Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idha Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano makala kama kawaida, waza kuyapata kwe kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni, ni sbs.com.au mkoa juu Swahili. Serikali ya shirikisho inaendelea kukariri msimamo wake wa kutoongeza muda wa mfumo wa job keeper. Idara ya hazina na ofisi ya kodi ya Australia ilirekebisha makadirio ya mradi huo Ijumaa 22 Mei, na kuonyesha kuwa kulikuwa kosa la kiutawala. Mradi huo wa ruzuku ya malipo kwa sasa utagharimu dola bilioni 70 badala ya dola bilioni 130 zilizokuwa zimekadiriwa na utaweza wasaidia watu milioni 3.5 badala ya watu milioni 6.5. Wakati huo chama cha upinzani cha shirikisho kimeomba serikali ya Morrison itumie dola bilioni 60 zilizokuwa zimetengwa kuwasaidia wafanyakazi ambao hawana kazi walioachwa nyuma na mfumo huo. Senta wa chama cha Leba, Katie Gallagher, amesisitiza kuwa serikali ya mseto inastahili wajibika. Na Government... anasema haya ni masuala muhimu ambayo mbunifu wa majibu ya kiuchumi wa serikali anastahili jitokeza na kuwajibika na kueleza kamati kilichoenda kombo na wanachofanya sasa kuhakikisha watu wote nchini Australia ambao wanakabiliana na wakati mgumu wanasaidiwa ipasavyo. Hata hivyo, waziri mkuu Scott Morrison amesema kwamba mradi huo unastahili salia ulivyo kwa sababu well, it's, it's, it's not... Anasema si hela za bure, si hela ambazo zinaketi tu sehemu ambazo zinaweza tumiwa. Hizi ni hela ziko ndani ya kaunti za benki pamoja na ukopeshaji wa kigeni duniani kote. Kwa hiyo, kama pendekezo ni kwamba tunastahili endelea kuongeza ukopeshaji kuliko inavyohitajika kutoa mradi ambao tumeunda na kutoa basi, jibu ni la waziri mkuu Morrison, alisistiza na viwanja vya michezo na sehemu za mazoezi za nje zitafunguliwa wiki ijayo jimboni Victoria, jimbo hilo linapoweka ratiba ya kuregeza vizuizi vya ziada. Wiki ijayo makazi ya watalii pamoja na maktaba zitafungua milango yao na mikusanyiko ya hadi watu ishirini ndani ya nyumba na sehemu za nje itaruhusiwa kuanzia tarehe ishirini na mbili Juni. Baadhi ya vizuizi vya sehemu za mazoezi za ndani, sinema na sehemu zilizoko zitazalikizwa kwa mradi zitarejea kufanya biashara, wakati migahawa na mahoteli yataweza kuwahudumia idadi ya wateja hamsini. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews ametetea njia ya tahadhari ambayo jimbo la Victoria imechukua kwa suala hilo kulingana na majimbo mengine so so. Amesema hii inahusu kufungua tena, ila kufanya hivyo kwa sababu, tuna matokeo mengi ya vipimo na tunaweza kuwa na imani kuhusu kiwango cha virusi ambavyo viko katika jamii ya Wavictoria. Inahusu pia kuchukua hatua taratibu za tahadhari na imara ili tufanye hili mara moja na tuifanye vizuri. Jimbo la Victoria limefanya vipimo vya coronavirus takriban laki moja elfu sabini na nne katika wiki mbili zilizopita. Vipimo hivyo vilikuwa ni elfu ishirini na nne zaidi ya malengo yaliyowekwa, na watakamilisha vipimo zaidi ya laki mbili kufikia mwisho wa mwezi. Kwa mujibu wa takwimu mpya, jimbo hilo lilirekodi ongezeko la kila siku la visa viwili tu na katika taarifa zingine, sherehe za Id zilikuwa tofauti mwaka huu, wakati misikiti nchini kote ilifungwa kwa sababu ya coronavirus. Kwa kawaida, maelfu ya Waislamu wangejumuika katika sala la alfajiri kwa sala la Id ndani ya misikiti nchini kote. Badala yake, mwaka huu baraza la waimamu wa kitaifa wa Australia lilitoa amri iliyosema watu wanaruhusiwa kuombea nyumbani katika vikundi