Kuna na mgogoro sahivi mkubwa sana kwenye maswala ya mawasiliano, na ugomvi mkubwa ni kati ya Marekani na, na China kwa sasa. Labda wewe kukumbuka, unaonaje ugomvi huu na unafikiria umeanzia wapi? Ugomvi hapa ni wa maslahi, yule atakayeanzisha kitu ndo anakuwa na upper hand. Sasa China yeye yuko tayari sahivi kwa 5G, marekani hayuko tayari wakati mwenzie anafanya research, anafanya hizi test na nini, wao sijui walikuwa wapi. Sasa hawa jamaa wamekuja tayari na mfumo uko tayari kwa uanze ku, kufanya kazi, ndio vinakuja vitu hivi vya ajabu ajabu, mara wao sijui bugu wamejitoa, hataki kufanya shughuli na wao, mara sijui Facebook na nini. Hii yote ni, ni, ni in short ni, ni wivu na wanajua kwamba hawa jamaa wakilaunch, kwa sababu wao ndio watakuwa watu wa kwanza ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku launch kitu, na kwa ina maana kwamba watakuwa na upper hand, kwa sababu huko tunako kwenda ni kwamba magari yatakuwa yanajiendesha ya yenyewe, na ili kujiendesha yenyewe unahitaji teknolojia kama hii ya 5G. Una satellite unaiseti nini, alafu baadaye mtu awe anafanya zini. Sasa hivi ni vitu ambavyo yeye anaogopa, lakini there is nothing to be scared, kwa sababu hapa zilikuwa empire za nyuma huko zote zimepita. Kwa hiyo you know, labda labda wakati wao nao umekwisha umekwisha. Kwa hiyo ndio wanakuwa wana wasiwasi, lakini kwa opinion yangu mimi they are too late kwa sasa hivi Marekani utakuja kwenye lile masuala ya empire hizo, utuelezee zile za zamani na utawala wao uliishia wapi. Lakini sasa, ina maana Marekani anataka kuonyesha yeye ni mbabe wa dunia katika hili, sasa ndio anavyofanya, kwa sababu ukiangalia tu sehemu nyingi ambazo anakwenda, anakuambia yeye, si hapa national security, si interest za serikali, uchizoo, vitu vya ajabu, ajabu tu vya kijinga. Lakini u, ni kwamba wao wanaangalia maslahi ni kwenye biashara na kwenye pesa. Sasa sehemu ambao watakwenda wataona wata, mtu mwingine ametangulia pale, wao hawapendi. Lakini kitu kimoja tunachokwambia ni kwamba kwa wachina wamewachia, wame just too late, kwa sababu hata kama wao wanajiona wana, wana upper hand, ukumbuke kwamba treasury bonds za Marekani mfano nakupa, wachina ndo wanazo nyingi, almost 1.1 trillion, wachina wenyewe wamenunua nyingi kuliko nchi yote nyingine duniani. Ina maana sasa uchumi wa Marekani unamtegemea mchina zaidi. of course. Well, kwamba hawa jamaa kwamba kuna baadhi ya vitu wakitutarudi uh, well, uh, huko labda mode wewe ndo huko kwenye mawasiliano. Kumbuka amesema ugomvi mkubwa anauona ni mambo ya 5G. Hii 5G ni nini yani, ili watu wananchi waelewe, kwa sababu tunaambiwa kuna 3G sijui 4G tunaziona tu kwenye simu, lakini hizi 5G wewe wee uh, nani, nani, ni uh, nini sana ni generation ya, ya, likuwa na 3G 4G ndo tunayo saizi uh, sasa hivi sa, ndo inakuja 5G. Ni mfumo wa mawasiliano, ni teknolojia ambayo wame, wame prepare au wametayarisha kwa ajili uh, uh, ya ni iko, faster is the best technology, iko faster mara 20 ya tulionayo saizi. Okay, kwa hiyo ina uwezo wa kurusha drones, yani internet yake iko very fast, um, naweza ukaa download movie kwa muda mfupi sana like seconds. Ayo, matreni yote ya driverless yote yanategemea teknolojia kama hiyo. Dunia iko yani inawashwa kuingia kwenye hiyo, katika huu ugomvi wa um, Marekani na, na China inaonyesha kwamba kimbilio kubwa ni kuwania utawala wa mawasiliano kama hivyo 5G wewe unaona mchina aendelee na hiyo vita, au hii vita, wewe unaionaje, imekaaje, najua nini? Uh, vita sio