Unasikiliza ya ya Kiswahili, pata taarifa zaidi kupitia. Karibu tena katika makala ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukuletia makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Anawanikiwa ni SBSCU mkwaju Swahili. Kama kawaida, makala azapata kwenye tovuti yetu, pamoja na kutembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya na mengine mengi zaidi tulichapisha pale kwa matumizi yako pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako utaweza kupenda ukurasa huo na kuchangia na wenzako. Vilevile tuandikie kwa barua pepe wapo unapendekezo la makala ama unacho kile ambacho ungependa kutumia. Tayari tumepokea barua kadhaa na moja ya barua ambayo tumepokea kutoka kwa msanii ambaye yuko katika magharibi ya Australia. Wimbo wake bila shaka utaweza kuusikia muda usio mrefu, pamoja na mengine mengi zaidi tulioandalia, lakini kwa sasa tuelekee katika mji wa Nairobi nchini Kenya ambako mwandishi wetu Jese Nyekuna anatusubiri na, na taarifa za yote aliojiri wiki hii katika taarifa za kimataifa. Kenya imefunga kwa muda wa siku thelathini mipaka yake ya kimataifa kwenda Tanzania na Somalia kuanzia saa sita usiku ya Jumamosi, Mei kumi na sita. Katika hotuba yake kwa taifa, Rais Uhuru Kenyatta amesema hatua hiyo inajumuisha udhibiti wa usafiri wa watu kutoka mataifa hayo kuingia nchini Kenya. Hata hivyo, usafirishaji wa mizigo utaendelea kati ya Kenya na mataifa hayo mawili marufuku hiyo ya kuzuia watu kutoka tanzania na kuingia nchini kenya ilianza jana usiku saa sita kwa upande wa somalia masharti ni hayo hayo mizigo peke yake ndiyo itaruhusiwa aidha madereva watakaoingia nchini kenya kuleta mizigo watatakiwa kupima korona kwanza kenya imeongeza tena muda wa marufuku wa kutoka nje kwa muda wa siku 21 kufikia sasa idadi ya watu walioambukizwa na virusi vya korona nchini kenya imeongezeka hadi 830 baada ya wagonjwa wapya 49 kudhibitishwa kuwa na ugonjwa huo waliofariki kutokana na korona ni watu hamsini baada ya wengine watano kufa. Rais Kenyatta pia ametangaza kwamba wagonjwa 17 wameruhusiwa kuondoka hospitalini. Aidha, Rais Kenyatta amewataka Wakenya kuwa waangalifu zaidi. Tulianza kupambana na huu ugonjwa karibu miezi mbili iliyopita. Na nataka tena kushukuru wale wote ambao wamehusika, wametusaidia kuokoa maisha ya maelfu ya Wakenya ambao wangeangamia kama sio yale tuliyofanya kujaribu kuzuia huu ugonjwa kuenea katika nchi yetu. Najua wenzangu ya kwamba wengi wanaona kama wamechoka na wangependa maisha irudi vile ilikuwa, lakini wenzangu, na mimi sitaki niwadanganye wale ambao wamekataa kuona huu ugonjwa kama ni kitu cha kweli, nataka tu mwangalie makaburi ambayo imechimbwa dunia mzima kuzika maiti za watu. Jukumu la kwanza la serikali ni kuhakikisha ya kwamba tumelinda maisha na mali ya wananchi. Kwangu mimi, ningekuwa nimewaangusha Wakenya nisipowaambia wenzangu ukweli vile ulivyo huu ni ugonjwa ambao unachukua maisha. Tukisema ya kwamba wenzetu, kama umetoka eneo ambao ugonjwa ni mwingi, jameni, kaa utulie na upige ripoti kwa maofisa wa afya, lakini usichukue jukumu la kwenda kupeleka huu ugonjwa kwa wenzako, jamii, familia, baba, babu, mama nyumbani. Felicien Kabuga, mmoja wa washukiwa wakuu wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda, amekamatwa