Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano, tukaendelea na makala ambayo tumeandalia, ambayo wazapata yote kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom Facebook mkwaju SBS Swahili, na kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbscomau mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandaa, lakini kwa sasa tuangalie swala lazima la kutembea ama umuhimu wa kutembea ni nini kwa afya na maisha yako, hususan tunapoingia katika msimu wa majira ya joto hapa nchini Australia. Kuna manufaa mengi kiafya unapotembea, na unapotembea na watu wengine kunakuwa na ongezeko ya furaha na kupata marafiki. Je, umewahi fikiria kujiunga na kundi kwa uzoefu tofauti? Kwa muda mrefu, Maria Besich alikuwa akifurahia kutembea mwenyewe akiwa na mbwa wake. Chini ya mwaka mmoja uliopita, aliamua kuanza kutembea pamoja na watu wengine kwa kujiunga na kundi la watembeaji kwa jina la Logan and Bodesert Boshwalkers. Matembezi ya kundi hilo ambayo huwa kati ya kilomita 6 hadi kilomita 85, kimsingi alibadili maisha ya Maria kama anavyofafanua hapa. Ili nisaidia kimwili, nimekuwa na nishati zaidi na nimepungua to... uzito wa mwili kwa kilo 25. Inakupa uwezo wa kujisukuma kufanya mengi zaidi, kwa sababu mazingira ambayo umo ndani na watu wanaokuzingira wanakusaidia. Uzoefu wake unaambatana na matokeo ya utafiti kutoka chuo cha East Anglia kuhusu washiriki wa kundi la watembeaji. Kwa mjibu wa utafiti huo, kujiunga na kundi la watembeaji huboresha afya ya mtu kwa ujumla. Manufaa yanajumuisha kupungua kwa shinikizo ya damu, mapumziko ya moyo, kuwa na mafuta ya mwili madogo, pamoja na afya ya akili bora. Na kwa upande wa Maria Besich, anasema bila shaka amepata amani zaidi kwa sababu inanisaidia kwa kiwango cha akili kwa sababu kazi yangu inashinikizo sana. Kwa hiyo so nilihitaji kitu board cha kusawazisha. Kwa hiyo kwenda msituni nje ya mji na mbali ya kila, mbali ya kila kitu ilinisaidia kusawazisha maisha yangu vizuri. Mwanzoni hakuwa na uhakika jinsi atakabiliana na hali ya kijamii kwa sababu ya kutembea pamoja na wengine, ila baada ya kujiunga na kundi hilo aligundua kuwa hiyo haikuwa tatizo kwa sababu in, katika kundi ninako like shiriki kwa matembezi unaunda nafasi okay. Na kama unataka ongea, unaweza ongea. Kama hutaki ongea, hakuna atakaye kuhukumu kwa sababu hiyo. Kwa upande mwingine utafiti uliofanywa na shirika la wanaharakati wa haki za watembeaji kwa jina la Victoria Walks ulibaini kuwa ni asilimia nne tu ya watembeaji ambao hujiunga na kundi rasmi la watembeaji. Rais wa shirika hilo ni Daktari Ben Rosita, na amesema watu wengi hujiunga na makundi ya watembeaji kwa sababu za kijamii, na matembezi mengi hufanywa na mtu binafsi au na marafiki pamoja na familia, au hata kutembea kwenda dukani kupata huduma au kutumia usafiri wa umma. Hapo ndipo matembezi yetu mengi hufanywa, ila matembezi kwa sababu ya burudani, kama watu wanaweza jiunga na kundi la kutembea, inaweza kuwa nzuri pia. Inahusu kujua kinachotumika kwa watu binafsi kila mtu anaweza kuwa na maslahi tofauti. Dr Rosita anapendekeza kutembea kwa muda wowote wa au umbo kuwezesha mahusiano imara na in outdoors, in nature, nje katika mazingira asili, ila pia mijini inaweza tuwezesha kujua jinsi tunawasiliana na jamii zetu, watu na ulimwengu kwa ujumla. Mwongozo wa kitaifa unapendekeza watu ambao wana zaidi ya miaka 65 watembee kwa muda wa dakika 30, kumaanisha wafanye matembezi wastan