nzuri, kwa sababu at the end of the day demo anavyogombana, demo anavyopoteza muda. Uh, mchina ana haki ya kucomplain, ya kulalamika kwa sababu nani, um, kafanya kazi nzuri sana uh, na yuko redi ana uwezo wa kuilaunch kui nani, hiyo hiyo teknolojia na eh, eh, kuisimamia, lakini Marekani anasema atakuwa naangalia akiwa yeye ndo msimamizi ndo administrator atakuwa ndo anaangalia hizo series za government zote. eh, eh, asa mchea sema kama mimi nina launch hiyo 5G lazima ndo mimi nitakuwa supervisor atakuwa ndo anasema ndo hiyo ndo Marekani hataki, anasema lazima afanye mtu ambaye yuko responsible ambaye ni Marekani. Yeye anafikiri yuko more responsible kusimamia kitu, kitu kama, delicate kama hicho. Kwa hiyo ndo wa, wako hapo sasa so, hiyo ndo nani, stand-off. Turudi kwenye historia. Kumbuka ili tusisahau mambo ya zile utawala wa zamani. Unaona kama utawala huyu Marekani unaenda chini, hebu tukumbushe tawala zile za zamani ambazo sasa zimeanguka. Mnaweza kuangizia kwenye Roman Empire, kulikuwa na Roman Empire imetembea ikaja nini, a Waturuki ambao ni Ottoman. Wame tawala hapo katikati wakenda wakapiga piga mpaka Urusi, ukenda huko mpaka leo unakuta kuna maanchi huko ujao kwa sijui Chechnia, uh, Bosnia Herzegovina kule kote kuna waislamu wale watu, um, kwa sababu ya Uturuki kwenda kule hizo, mm, ndio empires na walikuwa na nguvu miaka hiyo, lakini the end of the day mambo ya mambo yanakwenda, mtu mwingine anakuja ana nguvu, tukaja, tukaja na british hapa, british empire na wamekwenda hivo hivyo, unaona bana akaja chizi mmoja na akataka awe na nguvu hapa, Hitler, lakini wakamwahi. Naona Marekani akasaidia kipindi cha vita ya kwanza ya dunia. Hmm. Unaona bana, vita ya kwanza ya dunia ile, ndo from there on Marekani ikawa iko juu, kwa sababu vita ilivyokwisha, watu wengi walikuwa, Europe ilikuwa destroyed, watu wakawa hawana sehemu ya kwenda. Marekani kachukua watu wengi, ambao wengi wao walikuwa ni juzi na wayahudi wengine, ndo wakapelekwa pale say, Palestine pale kijisehemu wakawekwa pale, baadhi ya juzi. Marekani ikawa sasa ndio wao wanatoa misaada kuijenga Europe, unaona, na ikaja kipindi mpaka cha katikati, wakati biashara ya mafuta ina, ina pamba moto, wakajaribu wakati ule, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani alikuwa ni Henry Kissinger, akajaribu kuwakumbisi Saudi Arabia kwamba wao wakati wanafanya mauzo yao ya petroli ya mafuta watumie pesa ya Marekani, mauzo yao wachukue pesa ya Marekani, pale ndio American dola ikaanza ku, kunini ku, ku, ku, kuenda na kila mtu akawa nafanya biashara kutumia ile pesa yao na nini. Sasa imekuja, ile pesa ya Marekani sasa imekuwa ni, ni, ni reserve currency ya, ya, ya, ya dunia sasa hivi, kwa sababu juzi nilikuwa nilikuwa nasoma nimeona kwamba sasa hivi reserve currency ya, ya dunia Marekani US dollar ni 60%. Sasa 60% ni juzi unaongelea, lakini few years ago ukirudi uki 10 15 years ago eh, ilikuwa ni 80%. Sasa so, imerudi ime shrink mpaka kwenye 50% 20% ni nini? Ni, ni ni, euro Afu China, UN ni kama 1 o 2 percent kitu kama hivi. Afu kuna nyingine nyingine na ni kuna bata trade whatever. Sasa kumbuka, hapo unaona kwamba kama uh, Marekani inashikilia pesa kubwa ya dunia. Yeah. Ugomvia umabishano haya yakiendelea, si unaona kwamba dunia pia kama nchi za Kiafrika tutayumba sana, kutokana na kwamba hatujajikimu kama alivyo China. Ina maana Marekani akiumbishwa, e, hasa nchi zetu za Kiafrika ndo itakuwa balaa, tutayumba. Lakini mimi sioni kama hicho kitu