Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS. ukona migode migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS Radio. Pia wazasikiza makala haya kupitia tovuti yetu sbscom, au mraba swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mraba SBS Swahili. Tukiendelea basi na yale ambayo tumeandalia kuhusu maadhimisho ya siku ya Anzac. Australia inapojiandaa kuadhimisha sikukuu ya Anzac ambayo itakuwa ni tarehe 25 Aprili. Siku hiyo ina umuhimu hususan kwa baadhi ya wanasiasa wa shirikisho walihudumu katika jeshi la taifa. Wanasiasa hao wanatoka katika mirengo tofauti ya kisiasa, na baadhi yao walihudumu katika vikosi maalum, wengine walikuwa marubani na mmoja ni jenerali mstaafu. Baadhi ya wanasiasa hao wamechangia maoni yao na shirika la habari la SBS kuhusu maana ya siku ya Anzac Kwao. Waziri mkuu akisimama nje ya ofisi yake katika bunge la taifa, na afungue kila mlango ulio mbele yake, ataweza ona jengo la kumbukumbu la vita vya Australia ambalo liko kilomita chache toka bunge la taifa. Uamuzi wa kujenga mji wa Canberra ulifanywa kwa kusudi na unabainisha heshima inayotolewa kwa kumbukumbu hiyo ya kivita pamoja na jeshi la Australia. Makumi ya maelfu ya waustralia watatembelea kumbukumbu -kumbu hiyo ya kivita wakati wa maadhimisho ya Anzac Day, kushiriki katika ibada ya alfajiri pamoja na kutazama au kushiriki katika gwaride la kumbukumbu -kumbu la kitaifa. Siku hiyo ni muhimu zaidi, hususan kwa mbunge wa chama cha leba Luke Gosling. Ni mwanajeshi mstaafu na alikuwa komando katika jeshi. Alipozungumzia siku hiyo alisema kwamba Anzac Day kwangu ni wakati wa kukumbuka wanajeshi waliofariki waliofariki pamoja na babu yangu waliofariki pamoja na babangu nchini Vietnam na ambao tumepoteza kutoka wakati huo. Siku hizi pia ni fursa muhimu kwangu kuzungumza na wanaveterani kuhusu wanavyoendelea katika maisha yao. Hali ni hiyo hiyo kwa mbunge wa chama cha Liberal wa magharibi ya Australia Andrew Hastie, ambaye alihudumu mara kadhaa katika jeshi nchini Afghanistan, ambako aliongoza wanajeshi katika kitengo maalum cha SAS. Bwana histi na maelezo zaidi. Nilikuwa naenda kutazama babu akiwa kwenye gwaride kupitia katikati ya mji wa Sydney siku ya Anzac. Katika vita vya pili alihudumu ndani ya ndege ya Catalina. Alinusurika kupoteza maisha yake alipokuwa akijaribu kumwokoa rubani aliyepigwa risasi. Sidhani Anzac Day ni siku ya sherehe, ni siku ya ukumbusho. Nadhani Anzac inahusu kujitolea pamoja na huduma na kuwakumbuka waliotoa maisha yao kwa ajili ya Australia, alisema Bwana Hesti. Katika vita vya kwanza vya dunia waustralia wa wapatao laki nne elfu kumi na sita walijisajili katika jeshi na zaidi ya elfu sitini kati yao waliuawa. Anzac Day huadhimishwa kila tarehe 25 Aprili. Ni wakati wa kuadhimisha siku ambayo vikosi vya Australia na New Zealand vilipotua katika pwani ya Gallipoli nchini Turuki mnamo mwaka elfu moja mia tisa na kumi na tano. Stuart Robert ni mbunge wa chama cha Liberal, alihudumu kwa zaidi ya mwongo kama afisa wa ujasusi katika jeshi. Alipozungumzia maadhimisho ya Anzac Day, alisema kwamba Most nations celebrate victories. Started... mataifa mengi husherekea ushindi. Sisi huwa tunaadhimisha siku iliyoanzisha miezi saba nane au tisa ya kushindwa tulipoondoka katika eneo la Anzac Cove mwezi wa Disemba. Hatukuondoka kama washindi, tulikuwa tumepigwa. Siku ya Anzac tarehe 25 Aprili mwaka 1915, ndipo wanaume