Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au Mkwaju Swahili kujua mingi zaidi kuhusu hali yanavyoendelea nchini Tanzania na kampeni zake, tuzungumze na wenyeji wenye wa Tanzania wenyewe. Mmoja ni aliyekuwa kiongozi wa jamii ya Tanzania mjini Sydney, Bwana Dennis Gabone, pamoja na Bwana J itawa pia aukijunga nasi kwa mitambo ya simu. Bwana Gabone, kampeni za mwaka huu zimetofautianaje na miaka iliyopita, na unahisi CCM inasalia madarakani ama upinzani utapewa fursa ya kuweza kuongoza taifa kwa mara ya kwanza katika historia? Nashukuru na kwa nafasi ulionipa. Kampeni ni zile zile, ila za safari hii zimekuwa na changamoto kubwa, kwa sababu wapinzani hawafanyi kampeni za uchaguzi, wanafanya uchochezi, wanafanya uh, matusi na vunja sheria za nchi kusema kweli. E, wapinzani nakana hawajaelewa maana ya upinzani. Kwa hiyo, ukisema wanafanya kampeni za uchochezi na matusi unamaanisha nini? E, wanaongelea wana mambo ambayo ya usaji na uchaguzi. Mtu anaaangia jukwaani, anaanza kuongelea mambo ya muungano wa jamhuri ya muungano wa muungano wa Tanganyika wa wa, na Zanzibar. Anadai Tanganyika ni inakolonaizi Zanzibar, anadai viongozi wa Zanzibar ni vibaraka Watanganyika tang, wa, umenielewa. Hii nchi ni, ni huru na watu wameungana kihalali, inajulikana Umoja wa Mataifa. Viongozi wa sasa wa upinzani si viongozi wa zalendo, vibaraka fulani fulani ambao kwanza ukifuatilia rekodi zao hawajawahi kuongoza hata idara moja ya serikali au hata ukatibu kata au ukuu wa wilaya, which means hawaelewi eh, hatari za maongezi ya uchochezi au unapoleta ile lugha wazungu wanaita incendiary language. Mm-hmm. Language ya kugawa, language ya kugawa watu, lugha ya kugawa watu, lugha ya kuchochea watu wachukie wenzao. Sisi tumeishi salama muda mrefu, changamoto zipo, lakini wakati wa uchaguzi, mpinzani badala ya aongelee sera atafa, ataifanyia nini nchi, anaongelea kuigawa nchi Nam Bwana Jay, kwa upande wako unahisi una kwamba upinzani umekosa mada ya kujadili katika kampeni zao, ama ni wanatekeleza haki zao za kujieleza? Na, kwanza nashukuru na sana kwa kunipa fursa hii, lakini de, mimi nafikiri si kweli kwamba wapinzani wamekuwa tu wana, wanafanya uchochezi au wanafanya matusi kama alivyosema Bwana Dennis. Hii nafikiri Bwana Dennis amekuwa ana, anachagua moja katika ishirini anayosemwa ndanao lisemea, lakini wapinzani wamekuwa wanayo uh, rasimu zao za, za nini watakachokifanya kwa wakipewa wat, madaraka na wamekuwa wanaongelea, kwa mfano chama kimoja kimekuwa kikiongea sana juu ya haki um, uhuru na maendeleo ya watu na wamekuwa wanaeleza mambo mengi kwamba wao wakipata madaraka ya nchi watakachokifanya na ni nini. Lakini kwenye kampeni ukumbuke pia, huu ni ushindani. Panapotokea ushindani, um, aliyeko madarakani anapashwa aseme nili, mlinipa miaka mitano, niliahidi kufanya moja mbili tatu, nimefanya kadha wa kadha wa kadha, nimeishia hapa, mnipe mitano mingine, hii nifanya moja mbili tatu nne walioko nje wanaotaka kuingia madarakani, ni wajibu wao kusema bwana, hapana, wewe ulipewa miaka mitano, hukufanya chochote um, au hamna ulichofanya, na waeleze yale ambayo hakufanya. Sasa Tanzania tumezoea sana miaka ya nyuma kwamba maelezo haya huwa yanatolewa katika lugha ya kubembelezana na ku, na ku, tof, lugha tofauti niseme, lakini miaka zaidi ya hamsini ya uhuru Tanzania haiendi hai popote. Kwa hiyo imefika wakati sasa kwamba ili kufikisha ujumbe kwa watu walio wengi na kuweza kuelewa kwamba wanachotendewa si sahihi, imebidi sasa kidogo vyama vya upinzani vije na mkakati wa kuwaelimisha watu na pia mkakati wa kueleza wazi