kitatuathiri sana, unaona bwana, kwa sababu sasa hivi tunafanya mchukua kama Afrika. Afrika si kwanza hatufanyi sana biashara na nini na, na, na, na, na, na, na Marekani. Biashara zetu sisi zaidi na Europe, China, japokuwa China wanajaribu kufungua soko na sisi, lakini tuna uzembe fulani ambayo bambo bado haja, kuwa vile yanavyotakiwa. Kwa hiyo tutaathirika kwa tuta sababu kuna hizi nyenzo nyingi za duniani za ku, financial institute za, ku, nini? za kukopesha pesa zinakuwa supported au based na nchi za West, kwa mfano IMF au World Bank. Hivi ni sehemu ambazo zinakuwa controlled na nini na wa Marekani, na, na wao ndo walizianzisha hizo nini, lakini in short, bwana mambo yanabadilika si... mkono mimi naunga mkono. Unajua, everybody have got the right ku develop technology, alafu iwe launch duniani, tunatakiwa tuwe tunashirikiana, lakini wewe ukumbuke kitu kimoja tu, uwezi wewe ukawafanya kitu hicho hicho, ndugu mtangazaji wewe kwa miaka yote miaka nenda miaka rudi, lazima atakuja mtu siku moja atakuriplace. that's the thing you have to keep in mind. Siku moja atatokea mtu moja tu kama hatakuchallenge atakunini. And this is what is happening now. Aya, huyo ni mfanyabiashara Hamis Kumbuka Babu, ambaye kwa hakika anaelezea mtazamo wake katika maswala ya ugomvi ulioendelea au mvutano kati ya Marekani na China. Geukia kwa mtu wa mabenki ambaye ni Juma Rashidi. Wewe kwa mtazamo wako kama mtu wa benki na unasomea masuala ya kibenki ya kifedha, unaonaje kwa masuala ya uchumi kiafrika kama Marekani ataangushwa kwenye hili? Nawashukuru ndugu mtangazaji. Kwa upande wangu mimi naona uchumi wa Afrika utakuwa affected, kulingana na kiasi gani uchumi wa Afrika wanategemea nchi ya Marekani au nchi ya China. Kwa mfano kwa sasa hivi kama bwana Kumbuka alivyosema, ni kwamba nchi nyingi za Afrika zimetokea kutegemea uchumi wa, wa China, na tukiangalia China kwa sasa nadhani ni, ni, ni ya pili kwa uchumi ambao ni imara duniani, ambao ni nyuma ya Marekani, lakini bado pia Marekani wame wana mikopo mingi ambayo wamepatiwa na benki ya China na pia China wanatengeneza vitu vingi ambao soko lao kubwa ni Marekani pia. Kwa hiyo tunategemea hata kama hii vita inayoendelea kati ya Marekani na China itaiangusha Marekani, bado nchi za Afrika nyingi tu zitaendelea kufaidika kwa sababu China wamesha penetrate Afrika na wanatoa misaada mingi. E, wanajaribu kujenga infrastructures nyingi lakini pia tukumbuke kwamba China wafanyio e, hizo project bure ni, ni, ni investment katika finance. Tuna aina mbili za investment. Tuna investment katika e, masoko ya share, labda e, mtu ananunua share za kampuni labda ya Apple, unaweza ukawa umeinvest labda kwenye kwenye masoko mengine ya fedha, lakini tuna aina nyingine ya investment ambayo tunaita e, alternative investment ambayo ni investment kwenye e, real asset. E, investment tofauti na zile investment tulizozoea za kwenye mabenki. Kwa hiyo tunaposema real asset ni kama investment za kwenye ma, e, barabara, investment labda za majengo. Kwa hiyo tunaona e, ni kwa kasi gani China ina, inajaribu ku kuingia Afrika na kuweza kufanya hizo investment. Kwa hiyo pia inabidi wa watu wa Afrika wawe makini wanapoingia hii mikataba na nchi za zilizoendelea kwa sababu ziko pale kwa ajili ya kubenefit. Kwa hiyo, ndugu mtangazaji, ninachoona ni kwamba sawa, kuna baadhi ya nchi zitakuwa zitaathirika uh, na hii vita inayoendelea kati ya Marekani na China, lakini bado pia nchi nyingi za Afrika zitafaidika zita kwa sababu