karibu na mji wa Paris, kwa mujibu wa wizara ya sheria nchini Ufaransa. Bwana Kabuga ameshikiliwa na polisi eneo ambalo alikuwa anaishi kwa kutumia majina bandia. Marekani ilitoa dau ya dola milioni tano kwa atakaye iweze kutoa taarifa kuhusu Bwana Kabuga ili aweze kukamatwa. Mahakama ya kimataifa ya mauaji ya kimbari yaliyotokea Rwanda yameshtaki Bwana Kabuga mwenye umri wa miaka themanini na nne kwa uhalifu dhidi ya binadamu. Anadaiwa kuwa mfadhili mkuu wa Wahutu ambao waliwaua watu laki nane mwaka tisini na nne. Walikuwa wanawalenga kundi dogo la jamii ya Tutsi pamoja na wapinzani wao wa kisiasa. Felisieni Kabuga ni mfanya biashara maarufu nchini Rwanda, ambaye alichukuliwa kuwa mtu tajiri zaidi nchini humo kabla ya kufanyika kwa mauaji ya kimbari ya mwaka tisini na nne. Alizaliwa katika eneo la kaskazini mwa Rwanda mako alijilimbikizia mali kutokana na biashara ya majani chai Miaka ya sabini na kuwekeza katika biashara tofauti nchini humo, mataifa jirani na ng'ambo. Alikuwa mwandani wa karibu wa chama tawala cha, cha MRND na baba mkwe wa Rais Juvenal Abiarimana. Kabuga anayetuhumiwa kuwa mfadhili mkuu wa mipango ya kutekeleza mauaji ya kimbari alikuwa mwenye hisa mkuu katika kituo cha redio ya binafsi RTLM ambacho kililaumiwa kwa kuhamazisha watu wa jamii ya Kihutu kuwaua wenzao Watusi kutokana na mauaji yake. baada ya mauaji ya kimbari mwenye umri wa miaka themanini na mine alifanikiwa kujificha katika mataifa mengi hadi alipokamatwa Mei kumi na sita mwaka elfu mbili na ishirini. Na shirika la afya duniani WHO limewahamisha wafanyikazi wake wane kutoka nchini Burundi baada ya kuambiwa waondoke na serikali. Mkurugenzi wa kieneo barani Afrika Daktari Mashidiso Moeti alithibitisha habari hiyo kwenye mkutano wa waandishi wa habari, lakini akaongeza kwamba hajuini kwa nini viongozi walichukua hatua kama hiyo. Hata hivyo dkt Mwiti alisema kwamba licha ya kufukuzwa bado WHO itashirikiana na viongozi wa Burundi katika kukabiliana kwao na janga la virusi vya COVID-19. Hatua hiyo inajiri baada ya ujumbe kutoka kwa wizara ya mambo ya nje nchini Burundi uliotumwa mtandaoni kuwataka wawakilishi wa shirika la afya duniani kuondoka nchini humo ndani ya saa 48. Serikali ya Burundi inakabiliwa na ukosoaji mkubwa wa kuandaa uchaguzi katika mazingira ya janga la korona licha ya kuripoti kuwa na ugonjwa 27 na kifo cha mtu mmoja. Kampeni za wagombea wa urais zinafanyika kote nchini kabla ya uchaguzi utakaofanyika Jumatano bila ya kuwa na utaratibu wa kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Hali hiyo imezua hofu ya kusambaa kwa virusi vya ugonjwa wa korona katika taifa hilo dogo la Afrika Mashariki. Katika taarifa kwa vyombo vya habari kuhusu hali ya Burundi siku ya Jumatano, shirika la kimataifa la kushughulikia hali ya dharura ilisema kwamba serikali ya Burundi haijakubali kuwepo kwa korona na kuongeza kwamba linatilia shaka idadi ya wagonjwa wa korona iliyotangazwa. Mwandishi wetu Jes Nyakundi na taarifa hizo kutoka mjini Nairobi, kuhusu aliojiri barani Afrika, hususan katika ukanda wa mashariki Afrika na eneo la lmazuo makuu wa maafrika ya kati. Kama unapenda mengi zaidi kuhusu taarifa hizo, basi tembelea tovuti yetu SBS.com.au Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.