kupata mamlaka mapya kudhibiti mipaka ya Australia. Sheria za wapiganaji wa kigeni zinazuia wapiganaji wa kigeni wenye uraia pacha kurejea Australia kwa muda wa hadi miaka mbili na waziri wa masuala ya nyumbani atakuwa na mamlaka ya kuwazuia kurejea, kama anavyofafanua hapa. Si kuwafunga watu kwa miaka mbili, uh, mbili uh, ng'ambo. Hatuwazuii uh, kurejea uh, Australia uh, milele. Tunataka dhibiti uh, jinsi uh, watu wanarudia ambako uh, tuna jukumu uh, la kuwakaribisha Chama cha Leba kilisema kinaunga mkono sheria hizo, ila hawataki waziri atoe amri za mpito za kuzuia watu kurejea nchini bila ya usimamizi wa mahakama, kwa sababu wanaamini hatua hiyo inakiuka katiba. Wakati huo wataalamu wa sheria na wachambuzi wa ugaidi walikuwa na wasiwasi sawia. Ila licha ya wasiwasi huo, pamoja na majaribio ya chama cha Leba kupendekeza mageuzi, mswada huo ulipitishwa ndani ya nyumba zote mbili za bunge bila mabadiliko yoyote. Katika taarifa zingine za kisiasa, waziri mkuu alitekeleza ahadi ya uchaguzi ya kufanyia marekebisho huduma ya umma ya Australia akisema mabadiliko katika sekta hiyo yanakaribia kuifanya iwajibike kwa sababu So kwa suala la huduma ya umma, maoni yangu ni kuheshimu na kutarajia. Heshimu utaalamu wao, heshimu uwezo wao, heshimu, heshimu wanachoweza leta mezani na wanachoweza fanya gender. Na watarajie waendelee na kazi ya kutekeleza ajenda ya serikali. Bwana Morrison ameongezea kuwa kiongozi wake wa zamani na wafanyakazi wa hazina Phil Gayens ataongoza idara ya waziri mkuu na baraza la mawaziri baada ya kuthibitisha kuwa Martin Parkinson atajiuzulu. Mwisho lakini muhimu, licha ya upinzani wa serikali, Seneti ilipigia kura ya uchunguzi uanzishwe kuchunguza utoshelevu wa malipo ya Newstart wakati kuna ongezeko la wito kwa kiwango cha malipo hayo kuongezwa, kwa sababu hakijapanda juu ya mfumuko wa bei tangu mwaka 1994 na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika masuala ya siasa ya taifa jiunge nasi tena wiki ijayo, muda na wasaa kama huu, kwa tathmini nyingine yaliyojiri katika wiki ya kisiasa hapa nchini Australia. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na nakari Thorpe na, na kutafsiriwa na kusomwa na gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkowa Swahili.