China imeshaingia Afrika na iko kwenye nchi nyingi za Afrika na inafanya biashara nyingi na, na nchi za Afrika. Wa huyo ni Bwana Juma ambaye ni e, mwanachuo akichukua maswala ya elimu ya juu kuhusiana na maswala ya uchumi, maswala ya fedha akiwa anatokea Benki Kuu ya Tanzania na kwa sasa nageukia, bado tuko katika mjadala huu vita dhidi ya China na Marekani kuhusu mawasiliano itaathiri vipi maendeleo yetu ya baadaye katika dunia na vile vile katika nchi zetu za Afrika tunazotokea. Na mgeukia, narudi kwa Modestus Mbea. Wewe uh, Modestus ni msomi wa, wa, wa, wa mawasiliano, tunasema injinia kutoka Uchina. Umesoma kabisa Uchina kule, kwa hiyo unawajua wachina vizuri. Unaona ugomvi unavyoendelea, ili China ishinde Ifanyeje? Uh, Mchina, ina, Mchina inabidi tu akusanye nguvu na Waasia wenzake uh, against uh, Marekani na nchi za Wazungu uh, lakini unfortunately China iko peke yake, ana hiyo technology ana equipment zote ready to go lakini hana support na nchi ambazo ni za kiasia kama Japani ingemuunga mkono au South Korea ingemuunga mkono, uh, Marekani wangesikiliza, nafikiri kungekuwa na a good fight, na pengine ange nani, ingekuwa ngumu sana kunyimwa hiyo uh, hiyo project ya, ya launch 5G ingekuwa na nguvu sana. Tatizo ni kwamba China haongei na Japani kwa sababu ya mambo yao ya historia, ali, ali colonize South Korea, bado hawapatani hawa kwa hiyo anakosa nguvu. Ndio ana teknoloji ana ana, assets, ana kila kitu ana hera, lakini ndio saizi ameenda mahakamani Marekani, ameenda ku, federal court kushtaki jinsi wanavyomtendea, lakini I don't think atapata vzao kasababu mahakama enyeenimaakama ya wazungu kule kutupeka kwenye usasa kwa spidi ambao kubwa kuliko ambao wazungu kabla ya kuingia officially 5G. Kwa hiyo kwa maneno yako unamuunga mkono Mchina aweze kuendelea na teknolojia hiyo ya kisasa eh? na muunga kwa sababu ni dunia ni ni habitu, we, na move forward kufanya maisha yawe rahisi lakini undo kwenda huko hivyo, Marekani haamini, hataki. <laughs> Haya, tunamalizia, tunarudi kwa kumbuka, tuende kumalizia malizia. Aa, tumeona kwamba msomi na mkufunzi wa masuala ya injinia kutoka China bwana Modestus yeye, yeah, anaona huruma kwa China. Wewe kama mwananchi wa kawaida na mfanya biashara, unaunga mkono lipi katika hili? Mi naunga mkono wa China kwa sababu unajua kwa muda mrefu sisi, kwanza kwanza kabisa, kitu cha kushangaza ni kwamba Marekani wanasema kwamba ikiwa ule mfumo wa 5G ata ulaunch in China, ina maana yeye ndo atasimamia. Kwa hiyo akisimamia, atakuwa ana, ana, ana, anachungulia biashara za mambo ya watu wa mb... lakini kitu cha kushangaza ni kwamba mbona Marekani anafanya vitu for years, anafanya, anafanya the same thing mara utasikia kasikiliza ka simu ya nini, yule chancela nini wa Ujerumani alivowalisikilizaga ile mara usikia mkono. They've been doing this kwa muda mrefu sana, sasa mi hata sishangae ni kitu gani. Una maana hii hana teknolojia ya kusema kwamba okay, huyu jamaa akiweka hivi vifaa atakuwa na, ni kitu gani cha kusikiliza pale, kitu gani cha kusikiliza? Kwa sababu ukitizama teknolojia kule inakokwenda, mimi sidhani kama Mchina hata kama yuko behind, sidhani kama atakuwa yuko behind sana, na wao wenyewe wanajua vizuri sana, lakini mi narudia tu pale pale haya mambo bwana, sijui nitasemaje kwa Kiswahili lakini, there is nothing forever. Unaona, hakuna kitu ambacho kinaenda milele kuna siku tu utakuja hata uta, maisha iko siku utasikia bana Kumbuka kafa au Frenki kafa, na nini, maisha ndo