Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia redio na kama kawaida, kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha makala haya tayari kwa ajili ya matumizi yako, ambako pia unaweza pata picha, kanda za video pamoja na maelezo mengine muhimu unaweza hitaji, iwapo ungependa kuwasiliana nasi. Na kama ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani yetu ni swahili.program sbscomau tukieneea. Basi na makala ambayo tumeandalia kwa sasa, tutazame suala zima la viongozi wa vyama tofauti ambao wanawania uchaguzi mkuu wa shirikisho wa mwaka wfumbili tisa hapa nchini Australia. Kwa sasa tuelekee katika chama kimoja ambacho kinajumuika na chama kingine kuweza kuunda serikali ya mseto nchini Australia. Chama cha Nationals huwa na fahari ya kuwakilisha watu katika maeneo ya kanda na vijiji vya Australia, na chama hicho kimefanya hivyo kwa takriban miaka mia moja. Chama hicho kilianzishwa katika mwaka 1920 na tangu wakati huo jina la chama hicho limebadilika mara kadhaa. Na kwa miaka mingi kilijiita The National Party, ila katika mwaka 2006 chama hicho kilibadili jina tena na kubatizwa jina la The Nationals. The Nationals ni chama kinachoamini kuwa siku za usoni za maeneo ya kanda ya Australia ni muhimu kwa siku za usoni za Australia nzima. Chama hicho kimesema kimejitolea kuimarisha uchumi wa kanda pamoja na jamii kwa ajili ya kutoa fursa na mafanikio kwa watu wote wa kandani. Chama cha The Nationals hushirikiana na chama cha Liberal kuunda kinachojulikana kama serikali ya mseto. Uhusiano huo umedumu kwa muda wa mrefu hata kama vipaumbele vya vyama hivyo viwili vya vinaweza leta mvutano kati yavyo. Chama cha Liberal kawaida huwa kinapendekeza suala la soko huru wakati chama cha The Nationals kitamaduni hutaka kulinda maslahi ya kiuchumi ya watu katika maeneo ya kanda na vijiji vya Australia. Daktari Stuart Jackson ni mhadhiri wa siasa katika chuo cha Sydney amesema wakati maeneo mengi ya mashariki ya Australia yanakabiliana na ukame, kazi ya chama hicho kuunda sera za kusimamia matumizi ya maji itakuwa moja masuala makubwa katika uchaguzi mkuu ujao. Dr. Jackson na maelezo zaidi. Chama cha The National hakijasimamia swala hilo vizuri wakati kiko wa serikalini na wakati wamekuwa na uwezo wa kufuatilia mpango bora wa usimamizi wa mfumo mzima wa riverine. Ila bila shaka haihusu tu mito, swala hili lilikuwa katika miaka thelathini au arobaini iliyopita kwa watu katika maeneo ya vijijini, ambao wanasema benki yangu iko wapi reli really yangu iko wapi? Ofisi yangu ya posta iko wapi? hizi huduma zote ambazo nastahili pata ziko wapi? Dr Jackson ameongezea kuwa mafanikio ya chama hicho katika uchaguzi yameathirika chini ya uongozi wa Michael McCormack kwa upande mmoja, kwa sababu ya kiongozi wa zamani wa chama hicho Barnaby Joyce. Bwana Joyce amejiita mara kadhaa kuwa ni naibu waziri mkuu wa Australia aliyechaguliwa Amesema pia kuwa hata kama hapendekezi mabadiliko ya uongozi anaweza jipendekeza kwa wadhifa huo iwapo fursa hiyo itapatikana. Bwana Joyce alijiuzulu kutoka wadhifa huo mwaka jana baada ya taarifa kuvuja kuwa ndoa yake ilikuwa imeisha na alikuwa katika uhusiano na mfanyakazi wake wa zamani, swala ambalo Michael McCormack alisisitiza alipoulizwa kuhusu kuingilia kati kwa Bwana Joyce mwezi Machi. Well, alikuwa naibu mkuu aliyechaguliwa kisha akajiuzulu. Alijiuzulu Februari mwaka jana. Sure, mimi ndiye naibu a a waziri mkuu sasa, na ninafanya Australia, kazi so kwa bidii, pamoja na washiriki wangu kuhakikisha tunajenga kanda na vijiji bora nchini Australia, na tutaendelea kufanya hivyo, alisisitiza bwana McCormack. Dr Stuart Jackson kutoka chuo cha Sid ameongezea kuwa tofauti na Barnaby Joyce na viongozi wa watangulizi wa chama cha Nationals Michael McCormack kupata wakati mgumu kuwa na mavutio anapohojiwa na vyombo vya habari. Dr. Jackson tena makoma kana huo uwezo wa kujieleza katika vyombo vya habari. Uh, na bila uwezo huo uh, ushindwa kuonekana sana. Hilo ndilo tatizo ambalo viongozi wengi wa kisiasa hukabiliana nalo, ila tatizo lake ni dogo na asilimia 25 ya watu au dogo kulingana na jimbo, eneo bunge ambalo linasalifanya sauti yao isikizwe kwa upana, la sivyo, bila shaka itasahauliwa au kutopewa umuhimu. Dr Jackson ameongezea kuwa wapiga kura ambao wamekatizwa tamaa na chama cha the Nationals wanaweza karibia chama cha One Nation, chama cha Leba au wabunge huru. Dr Jackson tena: They won't necessarily be successful, but... Huenda hawatafanikiwa, ila inastahili ichukuliwa kama onyo kwa chama cha the Nationals watakapoona wagombea hawa, na hususan wanaposema pengine, tunastahili fanyia tathmini tunachofanya, na ni kwa nini tuko kama chama na tutaelezeaje sera zetu. Sikuharakisha na kusema baadhi ya watu wamemtunga kidole bana Joyce wakisema pengine anaweza kuwa kiongozi tena, huo utakuwa upanga wenye pande mbili kwa sababu alikuwa sababu hakufanikiwa ni mwanasiasa mashuhuri, ila hajaleta mafanikio ambayo wote walitumai ataleta. Nam twatumai, kwa taarifa hiyo umepata uelewa kidogo kuhusu chama cha the Nationals na kiongozi wake Michael McCormack unapokaribia kufanya wa maamuzi kwa yule ambaye utakayepigia kura katika uchaguzi mkuu ujao. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Greg Diet na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.