kinachofanyika asante. Bwana, shikilia hapo kidogo, naomba shikilia hapo kidogo Bwana Denis, kwa upande wako unahisi CCM ina sababu gani ya kuweza kurejeshwa madarakani, ama ni muda wake kwa sasa kuwapisha wapinzani nao waonyeshe kile ambacho wanaweza fanya? Na uh, masikitiko makubwa, mtu anasema CCM haijafanya kitu. CCM imefanya kiasi kikubwa tunavyoongea. Tupe mfano kidogo. Uh, mfano ni kwamba <coughs> Tanzania sasa hivi kipindi cha Magufuli shirika la uchumi duniani limeipitisha iko katika uchumi wa kati, imepanda kiuchumi. Ki, ki kitu cha kwanza. Kitu cha pili, katika miaka thelathini iliyopita reli ya kati ambayo ni usafirishaji mkubwa wa nchi nzima, unajua spinal cord ya nchi ni reli za usafirishaji, ilikuwa imeshindikana, walishindwa viongozi waliopita. Huyu bwana akaifufua, treni inakwenda kutoka Dar es Salaam mpaka Arusha, Dar es Salaam mpaka Kigoma, alafu sasa amenunua na anajenga treni mpya ya standard gauge rail ya umeme ambayo itakuwa kutoka Dar es Salaam mpaka Mwanza kwa masaa sita mpaka saba. Unielewa? Alafu, anajenga bwawa la umeme la Stiglas Gorge ambalo limeshindikana miaka arobaini, yeye ameshaanza kulijenga, ambalo likiwa di, di, limekuisha litakuwa natoa umeme mkubwa wa kutosha, zitakuwa tuna export nje Mabwaa yaliyokuwa hapo Tanzania yalikuwa ni madogo na umeme ambao yalikuwa yanatoa ili itaweza kutoa mara dufu halafu ameweza kujenga ukumbuke toka wakati wa uhuru Tanzania nchi nzima vijiji vilivyokuwa na umeme vilikuwa ni elfu tatu na mia tisa wakati anaingia ishirini kumi na tano vilikuwa ni elfu nne na mia tisa ndio vyenye umeme kwa kipindi cha miaka mitano ameweka umeme katika vijiji elfu tisa. Unielewa? Naam, asante kata. Kidogo bwana Gabwani, nasikia hapo kuna mifano mingi ambayo umetoa tena mizito bwana, kwa upande wako hapo <coughs> <onajimbo coughs> na pia <coughs> tukizungumzia pia upande wa mgawanyiko katika upinzani kusema kuna nguvu. Ngoja ngoja, hichi hicho anachokisema Bwana Denis cha kwamba Magufuli au serikali iliyopo sasa hivi imefanya mambo ndilo jambo ambalo watu wengi wanaofikiri kwamba serikali ya CCM ya Magufuli imefanya mambo hawalielewi, hawalielewi kwa sababu moja. Hiyo mifano aliyoitoa ni mifano ya miradi mikubwa mikubwa iliyojaa ufisadi. Nitakuambia kitu, mimi nilikuwepo Tanzania wakati wa uchaguzi mwaka elfu moja na elfu mbili na kumi na tano, nimeisoma irani ya Chama cha Mapinduzi na irani ya vyama vingine vyote kuanzia ukurasa wa kwanza mpaka wa mwisho. Katika irani yao ya chama hapakuwa na kununua ndege, hapakuwa na na, na kujenga bwawa la umeme, hapakuwa na miradi yoyote ya matrilioni ya shilingi ambayo hayajadhibitishwa biti, na bunge. Hakuna accountability, hakuna mtu anayeulizwa kwamba pesa hizi mnazotumia zimetoka wapi? serikali imekuwa na, na, na, na, na mamlaka makubwa ya kutumia pesa za wananchi za walipa kodi bila mtu yeyote kuuliza, bila, bila accountability. Inampa viongozi waliopo juu mamlaka ya kuweza kutumia pesa za wananchi wanavyotaka, na huo ni miongoni mwa mambo ya ufisadi mkubwa sana ambao utakuja kutokea ambao ushatokea hapa Tanzania. Accountability unapotaka kutekeleza mradi wowote Serikali itekeleze miradi iliyopeleka kwa wananchi, kwamba tumepeleka kwa, kwa wananchi miradi hii na miradi hii ndio tunayotekeleza na pesa yake inatoka hapa. Kidogo bwana, bwana Gabona, unajibuje hilo? Haya ni maneno ya wakosaji, kwa sababu hilo swala anayoliongelea wameshalitaja wa, wapinzani hapo Tanzania, na Chama cha Mapinduzi kikaleta kopi za Hansard. Hansard ni nakala za rekodi za bunge. Kila mradi ambao umetekelezwa umepitishwa bungeni, umeombewa