anavyo kwenda. Sasa naye akubali tu kwamba wakati wake ume, utakuwa upepungua nguvu clouds, atakuwa hana basi, atakuja Mchina naye atakaa, atakuja mwingine atakuwa smart na nini, dunia itakwenda, lakini kwa kusema kwamba aweke nguvu ambayo mbavu hawezi kunini, mimi nafikiria, mimi that's too late. One way or another, China atapula out of this atakuwa uh, yuko mbele that's what I can say. Haya ni chokochoko hiyo ambayo imeanzishwa na, na Uchina, na kwa sasa inamtoa jasho Marekani. Nakumbuka naona hali ya Marekani imeanza kuwa ndembwe ndembwe <laughs> kwa sababu wameshaanza hivyo, wataendelea na watafanya vizuri. Na kwa Modestus Mbea, anasema teknolojia iendelee na idumu kwa sababu inaendelea kukua na italeta mabadiliko makubwa. Tunamalizia pia kwa bwana Juma Rashidi, maswala ya kifedha, maswala ya kibenki e, maswala ya noti ambako ndiko tunaangalia zaidi. Pia kwa sasa hivi, labda wewe, kwa ushauri wako wa mwisho kuhusu ugomvi huu, uko upande gani? Mimi nitakuwa upande wa China kwa sababu kikubwa watu wanachotaka ni, ni maendeleo na kama bwana Modestus alivyosema kwamba maendeleo yanaletwa na, na teknoloji kwamba toka miaka ya nyuma ni teknoloji ndo inaleta mabadiliko katika maisha ya watu, inaboresha afya, inaboresha mambo ya kifedha, mambo ya usafiri na, na kadhalika. Kwa hiyo tunachotaka ni hii teknoloji ya, ya 5G iweze kuanza kutumika. Sisi ya tusingejali sana ni nani anaianzisha, awe Mchina, awe Marekani, awe Australia. Kikubwa watu tunataka mabadiliko kwenye maendeleo. Nadhani hata kwenye mambo ya, ya, ya fedha hii teknolojia itatusaidia sana, kwa sababu eh, mtaalamu hapa bwana Modestus amesema kwamba ina, ina spidi, ina spidi kuliko teknolojia ya 4G tunayotumia sasa hivi. Kwaho natumaini pia kwa, eh, kwenye upande wa fedha itasaidia kwenye kufanya transfer za eh, hela kutoka nchi moja kwenda nyingine, badala ya kutuma hela eh, kusubiri masaa mangapi au kusubiri siku ngapi, itakuwa inarahisisha, unatumiwa hela, wakati huo huo mtu uliomtumia anaipokea. Kwa hiyo nadhani kwa, kwa sasa eh, kwa sisi wananchi inabidi tumsapoti Mchina ili aweze ku kupata sapoti ya, ya, ya watu wa kutosha, nchi za kutosha, nchi zenye nguvu kama Modesto, si alivyosema, zinatakiwa zimsapoti nchi kama za Ulaya, Ujerumani e, nchi kama Urusi, tunategemea tuna zikitoa sapoti katika hili, itaweza kufanikisha hii teknolojia kufanya kazi. Kwa hiyo Marekani inabidi akubali tu kwamba kuna mambo anazidiwa e, asiwe, hawezi akawa yeye ni wa kwanza kwa kila kitu kuna mambo yanazidiwa, kwa hiyo wakubali katika hilo na, na, na China waweze kuanzisha hii e, teknolojia ya 5G. Asante haya. Hao ni wataalamu mbalimbali kutoka masuala ya biashara, kwa Hamisi Kumbuka Babu na vilevile vile, e, mkufunzi na mjasiri ya mali ambaye amesomea Uchina elimu ya juu bwana Modestu Simbea, e, ni injinia huyu, na vilevile tumewasiliana pia au kwenye majadiliano haya tulikuwa na na mwanachuo wa elimu ya juu Bwana Juma Rashidi ambaye ni mtaalamu wa maswala ya fedha na na uchumi kutoka eh, benki kuu nchini Tanzania. Ni yalikuwa ni majadiliano kuhusiana na ugomvi au mabishano makubwa au vita ambayo inakuja na inaendelea na imekuwa kubwa, ya masuala ya mawasiliano hususan ni China na Marekani. Na mpaka sasa basi, bao ni tatu kwa bila, kwa maana tulioongea nao ni watatu, na wote wameonyesha kwamba China ana haki ya kupigania anachokihitaji ili mabadiliko ya mawasiliano yafanyike. Naitwa Frank Mtao na ulikuwa unasikiliza makala maalum kuhusiana na maswala ya mawasiliano.