Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migore migerani tukilete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambayo ni, ni sbs.com.au swahili. Kuna mengi ambao tumeandalea, lakini kwa sasa tuangazia swala so zima la COVID-19 na madhara yake kwa familia pamoja na watoto hususan wale ambao wamejipata katika hali ngumu kupitia kwa wazazi kupoteza ajira pamoja na masaa ya kazi ya wazazi na vilevile vile mapato yao kupunguzwa. Janga la covid-19 limesababisha ongezeko ya idadi ya waaustralia wanaokabiliwa na wakati mgumu kifedha kupitia kupoteza ajira au kupungua kwa masaa ya kazi pamoja na mishahara yao. Utafiti mpya umepata kuwa viwango vya ukosefu wa kazi miongoni mwa familia imeongezeka mara mbili, na watoto wanakabiliwa na madhara hayo kwa muda mrefu. Madhara kamili ya janga la coronavirus katika soko la ajira la Australia bado yanafanyiwa tathmini, wakati idadi ya ajira laki sita zikipotezwa katika mwezi wa Aprili. Emma King kutoka baraza la huduma za jamii ya Victoria amesema kwamba Waaustralia wengi wamelemewa kukabiliana na madhara yake. Anasema kwamba iligonga na iligonga vigumu sana, na nadhani kujua kuzungumzia hilo zaidi ya unavyojua mistari iliyozunguka sentlink ya watu waliokuwa na hofu, wengi wao ambao hawaku wa, wahi dhani kwamba watajipata katika hali hii na wana wasiwasi kuhusu watakavyolipa bili zao kulingana na, na deta kutoka ofisi ya takwimu ya Australia almaarufu ABS, kati ya mwezi wa Machi na Aprili, takriban idadi ya watu milioni 2.7 walipoteza kazi zao au masaa yao ya kazi yalipunguzwa. Ila utafiti mpya kutoka kundi linalojadili sera kwa jina la Mitchell Institute katika chuo cha Victoria imepata kuwa watoto wanakabiliana na hali mbaya ya madhara ripoti ya shinikizo la ajira ambayo imesababishwa na COVID-19 pamoja na wanafunzi ambao wako hatarini nchini Australia imeonyesha kuwa idadi ya watoto kutoka shule za chekechea hadi shule za upili wanaoathirika imeongezeka zaidi ya mara mbili kwa sababu ya janga hili. Ripoti hiyo ilipata ongezeko la idadi ya watoto laki 7,880 ambayo ni ongezeko ya asilimia 130 ikilinganishwa na deta ya mwaka elfu mbili ishirini na deta ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Wanakabiliana na uzoefu wa madhara ya kuishi katika nyumba ambako wazazi wanakabiliana na shinikizo ya ajira. Ketnob ndiye mwandishi wa ripoti hiyo, amesema kwamba madhara hayo kwa watoto ni makubwa na Really mesema, um, is... bila shaka tunakabiliana na mshtuko usio wa kawaida ambao unasababisha shinikizo tofauti kwa familia na watu kutoka tabaka tofauti. Kwa hiyo maisha ya watoto yamebadilika sana. Wengi wao wameondolewa shuleni kwa muda, hali yao ya kawaida na ustawi umebadilishwa kabisa. Kwa hiyo ongezeko ya shinikizo ya ajira ndani ya familia ina uwezekano wa kuwa na madhara makubwa. Binobo amesema kwamba shinikizo la ajira limeongezeka kwa karibu asilimia mia nne katika baadhi ya vitongoji vya Melbourne kama kanda ya Kinglake, sehemu za vitongoji vya Sydney kama Sutherland, Pitwater, Rosehill na Cronulla, na maeneo ya ndani ya Brisbane yameshuhudia ongezeko la zaidi ya asilimia mia tatu. Ila Binobo ameongezea kuwa sehemu za nje ya miji nazo zinakabiliana na wasiwasi unaohusiana na kazi kama anavyofasiria hapa. Anasema baadhi ya maeneo ya nje ya vitongoji vya miji mikubwa vimepata pigo kubwa zaidi, ila maeneo ya kikanda ambayo yako nje ya miji mikuu, ambako wazazi wana uwezekano kufanya kazi ambazo zimeathiriwa na kiwango na kufungwa kwa COVID-19. Kwa hiyo COVID, tunashuhudia madhara makubwa katika sehemu zote kitaifa, ila hususan kuna pigo kubwa katika baadhi ya sehemu. Baadhi ya maeneo ya kikanda yanayokabiliana na viwango vya juu vya shinikizo ya ajira yanajumuisha maeneo kama Queanbeyan na Snowy Mountains jimboni New South Wales, Biloela jimboni Queensland na Warrnambool jimboni Victoria. Ripoti hiyo ilipata kuna uhusiano mkubwa kati ya masomo ya watoto pamoja na matokeo ya maendeleo na hali ya ajira ya wazazi. Ripoti hiyo pia ilipata pia kuwa watoto katika familia ambazo zinakabiliana na ukosefu wa kazi wana uwezekano wa asilimia kumi na tano ya kurudia darasa ambalo wako ndani. Binobo ameongezea kuwa shule zitahitaji msaada wa ziada kupunguza madhara hasi kwa watoto na The anasema kwamba hali halisi ni kwamba hawajaandaliwa ipasavyo kukabiliana na ongezeko kubwa kama hilo kwa wanafunzi ambao wako hatarini. Katika muda mfupi, kile ambacho tunaweza ona wakati shule zinarejea katika operesheni za kawaida, hiyo itafanya tofauti kwa idadi kubwa ya watoto, na wataanza kurejesha hali ya ustawi na usalama, pamoja na kurejea kusoma tena kwa kasi, ila hali hiyo haitakuwa kwa wanafunzi wote. Kwa hiyo tunahitaji hakikisha mifumo yote pamoja na uwezekano na misaada imewekwa kuwaruhusu wanafunzi kusaidia nafasi hiyo. Na vijana wako katika hali ya hatari zaidi. Utafiti huo umeonyesha kuwa wana uwezekano mkubwa wa kuondoka shuleni mapema na kutoenda chuoni kama wanamzazi ambaye hana ajira Biking amesema kwamba changamoto za kiajira zina muda mrefu kabla ziishe, na meet, um, familia and zilidhani zina uwezo wa kumudu mahitaji yao, na sasa wanapata, wanalazimishwa kufanya maamuzi muhimu kati ya kuweka chakula mezani au kuwasha mataa nyumbani. Watoto wanaweza enda shuleni ila watashiriki kwa ukamilifu? Je, wanaweza lipia ziara za shule? na je wanaenda shuleni wakiwa wameshiba masuala kama hayo ni muhimu sana amesema pia kwamba panastahili kuwa mkakati kupita ama kupitia Septemba wakati ya mpango wa ruzuku ya mshahara ambao serikali inatoa itaisha nasema wasiwasi hapa ni kwamba ina, ina mwisho mrefu sana tunajua kuna msaada ambao umewekwa kupitia job keeper na job seeker ila msaada huo unatarajiwa kuisha Septemba na sijui kitu ambacho watu watafanya wakati huo. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya aliandaliwa na waandishi wetu Gareth Boham, Sone Lal na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.