Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukonami Migode Migerano. Tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani yake ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi tumeandalia lakini kwa sasa basi, tuzungumzie swala la mafuriko ambayo imesababisha simanzi na majonzi katika mji wa Uvira ambao uko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Simanzi hiyo na majonzi pia imesambaa hadi hapa nchini Australia, ambako baadhi ya jamaa wa waathiriwa pamoja na waliofariki katika mafuriko hayo wanaendelea kutafuta namna ya kuweza kutoa msaada kwa wale ambao wamenusurika, pamoja na mipangilio ya kuwasaidia wale ambao wanafanya mipango ya mazishi. Kujua zaidi kuhusu hatua ambazo zinachukuliwa, tuzungumze na rais wa jamii ya wakongomani wanaoishi nchini Australia, ambaye atajitambulisha pamoja na kutueleza mengi zaidi kuhusu hatua ambazo yeye kama rais pamoja na bodi yake ya viongozi imechukua kutoa msaada kwa suala hili. Hujambo, jambo sana, ndugu yangu Pengine kabla tuanze ungejitambulisha, pamoja na kueleza wasikilizaji weni nani na ni kitu gani ambacho mnafanya kama viongozi hapa? Ndio, mimi jina langu ni Bwana Delfin Chizungu, ninakuwa eh, president wa federation ya wakongomani hapa kwenye Australia. Na kwa kweli kama hivyo unavyozungumzia, tunakuwa tukihusika na hiyo mambo ambayo imetokea huko Uvira ambayo kunakuwa mfuniko wa maji ambao umeua watu na kubomoa nyumba na watu wamekuwa waki- waki waki watu waki wako wakigaragara, wanakosa nafasi ya kwenda kukaa. Mlipopokea taarifa kwamba kumekuwa na janga ambalo limetokea katika mji wa Uvira ni hisia gani ambazo ziliwafikia? Maana ni sehemu ambako watu wengi ambao wako hapa nchini Australia wana familia kule, ndio kuna wandugu wengi wanaokuwa na mafamilia huko Uvira. Lakini kwa hii hali ya mafuriko ya maji, sio watu wa Uvira peke yao wanaohusika, ni wakongomani wote kwa jumla wanaokuwa hapa Australia ndio wanahusika na hiyo hali ya mafuriko ya maji na ndi hivyo tunajaribu kujiandaa ili tuweze kuangalia la kuweza kufanya kusaidia wandugu ambao walionusurika huko nyumbani, um, Uvira, mjini Bukavu, Kongo. Umesema kwamba kuna mengi ambayo mnaandaa kuweza kutoa msaada, ni hatua gani mnafanya kuweza kutoa msaada, ama ni msaada wa aina gani ambao mnapangia kutoa? Ndiyo, msaada ambayo tunatarajia kufanya ni msaada wa kifedha, sababu huu utaweza kuwa ni rahisi, sababu tukisema tutafute vifao itatuweza kuwa vikubwa kuweza kuifikisha huko. Hasa tunatafuta kufanya msaada ambayo tunakutanana kama, eh, kiongozi fed, federo kiongozi, ninatumika na ninakuwa na executive committee yangu na tunawasiliana na viongozi wote wanapatikana katika ma-state hapa Australia so tunafungula bank account ambayo tutaiweka iwe kwa disponibilite ya kila mmoja ili tuweze kuingiza pesa humo. Tunafanya kikundi kama committee de suivi itakayohusika na mambo ya hizo pesa na kutazama kizi pesa zinaingia kwa kwa kwa, kwa mkopo wetu na kisha tunafanya connection na watu wanaokuwa huko Uvira kama vikundi fulani fulani ambao vinahusika na kusaidia watu ili tuweze tume hizo hela huko, sasa zisaidilie wale watu ambao walikuwa wakinusurika. Tunajua kwamba tuna... panapohusika swala la pesa na msaada wa pesa kunakuwa na masuala mengi ambayo huwa yanaibuka, watu wanakuwa hawana uhakika kama hela hizo zitafikia wale ambao wanazihitaji zaidi. Mtahakikisha je, kwamba wale ambao watazipokea hizo hela ni wale ambao kabisa wameathirika zaidi kwa upitia janga hili, ndiyo hiyo iko swali ya muhimu zaidi, na sisi tukuwa tunaifikiria na tunajitahidi kukuwa na na kikundi na watu ambao wanaweza fanya swivi, tutatuma so, hela kwa wale watu ambao wanaweza watahusika na kupana hizo hela, lakini kutakuwa kikundi itakuwa ya kuweza kufuatilia kujua ya kwamba hizo hela zimeshikilia wale wale watu sababu tunakuwa na watu kule tunajua wale watu ambao wamekuwa wamepata hizo shida, na tunakuwa na wale watu ambao wenyewe wanakutumia kama wa volunteer hapo, na tunaamini ya kwamba watafanya mafatilio ili tujua kwamba wale watu wamepata hizo hela kama vile tumezituma huko. Wanachama wa, wa jamii ya wa Wakongomani ambao wanaishi nchini Australia na marafiki wa Wakongomani ambao wanasikiza mazungumzo hayo ambao wangependa kujua jinsi ya kutoa mchango. Iwapo wangependa kutoa mchango katika hatua hiyo, watatoa mchango wao vipi? Ama mlishaanza kuchangisha pesa ama bado? Tumekwisha anza kufanya, lakini tuko tunaweka, tuko tunaweka, tuko bank account online na tunaweka na link ku Facebook. Sasa kila mtu ambaye anaweza kuwa na hiyo namna ya kuweza kutoa msaada mchango wake