Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau, mkwaju swahili. Tawala Kenya, tawala tawala, Kenya tawala, Raisi Moi tawala Kenya tawala karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migodi Migera anakuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandaoni, anwani ikiwa ni SBS.com.au juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia lakini sokombao apata yote katika ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkwaju sbs swahili, pamoja na tovuti yetu tena, anwani ambayo ni sbscomau mkwaju swahili. Kwa sasa tuzungumzia swala zima la rais mstaafu ambaye ameaga dunia kutoka Kenya, Bwana Daniel Toroitich arap Moi, ambaye alikuwa na uhusiano na wa kipekee na vyombo vya habari ama waandishi wa habari nchini humo. Mara ilikuwa ni mvutano, wakati mwingine ilikuwa ni kuregeza kamba na kuwapa uhuru kuandikia kile watakacho kwa maslahi ya taifa. Je, kwa wale ambao walifanya kazi katika enzi ya Moi na katika uongozi ambao umekufuata baada ya Moi, tofauti ni gani kati ya viongozi hao na ni kipi kile ambacho wanakumbuka katika uongozi wa Moi wakiwa waandishi wa habari? Mmoja wa kurugenzi wakuu katika runinga moja nchini Kenya, tunapata fursa ya kuzungumza naye kupitia mitambo ya simu. Natajiwasilisha kisha tuendelee na mazungumzo zaidi kuhusu alivyoona uongozi wa Moi kulinganisha na uongozi ama uongozi uliofuata nyuma ya Rais Daniel Arap Moi ambaye ameaga dunia hivi karibuni. Jina langu ni mimi ni mkurugenzi mmoja wa kurugenzi katika kituo cha Citizen TV ambacho ndicho steshani kubwa zaidi, uh, katika nchi ya Kenya ya televisheni. Nam Bwana Lenes, tunajua kwamba una uzoefu mkubwa sana katika hii sekta ya waandishi wa habari na umefanya kazi chini ya viongozi tofauti, uh, viongozi asema marais tofauti hapo nchini Kenya na kati ya wale ambao wamefanya kazi chini yao, na pengine tukirudi nyuma kidogo, chini ya uongozi wa Nyayo kama kunajulikana kwa maarufu, uhusiano wenu kama waandishi wa habari ulikuwaje, na ni masuala gani ambayo mko makabilia nayo wakati mnajaribu kuandaa taarifa za kuwapasha wananchi? Nafikiri uongozi wa Nyayo, Nyayo ilikuwa ni uongozi wenye eh, njia ambazo zilikuwa ni za nidhamu na matumizi ya nguvu na hii pia ili- ilikuwa na impact kwa njia ambayo journalist ama waandishi wa habari pia wanaweza kufanya kazi yao. Rais Moi mwenyewe aliheshimu mahali ama kazi ya, ya uh, waandishi wa habari, na kwanza alijua kutumia sana vyombo vya habari kujiendeleza, kuendeleza sera ya serikali yake. Kwa hivyo ni mtu ambaye alifahamu sana uwezo kazi na Uh, function zote ambazo uh, waandishi wa habari hufanya. Ukiona vile alivyotumia vyombo vya habari vya serikali kama vile stesheni ya uh, taifa ambayo inaitwa Kenya Broadcasting Corporation KBC, ambayo ilikuwa VOK au Voice of Kenya kabla ya KBC. Rais Moi alitumia vyombo hivyo kabisa kutengeneza image yake ku, kuendeleza sera za serikali yake ku, kuendeleza Um, uh, filosofia ya Nyayo, uh, harambe nyayo. Alitumia vyombo hivyo vya habari. Ukiangalia kama KBC kwa mfano, habari zao zote zilikuwa zinaanza na habari za rais, wanasema rais leo alikuwa katika kanisa oh, rais leo alikuwa na mkutano fulani. Kila habari taarifa zote za habari lazima zianze na rais. Hii ilikuwa na effect ya kueleza wananchi ama kumuweka Moi katika mawazo ya wananchi kwa njia ambayo ni kweli kweli ya nguvu kwelikweli. Kwa hivyo Moi alielewa uwezo wa vyombo vya habari alafu, sasa kukawa na changamoto changamoto. Kwake ilikuwa ni vyombo vya habari vya kibinafsi ama independent uh, media