vya angalau watu watatu kufanya sala la Id kuwa halali. Mkazi kutoka kitongoji cha Sydney cha Lakemba amesema kwamba anasikitishwa na kutoweza kuadhimisha kama miaka ya nyuma na really go... Anasema, kusema kweli ni huzuni sana hata wakati wa Ramadhan wote hatukuweza enda kwa sababu ya COVID 19. Ni huzuni sana ila ndivyo hali ilivyo, si sisi tu, ni kote duniani. Kwa hiyo tunahisi huzuni kusema kweli. endelea kusikia idhaa ya kiswahili ya sbs kwa sasa tuangazie hali ilivyo katika ulimwengu wa kimataifa tukianzia katika nchi ya hong kong ambapo polisi mjini hong kong inamewarushia gesi ya kutoa machozi waandamanaji wanaopinga mpango wa china wa kutaka kuweka sheria za usalama wa kitaifa hayo ni maandamano makubwa kuwahi kuonekana mjini humo tangu vizuizi vya kudhibiti ugonjwa wa covid-19 kuwekwa wandamanaji hao walimiminika barabarani huku wakisema kwa sauti Mageuzi ya wakati wetu, tuikomboe Hong Kong, tupiganie uhuru wetu, simama na Hong Kong. Na uhuru wa Hong Kong ndiyo njia pekee iliyobakia. Maandamano hayo ndiyo ya kwanza tangu China ilipoendekeza sheria hiyo siku ya Alhamisi na kutoa changamoto mpya kwa Rais Xi Jinping wakati utawala wake ukijaribu kudhibiti ukosoaji wa umma kufuatia China kutaka kudhibiti zaidi mji huo. Maandamano hayo yanakuja wakati kukiwa na wasiwasi juu ya hatma ya taifa moja, mifumo miwili, ambayo imekuwa ikiongoza Hong Kong tangu koloni hilo la zamani la Uingereza kurejea chini ya utawala wa china mwaka 1997 wakazi wa hong kong wadai kutokuwa na uhuru kama ule ulioko china bara hasa hasa ule wa vyombo vya habari na mahakama na mamlaka nchini tunisia imesema wahamiaji wapatao 80 wameokolewa kwenye mwambao wa pwani ya nchi hiyo taarifa zaidi zinaelekea za kuwa maiti moja wa mhamiaji aliyeweza kuzama imeopolewa katika juhudi hiyo huku wengine sita wakiwa hawajapatikana. Walinzi wa pwani ya Tunisia pia waliokoa wahamiaji kumi na moja hapo jana Jumamosi, baada ya kupokea simu ya dharura kutoka kwenye mashua ambayo ilikuwa imeanza kukaa kujaa maji kwenye pwani ya mji wa Sfax. Kwa mjibu wa msemaji wa walinzi wa pwani luteni Husemadin Jabili, Walinzi wa pwani wamezuia majaribio kumi ya kusafirisha wahamiaji kupitia bahari Mediterania katika siku mbili zilizopita ambazo walikuwa wanaelekea Italia iliyo karibu na taifa hilo la Afrika Kaskazini. Wimbi jipya la safari haramu limeanza wakati huu ambapo nchi za Ulaya zinaanza kulegeza karantini zilizowekwa kwa ajili ya kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Tukielekea basi katika taifa la mashariki ya Afrika ambapo nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amezindua mpango wa kuchochea uchumi wenye thamani ya shilingi bilioni 53.7 za Kenya. Fedha hizo zitatumika kusaidia biashara na raia kuendeleza shughuli za za uzalishaji kufuatia athari za janga la virusi vya vi korona kwenye uchumi wa nchi hiyo. Katika hotuba yake, rais Kenyatta amesema kwamba pesa hizo zitatolewa katika sekta muhimu kama vile miundombinu elimu, biashara ndogo ndogo na za wastani, afya, kilimo, utalii, mazingira na viwanda. Ameongeza kuwa hayu, Kenya haiwezi kuendelea kuwa chini ya masharti ya kufungua, ya kufunga shule zote na amri ya kutotoka nje usiku milele. Matamshi yake yanasababisha na yale ya wakazi wengi katika maeneo yaliyoathiriwa, wanaochukulia kwamba serikali haikutilia maanani shughuli zao za kiuchumi au kuwapatia njia mbadala ya kukidhi maisha yao. Baadhi ya watu wametaka amri hiyo ya kutotoka usiku iangaliwe upya na kusema ianze saa tatu usiku badala ya saa moja usiku. Na Ethiopia, Sudan na Misri zinatarajiwa kuanza tena mazungumzo kuhusu bwawa la kuzalisha umeme la Ethiopia lililojengwa kwa gharama ya dola bilioni nne kwenye mto Nile linalokabiliwa na utata. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ameandika ujumbe wa Twitter kwamba mawaziri wa maji wa nchi hizo tatu watakutana kutafuta makabal, ma, makubaliano ambayo bila nchi zitapata haki yake inayostahili bila yeyote kupoteza chochote. Hata hivyo, tarehe rasmi ya mkutano huo haijatangazwa. Na bwawa hilo lipo karibu na mpaka wa Ethiopia na Sudan. Kwa upande wa Misri inayotegemea asilimia 90 maji ya mto Nile ni wasiwasi kwamba kufunguliwa kwa bwawa hilo kutaathiri kiwango cha maji katika mto Nile. Ethiopia ilijiondoa katika mazungumzo yaliyokuwa yakisimamiwa na Marekani kuhusu bwawa hilo. waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerani tukaletea makala haya kutoka studio za SBS ambapo bila shaka wazaendelea kupata makala haya pamoja na mengine mengi zaidi tuliyoandalia na yale ambayo bila shaka yatakufaidi pamoja na kuweza kuwachangia na wengine wengi ambao wanapenda makala haya kwa sasa. Basi tuangalie hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, hususan kwa yale ambayo yamejiri mapema hii leo na yale ambayo yako katika taarifa zetu tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo nahodha wa timu ya AFL Luke Parker amesema kwamba anatazamia kurejea uwanjani pamoja na kutazama jinsi hali ya usafiri siku za mechi zitaweza kuwaathiri maveterani wa mchezo huo hususan wakati msimu huu utakapoanza tarehe 11 Juni na kupunguzwa kwa raundi 17b kwa ajili ya janga la coronavirus. Hata hivyo, amesema kwamba timu ziko sawa na zile ambazo zitakazosafiri katika majimbo mengine na kuweza kurejea. Hali itakuwaje kwa upande wa wale ambao wana wasiwasi kidogo kuhusu jinamizi hilo la corona? Wakati huo, tukielekea katika taarifa za soka za kimataifa hususan katika lile la Bundesliga, hali ni kuhusu mechi ambayo inaendelea kwa sasa kati ya Shalka na Augsburg ambayo kwa sasa Augsburg wanaongoza kwa goli moja kwa sufuri. Baadae ya ni zamu ya SV Mainz kukichapa na RB Leipzig, wakati kesho itakuwa ni FC Cologne kukichapa na Düsseldorf uh, na Düsseldorf kukichapa na 27 ambayo itakuwa ni Jumatano itakuwa ni zamu ya Dortmund kuwavaa Bayern Munich, ambayo sasa ni taarifa ambayo natuangalia kwa sasa. Mkufunzi wa timu ya Bayern Munich, Hans Flick amesema kwamba haamini kwamba mechi ya Jumatano itakuwa ni mechi ya kuamua nani atakayeshinda kombe ama ligi ligi kuu ya Ujerumani. Amesema kwamba hata kama Bayern ina wingi wa alama nne dhidi ya Dortmund, bado kuna ushindani mkubwa katika timu hiyo. Bayern tayari imewacharaza Eintracht Frankfurt magoli matano kwa mawili wakati Dortmund waliocharaza Wolfsburg magoli mawili kwa nunge katika mechi iliyochezwa alfajiri ya leo. Na mtukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tuanzie mjini sini ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 14.2, wakati Melbourne zikiwa ni 9.3. Adelaide kwa sasa ni 14.5, Perth ni 12.6, vilevile tukielekea kule Canberra ambapo kwa sasa ni 8.5, na Hobart zikiwa ni 8.6, na Perth kwa sasa zikiwa ni 12.9, Adelaide zikiwa ni 9.5, na kutaania kwa mradhi wakati d kwa sasa nyuzi joto pale ni 23. Kufikia basi ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakujia muda usio mrefu, tukianzia katika suala zima la maswala yanayoikabili Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.