Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBScu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. ukona Migode Migerano tukuletia makala haya jioni hii ya leo kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni SBScu mkwaju swahili, na iwapo ungependa kuchangia maoni yako kwenye makala ambayo tunapeperusha, tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako unawezafanya hivyo pamoja na wengine wengi ambao wanachangia maoni yao. Anani ni facebookcom mkwaju sbs swahili. Pia unaweza kutuandikia kwa barua pepe anani ambayo ni swahili program at sbs com. Au tukaendelea sasa na makala ambayo tumeandalia. Tutazame swala so zima la jinsi kina baba wanavyoshiriki katika masuala ya nyumbani wakati huu ambapo ofisi nyingi zimefungwa na kuwapa fursa baadhi ya wafanyakazi kazi kufanyia kazi nyumbani badala ya kusafiri kila siku kuelekea ofisini kuweza kutekeleza majukumu yao ya kikazi. Jukumu la baba katika maisha ya familia inapitia mageuzi, wengi wao kwa sasa wakifanyia kazi nyumbani wakati wa vizuizi vya coronavirus. Kupitia vizuizi hivi, baba wengi wamegundua kuwa wanaweza tumia wakati mwingi zaidi kuwahudumia na kuwalea watoto wao. Bill Mansfield ni baba ya watoto watatu, amekuwa akifanya kazi nyumbani kwa wiki mbili zilizopita na anatumia muda zaidi kuliko kawaida kuwalea watoto wake wenye miaka kati ya miaka minane, miaka minne na miaka miwili. Bwana Mansfield hufanya kazi kama mshauri wa mauzo ya kiufundi pamoja na kutoa elimu katika sekta ya madimbwi. Amesema amefurahia kupata mizani mipya ya usawa kati ya kazi na kuwalea wanawe kama anavyoweka wazi hapa. The work you don't get done during the day because of kazi ambayo hawezi fanya mchana kwa sababu watoto wameingilia kati, itakuwa rahisi kuifanya usiku. Um, na usawa kati ya hayo mawili napata inanifaidi, na kwangu ni sehemu nzuri ya kufanyia kazi, kazi. Dr. Ashley Bokfist ni msomi msaidizi katika chuo cha Kusini Australia. Utafiti wake wa stashahada ulichunguza madhara ya mipangilio ya kufanya kazi sehemu yoyote kwa utambulisho wa kiume. Dr. Bokfist amesema mawazo ya kitamaduni ya mwanaume ambaye ndiye anayeleta pato la familia inafanya isiwe rahisi kwa kina baba kuomba mipangilio ya kazi inayowaruhusu kuwa na muda zaidi na familia zao, ila Janga hili lina badili hayo yote. Dr. Bergvist, na maelezo zaidi Most of my participants during my PhD... watu wengi walioshiriki katika utafiti wangu wa stashahada walieleza nia ya kuwa na muda zaidi na watoto wao, ila kwa wengi wao hawakujihisi huru kuomba mipangilio ya kufanya kazi au hawakuwa na uhakika kama sehemu zao za kazi zitakubali maombi yao. Kwa hiyo nadhani kuna kina baba wengi kwa sasa ambao wako katika nafasi hizo ambao hawakutaka omba mipangilio hiyo ya kazi, ambao kwa sasa wana fursa ya kufanya hivyo. Hivi ni vizuizi ambavyo bwana Mansfield anatarajia vitamzuia kuendelea kutumia mipangilio hiyo ya kazi janga hili litakapoisha. Kama anavyoweka wazi hapa, pengine ni moja ya mada ambayo ni mwiko. Kwa hiyo sijui kama naweza anza mazungumzo hayo na sehemu ninakofanya kazi. Sijui kama ni kwa sababu ya uoga au kama ni moja ya vitu ambavyo huwa hatuzungumzi kuhusu. sijawasiliana na kazi kuhusu swala hilo kabisa, alisisitiza bwana Mansfield. Kupitia utafiti wake, Dr Bogfist amepata kwamba njia nyingi ambako baba anafanyia kazi nyumbani zina madhara chanya kwa maendeleo ya watoto pamoja na majukumu ya nyumbani. Dr Bogfist tena That when, when are, um, younger, and father. Bila shaka utafiti unadokeza hivyo hususan wakati watoto ni wachanga na kina baba wanakuwa in well kina um, um, na kinababa huendelea kuhusika zaidi kwa muda mrefu pia, wanapokuwa na wakati wa kuwa pamoja kwa muda mrefu na watoto wao, hali hiyo huwa na ushawishi wa muda mrefu kwa upande wa kinababa kuhusika zaidi. you know, ina maana pia kuwa kinababa wanapata fursa ya, ya kuona wachumba wao ambao hawafanyi kazi kwa masaa mengi na wanachukua jukumu kubwa la malezi yeah. Kina baba wanapata fursa ya kuona pia, um, jinsi hali hiyo ilivyo, pamoja na kuchangia mzigo huo kwa usawa. Chris Conroy ni mtaalamu anayetumia teknolojia kuzalisha x-ray na vipimo vingine vya matibabu, amesema kwamba anafurahia kuwa na mda zaidi na bintie mwenye umri wa miezi 18, kama anavyoelezea hapa. It's been really nice being at home. Imekuwa vizuri kuwa nyumbani zaidi naye. Tuna uamuzi wa kumtuma katika sehemu ya malezi ya wa watoto, ila hakuna haja yake kufanya hivyo wakati niko nyumbani. Imekuwa vizuri kuwaua naye katika umri wake mchanga, hususan wakati anapitia mabadiliko mengi kila siku na ninaweza ona hayo yote. Kwa upande wake, Bwana Masfield alikuwa na bahati ya kupata likizo ya miezi sita mtoto wake wa kwanza alipozaliwa, kwa hiyo anauelewa wa idadi ya kazi ambayo mkewe anafanya nyumbani, ila kwa sasa yuko nyumbani akiwa na watoto wawili zaidi. Bwana Mansfield tena: hadi unapojipata katika hali hiyo, ni vigumu kujua kiwango cha kazi inayofanywa kila wakati. Bila shaka, ninatambua kuna kazi zingine ndogo ndogo ambazo zinakuudhi kila wakati, unapoweka kitu sehemu kisha unapata kimeondolewa tena Kwangu binafsi um, so ninajaribu kuchukua them, majukumu mengi nyumbani yanapojitokeza. Na kwa upande wake, bwana Conroy amejipata akifanya majukumu mengi nyumbani wakati mkewe anaendelea kufanya kazi kama mhudumu wa afya katika mfumo wa umma. Bwana Conroy, tena. Well, the, the kazi za nyumbani zinachangiwa kati yetu kwa usawa kama kawaida, ila yeah, nadhani kwa sababu niko nyumbani, namaanisha ninaweza fanya vitu vingi zaidi ambavyo singeweza kufanya kawaida um, you know, do... na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Ilias Bakala na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea ya tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.