kutoka Australia nzima wenye tabaka tofauti, imani, mazingira tofauti na rangi tofauti walijumuika pamoja katika ufukwe kama wa Australia. Hatua hiyo ndiyo ambayo huwa tunasimama kuadhimisha. Ufukwe wa Gallipoli ambao kwa sasa unajulikana kama Anzac Cove ni sehemu utakatifu kwa seneta wa chama cha Liberal Linda Reynolds. Alifikia cheo cha brigadia alipokuwa mwanajeshi katika jeshi la Australia na kuhudumu katika vitengo tofauti vya jeshi hilo. Miaka michache iliyopita, seneta Linda alimpeleka babake katika eneo la Anzac Cove. Where his father was, nilijawa hisia nilipomwona babangu akisimama katika ufukwe ambako babake alitua katika alfajiri ya kwanza brothers, hapo Gallipoli moving, na kwa mara ya kwanza niliweza kumwona babangu ambaye ana umri wa miaka sabini akianza kuelewa kwa nini babake alikuwa alivyo, um, of why his father was like he was. Jim Molan ni seneta wa chama cha Liberal kutoka New South Wales. Inaweza kuwa sahihi kusema kwamba yeye ni seneta mchanga amekuwa katika nafasi hiyo kwa muda wa miezi michache tu, ila alihudumu kwa miaka arobaini katika jeshi la Australia ambako alipanda vyeo mara kadhaa hadi alipofikia cheo cha meja jenerali, pamoja na kuongoza maelfu ya wanajeshi nchini Irak. Alipozungumzia mada hii, alisema kwamba watu wengi waamini kuwa uzoefu wa kivita wa Australia katika miaka mia iliyopita ni uzoefu wa Anzac. Sikubaliani na hilo. Uzoefu wa Australia wa vita katika miaka mia iliyopita ni hali ya kutokuwa tayari, ili wakabili wa Anzac, serikali lazima ziwe tayari. Tumetumia muda mwingi katika historia yetu, kuanzia vita vya Kiboa hadi sasa. Vitani lazima tuwe tayari ofisi za wanasiasa hao ndani ya jengo la bunge zimejawa zawadi, medali na picha za familia pamoja na picha za wakati walikuwa jeshini. Stuart Robert ana gurnedi kadhaa pamoja na medali kadhaa ndani ya ofisi yake. Mbunge wa chama cha Leba Mike Kelly alihudumu katika jeshi nchini Somalia, Bosnia, Timor Leste na Irak. Ana kumbusho moja toka kwa muda wa babu yake alipokuwa mfungwa wa wajapani katika vita vya pili vya dunia. Bwana kelly na maelezo zaidi, alitekwa na Wajapani na kuishia katika reli ya Burma na Thailand, ambako waliteseka sana. Na kufikia sasa, nina kumbukumbu hii kutoka uzoefu huo, na ninapofikiria na kumbwa kwa matatizo, huwa anachukua kumbukumbu hii na kujieleza, jikaze kijana. Anzac Day ni siku ambayo wanajeshi hao wa zamani ambao wamekuwa wanasiasa wamesema siku hiyo inastahili heshimiwa. Seneta wa chama cha Libral David Fawcett alihudumu kwa muda wa miaka 22 katika jeshi kama rubani. Amesema siku hiyo ni ya wahamiaji pamoja na Waaustralia wapya pia, kama anavyofafanua hapa. Nadhani uh, kuna jukumu kwa waustralia wote kutambua kuwa nchi hii ni huru leo kwa sababu ya kujitolea kwa wengine, na kukumbuka hilo, naona watu toka tamaduni nyingi, baadhi ya maadui wetu wakijumuishwa, wanaojumuika siku ya Anzac kukumbuka kile ambacho watu walipigania. Bunge limewatambua wanasiasa wapatao 119 waliohudumu katika jeshi katika vita vya kwanza vya dunia. Hakuna mbunge wa shirikisho aliyefariki katika vita hivyo. Huu ndio mwaka wa mwisho wa miaka mia ya Anzac. Itakuwa ni miaka mia tangu mwafaka wa kusitisha vita kutiwa saini na kutangazwa kwa mwisho wa vita. Kwa taarifa zingine kama hizi tembelea ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com, mraba SB Swahili pamoja na tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.