kama kila siku. Ila ripoti ya hivi karibuni iliyofanywa na taasisi ya afya ya Australia na ustawi imeonyesha kuwa ni watu wawili tu kati ya watu watano makamu ambao wanafanya mazoezi ya kutosha. Kusaidia wagonjwa ambao ni makamu kufanya mazoezi zaidi imekuwa ajenda ya shirika la Australian Chiropractors Association. Daktari Anthony Coxon ndiye rais wa shirika hilo amesema wana app ya simu inayoitwa Just Start Walking. App hiyo inakuza afya bora ya uti wa mgongo kwa kuhamasisha watu waweke malengo na kuchangia matembezi yao. Daktari Cakson na maelezo zaidi. have an expectation that as they get older, they should be. Watu wana matarajio kuwa wanapozeeka wanastahili punguza kasi, na katika visa really vingi hali hiyo si lazima right. Kufanya mazoezi ni muhimu sana kwa kuendelea kuwa na afya njema hadi wanapokuwa katika miaka yako ya uzeni. Kuna uwezekano wa mtu kuendelea kufanya, kufanya mazoezi kama kuna furaha loan, na ujamii. Wakati mwingine kufanya vitu mwenyewe kunaweza kuwa na upweke, ila kushiriki katika kundi kunaongeza uzoefu mwingi. Ila kabla ya kujiunga na kundi, Dr. Clarkson ameonya kuwa hata kufanya mazoezi wastani kunaweza kuwa na madhara, na kwa hiyo ni muhimu kujua kikomo chako, kwa sababu If you try to go too hard kama unajisukuma sana mapema na kama wewe ni mgeni kwa zoezi la kutembea au ni mgeni kufanya mazoezi, kuwa tayari kuanza polepole na kuongeza kasi polepole. Na hapa ndipo mazungumzo na mtaalam wa uti wa mgongo au mtaalam mwingine wa afya inaweza saidia kwa upande wa kupanga utakavyotembea ili usijidhuru kupitia mazoezi unayofanya. Bibesich amedokeza pia kuwa wanaotaka fanya mazoezi ya kutembea wanastahili fanya utafiti unaoambatana na kiwango chao. Bibasi tena, inategemea kile ambacho watu wanatafuta. Napendekeza utazame tovuti ya klabu ya watembeaji to walk, katika tovuti and nyingi and au kurasa za Facebook kuna maelezo kuhusu matembezi like, picha na watu wanaweza ona jinsi ilivyo na jinsi matembezi hayo yanafanana. Sababu ya kawaida ambayo watu wengi hutumia kutofanya mazoezi ni wasiwasi ya kuanguka. Kando na kuzungumza na daktari wako au mtaalamu wa afya, Daktari Ben Rosita anapendekeza uboreshe mazingira yako ya matembezi kwa kuchukua sheria mikononi mwako kwa sababu mara nyingi kama watu wana wasiwasi kuhusu masuala ya kutembea, waripoti kwa mamlaka, mara nyingi hawana taarifa kuwahusu, na mara nyingi watakuwa haraka kurekebisha vitu, hususan mimea inayofunika njia, uchafu na vitu kama hivyo, ambavyo vinaweza fanya iwe vigumu kutembea. Maria Basich angali anatembea mwenyewe na mbwa wake. Wakati huo huo, hatua ya kutembea na wengine imeanza kupendeza na anaitazamia kila wiki kwa sababu ina amani, unagundua vitu vingi, unaenda sehemu hujawahi kuwa kama, na haiogopeshi kuenda kwa sababu hauko mwenyewe. Fikra zako huwa really huru na unatazama vitu na unatazama maua na miti inaponya kwa kweli, Bibasich alisema. Tafadhali pokea ushauri kutoka kwa mtaalamu wako wa afya kabla ya kuanza kufanya mazoezi. Tunatumai kuwa taarifa hii imekupa uelewa zaidi kuhusu umuhimu kwa afya yako na afya yako ya akili, kufanya mazoezi kila siku au siku moja baada ya nyingine, kama unapenda. Kwa taarifa na maelezo ya ziada kuhusu makala haya, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju Swahili makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Emychaniu Wang na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au SBS Swahili.