houses. Unapata kuwa wakati huo magazeti yote yalikuwa except, kulikuwa na moja iliyoitwa Kenya Times ambayo iliendeshwa na chama cha KANU. Zingine zote kama vile Daily Nation, kama vile Standard, zote zilikuwa ni habari ni, ni vyombo vya habari vya kibinafsi ambavyo vinamilikiwa zi na watu ambao si watu wa serikali, na pia katika vyombo hivyo vya habari vya kibinafsi unapata kwamba waandishi wa habari waliendesha wali kazi zao kwa uhuru fulani ambao hauko kwenye serikali hapo sasa ndipo kulikuwa na changamoto kwa sababu mara nyingi ulipata Rais Moi akilalamika kuhusu headlines ama ama, ama taarifa ambazo zimewekwa kwenye magazeti. Na hapo ndipo nilipoanza kuingia journalism mwaka wa tisini na sita nilipokuwa na, na, ninafanya stori za Moi katika mikutano yake hasa akifika kutoka ng'ambo airport ulimpata akisema kwamba sisi waandishi wa habari ni wazungu weusi, kwa sababu aliona kwamba independent journalists ama waandishi wa habari wenye huru fulani awako wanapenda taifa lao. Kwa hivyo mara nyingi sana Rais Moi alitarajia kwamba media houses ama waandishi wa habari lazima waonyeshe uh, patriotism ama uzalendo kwenye kazi zao, na haku, hakuona kwamba wale wa vyombo wa, wa, vya kibinafsi walikuwa na uh, ndo uzalendo kwa upande kama huo. Sasa kulikuwa na pengine na vipimo ama kulikuwa na vizuizi ambavyo mlikuwa mnawekewa kuhusu kile ambacho mnastahili kuandika na kile hamtaandikia, ama mkisema mwandike tu vile ambavyo mnaona huu ndio ukweli na hii ndio taarifa ambayo inastahili kutangazwa ku, kulikuwa na madhara aina gani kwa wale ambao walikuwa wanaandika hayo na wale ambao ni wakubwa wao? Kwa kweli kwa wakati ambapo nili, ingia katika uandishi wa habari, mambo yalikuwa yameanza kubadilika kwa sababu uoga ulikuwa unaanza kuisha, na sana sana media ama ama vyombo vya habari vilikuwa vimeanza kufanya kazi ipasavyo, na mimi mwenyewe nikapata kutumia uhuru huo. Aa, kama mwandishi wa habari lakini ukiangalia historia kama ya miaka ya tis, miaka ya themanini na tisini, miaka hizo zilikuwa ngumu kidogo kwa sababu kulikuwa na uoga generally wa katika taifa taifa, taifa taifa zima kwa sababu wale walioonekana kama wanasimamia e, mrengo ambao serikali haitafurahia walijipata matatani. Kwa hivyo hata nyakati hizo waandishi wa habari walijizuia, lakini nilipokuwa katika mwanzo wa karia yangu, niliona media ama waandishi wa habari wakifanya kazi zao ipasavyo. Tulianza kuandika habari ambazo inafaa kuandikwa. Ni katika nyakati hizo ndio kwa mara ya kwanza Rais Moi alichorwa kwenye katuni. Haikuwa inaruhusiwa kabla ya hapo, mm. Na aliyekuwa wa kwanza kuchora hiyo anaitwa Gado am, ama Mwapemba, Godfrey Mwapemba ndio ya kwanza kabisa kuchora Rais Moi, ama, ama karikecha ya Rais Moi kwa, kwa, katuni kwa hivyo uhuru ulikuwa umeanza kuja na inaonekana kwamba hii ni inaelezea pia uh, experience ama uzoefu wa rais Moi kujua wakati nyakati zikibadilika na anabadilika nazo. Hawakuuliza maswali kuhusu hiyo katuni, hawakuanza kulalamika sana kuhusu uh, uchapishaji wa habari ambazo zinakosoa serikali alianza tu kuzoea hali ilivyo, na hivyo ndivyo ikawa hali wakati alipostaafu mwaka wa 2002 kwa <laughs> <Chawala Kenya, chawala. laughs> Sasa, sekta ya waandishi wa habari inamkumbukaje mzee um, Moi? Vyombo vya habari vimejaa stories ama habari tofauti nyingi. Wengine wanasema wana, wana vile alivyopendwa, wengine wanasema vile alivyochukiwa na wale, wale watu wa opposition. Kwa hivyo stori zote ama habari zote zinaelezea zina kwa hali tofauti eh, rais Moi kwa