ataweza kukamata hiyo bank account ambayo inakuwa kwenye Facebook, anatia hela ndani, na tunaona hizi hela ziko zinaingia ndani na giziko, tunaona progression ya hela zinaingia ndani ya, ya banki hiyo, na watu wote wanaona kwa kitu katika transparency, kama pesa zinaingia fulani ziingia namna gani, na watu wametoa, na kama vile nimesema hapo mbele, sio wakongomani peke yao, lakini tunakuwa na warafiki wa wakongomani na wengine watu wanakuwa na nia nzuri, wana ambao wanaweza kusaidia. So tutaweka hiyo link online ambayo kila mmoja ataweza kuwa na hiyo fursa ya kuweza kuaccess kwa muda yoyote na kutoa mchango wake. hiyo link, mtaweka siku gani? tunaweza kuweka link. kama ni kuchelewa sana, itakuwa ni kesho, sababu tuko tunafanya tuko tunafanya conference leo jioni ya kumalizisha, na tunaweka link, link kwenye line na inaweza kuwa kesho kama itakuwa nyuma zaidi ita, watakaotafuta linki hiyo wataipata wapi? anwani ni gani? tutaweza kumalizisha mambo yote leo jioni, tunaweka jina ambayo tunaweza panafanya, tunaweka jina ambao tunaweza kutia kwenye, kwenye, kwenye line na tunashikilia, kama tunaweza kufanya kama kama appeal for Uvira DRC. tunaweza kuchagula jina moja, ndio tutazungumzia leo jioni ili tuupate hiyo jina ambayo tutaweka hapo kama ya hiyo link. Tutaiweka online, tutaiweka kwenye Facebook na kila mtu atakuwa na access, na zingine tutaituma kwenye njia ya WhatsApp. Kwa wale ambao hawana access ya WhatsApp, tuna kundi cha WhatsApp pia pia ambacho wanaweza ku access hiyo linki, wengine watu ambao wanahitaji kutumia hiyo linki wasiokuwa na Facebook. Najua kwamba wakati huu kila mtu anakimbilia suala zima la coronavirus hapa nchini Australia, lakini hata kama wakati huu, kila mtu anaangalia suala la coronavirus, mmefikiria kuwasiliana na viongozi wa kisiasa hapa nchini Australia ambao mara nyingi huwa wanatoa mchango wa kuweza kusaidia jamii ambazo zinapata matatizo kama haya. Ndiyo, tunajua kama hiyo shida ya corona virus iko na inaweza kutia limitation kwa ma action ambayo tuko tunafanya na sisi kama executive committee federal committee federal, tuko tunajiandandaa na giza ya kuweza kuomba msaada na kujulisha viongozi fulani fulani hali ambayo tunakuwa nayo na vile ambavyo tunakuwa tunaa tunavifanya tunakuwa na tunakua, tuna kivi, tuna, tuna shida kidogo sababu hatuweze tukalifanye tuende kwenye maofis kama hivyo ilikuwa kawaida, lakini tunatumia njia ya kibarua na tunasubiri kama kuweza response kwamba fulani fulani, lakini tuko tunatumia kwa hiyo shida fulani fulani ya kuweza ku make sure tumepata, tumejulisha na warafiki na wandugu na serikali wale wanaweza kuhusika na mambo ya msaada ili waweze kuona na ku, wanakuweza kufanya ujumbe kwa Wakongomani ama watu ambao ni rafiki wa jamii wa Wakongomani na watu wenye nia njema kwa ujumla wanaokusikiza kwa sasa, ujumbe kwao ni upi? Ni kusema ya kwamba sisi ndio kama Wakongomani leo tunapata hiyo shida, sio Kongo pekee yake imepata shida kwa leo, nafasi zingine, lakini sisi tunahusika ya binafsi, sababu tunakuwa na wafamilia familia nyingi huko ambazo zinakuwa zikisumbuka, na leo ni Kongo na kiza takuwa nafasi zingine. Sasa kumbi mtu yote ambaye anasikia sauti hii akiwa mwafrika zaidi ya mtu mwingine anaweza kuwa na hiyo nia nzuri ya kuweza kusaidia kama ikiwezekanavyo. Na tena zaidi ni kusema ya kwamba kwa kipindi hichi tunakuwa nacho ya kuweza kuwa na konfinema tunajua kwamba shida ziko nyingi nyingi, watu wanaweza kuwa na shida ya kihela, lakini basi ilo ambayo tunapatikana ieza kuwa zaidi kuweza kuitoa. Na zaidi zaidi, tena naambia wandugu zangu wanasikiliza ya kwamba kweli wafate maagizo ya serikali kuhusu hii ugonjwa ya corona virus, sababu hiyo virus iko ya kweli, ipo na iko inaua watu. Kumbe tushike hiyo desturi ambayo tumepewa na wataalamu wa siasa na wa, wa siasa na viongozi wa nchi ili tuweze ku reduce spread ya hiyo virus kwenye katikati yetu sisi wa Afrika na wengine watu ambao tuina pamoja. Sehemu zuri ya kumalizia mazungumzo haya ya Bwana Delphine ambaye ndiye rais wa jamii mm, ya watu kutoka Jamhuri ya Kongo ambao wanaishi hapa nchini Australia ndiye rais wa shirikisho wa jamii hiyo akizungumzia swala zima la huzuni, simanzi na majonzi ambayo inaendelea kukumba watu kutoka jamii hiyo kupitia mafuriko ambayo amesababisha uharibifu mkubwa katika eneo la Uvira na maeneo ya karibu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwanade, asante kuzungumza nasi, asante sana kwa mda wako. Nashukuru sana. iwapo ungependa kujua mengi zaidi kuhusu tukio hili, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.