pesa na wizara inayohusika na, na ndiyo ukatekelezwa. Sasa basi, anasema miradi iliyotekelezwa haikuwa katika sera za chama cha mapinduzi. Yes, miradi kama miwili haikuwemo katika sera, lakini miradi hiyo ilikuwa katika sera za chama cha upinzani cha Chadema lakini sasa ilivyotekeleza hiyo miradi Chadema, anasema miradi, miradi hiyo haifai, haina maana yaani, mwaka ishirini na kumi na tano wao walitaka miradi ya ndege inunuliwe, walitaka treni ijengwe na, na, na, na, na, na hotuba zao zipo na Hansard, zipo. Raisi kuingia madarakani akaziingiza katika mkakati wa, wa, wa, wa serikali akazipeleka bungeni zikapitishwa, akatengeneza reli akanunua ndege wapinzani wamegeuka, wanajua. Wapinzani watanzania hawajajua maana ya wapinzani. Asante bwana, wanapinga kila kitu. Asante bwana. Denis bwana, je, unasemaje? Niingilie kati kwa dakika moja. Ndio, ndio. Kwanza hii miradi anayohitaja, tutoe mfano mradi wa reli, tutoe mifano ya miradi ya barabara za Dar es Salaam, za flyover hii ni miradi ambayo ilianzishwa na mchakato wake ulifanywa na serikali ya, ya, ya JK na pia alipoingia madarakani, Rais Magufuli akabadilisha mkataba kutoka kwa wachina ambao ndio walikuwa wajenge mradi wa reli akapeleka kwa waturuki ambao waturuki mpaka leo wanahangaika hawajafikisha reli sehemu yoyote. Hii ndiyo inaonyesha kwamba kuna hila ndani yake, hapa kuna hila, hii miradi mikubwa ina hila. Nakubali, ndio. Hata mradi wa shule bure ilikuwa ni mradi wa wapinzani, alivyoingia madarakani akauvaa akasema ni, ni, ni shule bule. Badala ya kuwa shule bule, kwa sababu hakuwa na plani, imekuwa ni bure shule, hamna walimu, hamna vifaa, hamna maabara. Watoto wanaenda shule wanashinda watoto themanini, mia mbili kwenye darasa moja. Hayo ndiyo mambo ambayo tunasema. Sasa basi, kwanza niongee, ni kitu kimoja cha haraka ni kwamba kama Tanzania haitofika wakati wa wananchi kuchukua mamlaka ya kubadilisha serikali pale wanapotaka kubadilisha serikali, CCM itatuogelea miaka yote. Asante. Oh, bwana, asante bwana. Pengine kwa dakika, kwa sekunde thelathini, Bwana Dennis Labidi, tumalize makala ya leo. Je, CCM bwini, itapona kura dhidi yake ama itafanikiwa kuendelea kuongoza kwa miaka mitano? CCM imewekwa madarakani na kura za wananchi mara zote ambazo imekuwa ikiongoza jamhuri ya muungano wa Tanzania. Wananchi wanaiamini CCM kwa sababu katika upinzani wakiangalia, wanaona hakuna mtu mwenye wadhifa, mamlaka, ujuzi au elimu ya kuweza kuongoza nchi. Viongozi wote wa upinzani ni vibaka wa ngazi za chini. Asante, asante, asante Bwana Gaboni. Bila shaka nasikia joto linaongezeka hapo. Ukumbuke kwamba, ukumbuke kwamba Rais Magufuli alipata asilimia hamsini na nane wakati wa uchaguzi uliopita, baada ya kukaa siku tano bila kutangaza matokeo. Watanzania wamechoka, wanasema basi. Asante, asante Bwana Jef. Mengi zaidi tutaweza kujadili katika makala Jumapili, kuweza kupanua kwa undani na kuweza kujua mengi zaidi. Shukrani kwamba umejiunga nasi na bila shaka tutaweza kupata makala hiyo tena kwenye tovuti yetu sbs.com.au kwa Kiswahili, lakini kwa sasa basi tuache mjadala huu hapo na tutaweza kuendelea nao katika siku zijazo. Na uchaguzi sawa kwamba unaendelea utaanza tena rasmi kesho kwa masaa ya Dar es Salaam na Zanzibar kwa ujumla. Asante ambao umejiunga nasi kwa makala leo na bila shaka tembeleni tovuti yetu SBS c Kiswahili kwa makala haya na mengine mengi ambayo tumechapisha pale tayari. Kwa niaba ya fundi mitambo bwana Denis na wote walifanikisha makala haya, jina langu ene Migerani, kwa shukrani yote kwa kuwa nasi kuanzia mwanzo hadi sasa hivi anamsiki