wingi. Wengi wengi wanasema kwamba alikuwa ni mtu mwenye ukarimu mwingi sana na hii inaelezewa sana na watu wengi ambao walifanya kazi naye jana, kama kama hapo jana. Sasa wakati uh, maiti yake ilipelekwa pale bunge, wananchi wengi walijitokeza kwenda kuitazama ku, ku, ku na walikuwa wakitoa stori zao ama wakielezea uh, vile walivyojuana na Moi. Moi alibadilisha maisha ya watu wengi, uh, watoto wa shule, wanabiashara, uh, watu tu wa kawaida ambao walikuwa wakiwa wakisimama kwa njia aliwaonyesha ukarimu mwingi na kuendelea mbele. Sasa unahisi kwamba ni urithi gani ambao umeacha kwa upande wa usambazaji wa taarifa za habari hapo nchini Kenya, na ni mafunzo gani ambao viongozi ambao wamemfuata wamechukua kutoka kwake kwa jinsi ya kuweza kujiuza katika vyombo vya habari? Kwanza kabisa, imeweza kushangaza wengi kwamba kwa kweli, Moi pia alionyesha kwamba kuheshimu institutions ni muhimu kwa sababu miaka kumi ya mwisho ya rais Moya alitawala ali, ali nchi kwa miaka ishirini na nne, lakini miaka kumi yake ya mwisho alionekana kuwa kiongozi mwenye kuheshimu sehemu ya institutions kama vile waandishi wa habari. Yeye hakupigana na waandishi wa habari, hakufunga hata mmoja kwa hizo miaka kumi ya mwisho aliyokuwa ofisini alikuwa akilalamika, lakini hakujaribu hata siku moja kubadilisha yale ambayo waandishi wa habari wataandika. Alijua kwamba waandishi wa habari wana nafasi yao na kazi yao, katikati kati ya kazi zao eh, ni kukosoa serikali. Hayo yamebadilika sana tangu mmoja waondoke. Okay, unaona kwamba viongozi sasa wanaji, wanajaribu ku, ku, ku, kuinfluence jinsi ya habari zitachapishwa. Unaona, wengi wanapeleka stori zao kwenye media houses, na unaona kwamba, kwa hasa wakati wa uchaguzi, vyombo vya vi habari vimetumika vibaya na wanasiasa ku, ku, kufanya kampeni, na hii inaathiri kazi ya waandishi wa habari, ile uhuru wa waandishi wa habari wa kufanya kazi, uh, ha hauko vyama ilivyokuwa wakati wa Moi. Ni wakati wa miaka hivi karibuni ndipo umesikia kwamba serikali inasema oh, hatutawapatia waandishi wa habari au vyombo, vyombo vya habari biashara ama advertisement kwa sababu wanaandika haya na yale. Moi hako na vikwazo kama hiyo. Yeye alielewa kwamba nafasi ya mdia kazi ya waandishi wa habari, kati ya kazi zao ni kukosoa serikali. Kwa nisema kwamba Moi kwa kuna, kuna, kuna upande mmoja mnamkumbuka sana kwa uhuru ambao aliwapa kufanya kazi zenu, lakini pia alikuwa sehemu ambapo kama inahitaji kukazwa inakazwa vilevile kabisa uh, tunamkumbuka kabisa kwa sababu ya hiyo kuheshimu nafasi ya institutions. Ungekuwa na fursa ya kuweza kushauri viongozi wa sasa, ambao ndio wale ambao wanawatengezea sheria kwa wale ambao, pakiwa na matangazo katika eneo kama Uhuru Park, vyombo vya habari vinaenda vina fung, vinafungiwa zile zile signal za kuweza kurusha picha na, na pamoja na waandishi wa habari kuzuiwa ndani ya maofisi wasitoke, kwa sababu kuna watu wanasubiri nje na, na malandrova kuwakamata ushauri kama wewe ambaye ni mtu ambaye umepitia pengine utawala uh, tatu viongozi watatu wa tofauti marais watatu tofauti hapo nchini Kenya, ungekuwa na fursa ya kuweza kutoa ushauri katika kikao, ni nini ambacho ungependekeza? Ama kwa kweli shida yetu siyo sheria, sheria ziko nzuri sana. Unapata kuwa katiba, kipengo cha thelathini na tatu thelathini na nne cha katiba ya Kenya inatoa uhuru wa uandishi wa habari na kuna sheria ambazo pia zilipitishwa na bunge ambazo pia zinafata vile, uh, katiba inavyosema. Shida ni uwajibikaji wa wanasiasa. Unapata kuwa