Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na shujaa wa jamii Bi Rosemary Karuki ambaye kwa sasa amekuwa akitueleza akitupatia historia yake kidogo tangu kufika nchini Australia na baadhi ya miradi ambayo amekuwa akifanya kuweza kuwasaidia na kuwafungulia njia kina mama na wasichana hapa nchini Australia. Katika sehemu ya pili ya mazungumzo haya, tuzungumzie sasa ile miradi mingine ambayo umefanya mpaka ikafika kiasi kwamba jina lako linafikishwa katika kamati inayochagua anayestahili kupewa tuzo. Kwa kazi nzuri za jamii, ulikuwa na lengo la kupewa tuzo hiyo ama ni kitu ambacho ulikuwa unaendelea na maisha kwa kawaida, ukasikia tu mara moja unapokea ujumbe kwamba jina lako lina ni miongoni mwa wale ambao wanawezapata tuzo za kazi ama za kuweza kuwashukuru kwa kazi ambazo nafanya katika jamii? Sikuwa najua ni nini kwa sababu nimepata award mingi sana sasa. Tamwe, alininominate Olivia Aliponiambia nimekunominate sikufikiria like anything, nifikia tu ni just any other award. So Olivia, uh, uh, uh, anakaa akiniuliza maswali akagugu akag akatoa so many things, alafu akarikruti mama mwingine anaitwa Jane. Wote wawili walikaa wakaandika document ya 15 pages kwa sababu ilikuwa na maswali mengi sana, lakini hata saa hizo sijafikiria ni nini sasa, ila waliniambia nimekuwa nominated isi sikufikiria sasa. Sikenye karibu yes, siku yenyewe ya, ya sherehe ifike, wakafanya briefing. Walipokuwa wanafanya briefing, nikasikia hey, unatakiwa ukae hivi, unatakiwa na, wakatuambia ukuwe na speech in case ukifaulu. Nikasema hiyo orodha ilikuwa na watu wakubwa wakubwa, nikasema sasa, Rosemary ni nani? Sikushughulika. Sasa ile watalita jina yangu nilistuka kwa sababu hata unaona vile unakuwa na dalili kidogo, si kuwa naye hata ukiona. <coughs> my speech ya New South Wales nikuwa natetemeka. Sikuwa natetemeka kwa sababu ya kupewa award hiyo, nini hiyo, information iko imeingia kwa kichwa yangu vizuri. <laughs> Lakini nimeshukuru sana, kwa sababu kuna watu wanaona ile kazi natailemii ninafanya ile kazi ninafanya, kusaidia wamama na jamii, si wamama peke yao. Mi nimesaidia watu wengi sana, na sana sana kwa information because watu wengi hawana hawajui, penye Watanzania. Kama leo ni saizi tu alikuwa anaongea na kijana mmoja wa Kirundi Akaniambia ako hapa, ajapata kazi. Nyumbani alifanya lo na huku anasomia digri sijui gani. Nikamaliza, unatafuta kazi yaje? Nikaambia subiri, unatafuta zipata kazi ani, kampatia kampatia kampatia kampatia, najua huyu atamaliza wiki mbili ajapata kazi, kwa sababu watu wengi hawajui, na si kupenda kwao, na hata wenye hawaambisi hawajui Uzuri yangu mimi, Mungu amenipa hiyo uwezo ya kujua mambo mingi. I'm not perfect, but I, najua information here and there. Alafu kama sasa, nimemwambia nitamconnect na, mkone, kama ni na, mingine, na mtu mwingine, na hiyo mtu atamsaidia kutafuta kazi. So hivyo ndio mimi nilifanya kazi mingi sana hivi. Unajua, wananiambia haya, kama mama moja alikuja hapa akapatana na mtu ananijua, akaniambia akanipigia simu, tukaenda tukakutana, alikuwa msichana mdogo. Nikamwambia akatoka, tukaongea tu kidogo, nikamuuliza unafanya nini, akaniambia ameolewa na mzungu, ati mimi sikumaliza form four, sasa kupata kazi ni, saa nikamaliza, kambia enda uh, kwa sababu alikuwa nakaa kwa welfare houseskaambia enda mukona kisu waka enda umwambie akutafutie nini akuingishe tef ufanye ya high school na unipigia simu, nikamwachia simu yangu to cut the story short, huyo mama saa hii alifanya standard 10, 11, 12, ti aka, akamaliza hiyo, sahizi ni registered nurse nako na watoto wawili. Sasa nikiona mazao kama hiyo, ndio mimi sichoki kufanya kazi ya, wa, ya wananchi, alafu najua watu wengi ni vile hawajui utazapata. Hata mtu let's say for example ako na PhD amekuja hapa lakini