wanasiasa wengi hawajabadilisha, uh, mawazo yao. Wakiingia serikalini, wamedhani kwamba sasa kuwa serikalini na waruhusu kufanya wanavyopenda. Kuzima, kuzimwa kwa matangazo ya, ya, ya, matangazo ya vyombo vya habari iliyofanyika hapo mwaka wa elfu mbili na kumi na nane uh, ukitumia mfano serikali ilikaidi hata uh, hata uh, rulings ya ya ya kotini. Majaji walisema kwamba haifai serikali ku, ku, ku, ku kuzima na kuzuia matangazo ya waandishi wa habari ama vyombo vya habari, lakini serikali ilivunja sheria na kuendelea tu kufanya kukaidi uamuzi kukaidi, uh, wa, wa, wa mahakama. Hii ni shida ya kimawazo, ni shida ya uwajibikaji wa upande wa siasa, kwa sababu mnaweza andika sheria nzuri kabisa, lakini usipoweza kujizuia ama kuwajibika, uh, sio kitu kizuri. Na hiyo ni kitu kimoja ambacho inafaa wajifunze wa, wa, wa kutoka serikali ya ya Rais Moi. Moi alipoondoka mwaka wa elfu mbili na mbili alikuwa bado ni mtu mwenye uwezo mkubwa sana, wanajeshi walikuwa wanampenda alikuwa pia na na na, na wafuasi wengi wa kisiasa. Mimi nasema kwamba ikiwa Moi hangetaka transition ifanyike kwamba na yeye uh, kuondoka madarakani, angeendelea kushikilia kwa muda fulani, ikiwa alitumia mawazo ambayo tunaona ya sasa ya sasa hivi ambayo ni mawazo ya, ya kutumia nguvu, kutumia kifua katika serikali. Serikali ni uwajibikaji, kwa sababu sheria zinaweza andikwa vizuri, lakini ikiwa na, kama kuna watu hawafuati wa sheria kama tulivyo nao kwa wakati huo, katika serikali za kisasa, basi kutakuwa na shida kuendelea mbele. Tunajua kwamba we ni moja wanajopo muhimu katika lile kundi la kwa jina la kimombo The News Gang, ama genge la taarifa za habari. Kwa hiyo tutarajie maswala gani katika vipindi vijavyo, hususan wakati kunakuwa ni wakati muhimu sana katika maswala ya kisiasa na kijamii hapo nchini Kenya kwa sasa na kwa wiki eh, moja iliyopita mambo yote yatahusu Uh, rais mstaafu aliyeaga Daniel arap Moi na anazikwa na, na Jumatano ya wiki hii Newsgan inafuatilia Alhamisi, itamaanisha kwamba tutakuwa na mengi ya kuzungumzia hasa kuhusu um, safari safari yake rais Moi, na na maombolezi ambayo nchi yetu imekuwa nayo. Baada ya hayo, utaona kwamba taifa litarudia yale aliyokuwa yakiendelea hapa hivi kama vile maswala ya Building Bridges Initiative, BBI na pia siasa ambazo sasa hivi zinaelekea kuwa uh, kubadilisha tena katiba ya ya Kenya ambayo uh, ilibadilishwa kwa mara ya mwisho mwaka wa elfu mbili na kumi kwa hivyo haya haya ndio tunatarajia kwa wiki zijazo bwana asante sana kwa kuzungumza nasi, sana kutenga muda wako kuweza kuzungumza nasi na tunashukuru sana kutupasha taarifa hizi na kutupa mtazamo kwa hali ilivyokuwa katika sekta ya waandishi wa habari wakati wa enzi za Moi. naam, huyo alikuwa ni bwana Linus Kaikai ambaye ni mmoja wa kurugenzi katika shirika la habari la Citizen nchini Kenya, ambaye pia ni mwanajopo muhimu sana katika jopo la News Gang ama genge la taarifa ya habari, ambao huwa ni genge la waandishi kabisa wakubwa hapo nchini Kenya wanaojadili masuala muhimu yanayotikisa taifa pamoja na kuweza kutoa mwelekezo kwa jinsi taifa inavyoongozwa na kuweka mtazamo kwa namna ambayo viongozi wanaendeleza masuala yao ya uongozi pamoja na harakati zao za kisiasa pamoja na masuala mengine muhimu ya kijamii mengi zaidi kuhusu makala haya na yale ambayo yamepita hapo katika matangazo tuliyopeperusha awali wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Tawala Kenya, tawala, raisi wetu, tawala Kenya, tawala. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.