lazima ufanye mtihani ndio u convert na zao, lakini watu wengi hawataka kufanya hivyo. Naambia hiyo hiyo, hata wewe mtu akija kwa nyumba yako si uko na na rules zako? Hizi ni rules za Australia na lazima uzifuate, si ati wana u, wanapangua, hapana. Alafu naambia fanya hivyo. Unajua ukiwa na pesa kwa mfuko, akili nafanya kazi, endo ufanya kazi ya factory ukishafanya kazi ya factory, unajua ways ya kufanya kazi hapa, na meanwhile uko na pesa ya kwenda kulipa ku convert your, your, your, paperwork by six months. Umepata marafiki, umepata confidence back na kufanya kazi ni rahisi, kupata kazi ni rahisi, na watu wengi sana wanafanya kazi, wanapata kazi haraka sana. Tukirudia tena katika swala la tuzo, umepata ya New South Wales tayari. Orodha nyingine imetolewa na jina lako limejumuishwa katika zile ambazo zitakuwa ni katika kiwango cha kitaifa. mm -hmm. na pale kuna majina mazito mazito sana metazama hata kuna yule ambaye alikuwa anasimamia mradi wa kukabiliana na COVID-19 yuko pale, ambaye ni afisa mkuu wa afya wa Australia, na majina mengine hapo, jasho linaanza kutoka, lakini dada Rosemary bado ndio yule pale tu, jina lake liko pale tu, imani ndio ileile ile. Na hapo pia kulikuwa natumaini kwamba utatoka na kitu ama ilikuwa tu limefika, wamejua nipo, basi liwe liwalo. Nilipofika Canberra, nilikuwa na watu wengi wame, unajua nilipopata hii tuzo ya New South Wales nilipata watu wa serikali kuni, kuni support. Saa nilikuwa na watu wawili, mmoja alikuwa Canberra na mwingine alikuwa Sydney, au ni wakunisaidia kwa sababu sasa waliniambia hata usipopata ya, ya, ya, the, the Australian one we ni wa New South Wales. <laughs> so, so, wakani, wakani nita, ni wa ni, ni, kwa hivyo lazima uanze kazi saa hii. Sasa hao ndio wakanisaidia vile nitajitayarisha, kwa sababu nitakuwa na interviews mingi sana sasa. Hata wasaahizi bado niko nao nikitaka pengine ni, ni, nataka kuna kitu inani, si, sijaelewa, ninawapigia simu wananielezea vile nitafanya, alafu wakani, wakanisaidia wakani pia Ku, ku, kuweka akili zangu vile saa tunaongea na wewe wakanionyeshani messages gani nataka kuachia watu mi mwenyewe ndio najua ile kazi ninafanya so tu nilipofika huko nilikuwa tu kazi biashara tu kama kawaida alafu <laughs> so, kila mtu ananiuliza kwa sababu walijua sikuandika spich rosmeandika spich naambia uh, half rosmeandika spich Sikufikiria although mi maneno ya kushinda iko ni sumbua hata sikufikiria, because nilikuwa nasema kwa kichwa yangu winning sio ni yenye nililetea hapa mi. Sana sana ilinaona ni hiyo network sana, sana, kwa sababu kila mtu ni mshindi. Watu watu, wa kwa sababu watu wote wamefanya wonderful things kwa macho yangu, they are winners, so maneno yasikusumbuka so Olivia, hata hiyo nguo uliona nimevaa, Olivia alienda akatafuta, kaambia Olivia, wachana naye mitavaa tu nguo zenye niko nazo. Kasema hapana, Rosmery, uh -huh. lazima uvae nguo. Akaenda akashondesha na akaniletea sasa, uh -huh. so ile alilita jina yangu siku hiyo sikustuka ii sikutoka kama siku ya kwanza, although siku anajua, sikufikiria nitaipata, but at least nilikuwa tu nimesema okay. Kama nitapata ni sawa tu, lakini siku ati ile kitu nasema lazima lazima mm -mm. Mm. So nilipopata, asubuhi yake niliamka saa kumi ndio nitoke saa kumi na moja nikuwa na interview Ulijua kabla ya sherehe kwamba utashinda ama ulijulia kwenye sherehe kwamba wewe ni, wewe ni mshindi? Wakati ulitangaza jina, ndio ulijua kwamba umeshinda? Nilijua nimeshinda sal waliniita hapo mbele saa ile. Eh, prime minister aliniita, sikuwa nimejua hata sikuwa na dalili. Hao watu huwezi jua wanaongelesha kila mtu the same. Sikujua saa hiyo tu, prime minister aliniita E, ndio nikaenda hapo mbele na nikapeana spichi yangu. <laughs> Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.