Licha ya matatizo masuala ya usambazaji wa chanjo kimataifa, mwekaazina Australia asistiza Australia haitoathirika kupata chanjo. Na mzima moto ahukumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kuwasha moto kwa makusudi. Na shirika la AFP au polisi wa AFP wavamia nyumba kadhaa katika msako wa wezi mtandaoni na katika habari za kimataifa virusi vya korona vaibuka tena nchini Uchina na gwiji mwingine wa madawa ya kulevya duniani akamatwa. Na katika habari za michezo, samka au mfanyabiashara bora wa mwaka wa Australia na Liverpool na man United kuwasha moto tena leo hii. Sikiliza taarifa ya habari ifuatayo. Hii ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili SBS. Msomaji ni Franki Mtou, na tunaanza na habari za kitaifa. Mweka zina wa shirikisho Joshi Frenberg anasisitiza bado Australia iko njiani kupokea kipimo chake cha chanjo cha Pfizer e, ya COVID-19 mwezi ujao, licha ya matatizo ya masuala ya usambazaji wa kimataifa. Utawala wa bidhaa za tiba wiki ijayo unatakiwa kuidhinisha chanjo ambazo Australia imesaini, lakini nchi kadhaa za Ulaya zililalamikia oda zao zimerekebishwa na au kucheleweshwa na faiza kwa sababu ya mahitaji makubwa ya chanjo hiyo ulimwenguni. Bwana Frenberg anasema hilo haliwezekani kuathiri utoaji wa chanjo hapa Australia. Virus uh, e, virusi nchini viko chini ya udhibiti hapa Australia, lakini tunataka kusambaza chanjo. Ndio sababu TGA inapitia michakato yake ya kawaida na bado tuko njiani kupata chanjo hiyo ya Pfizer, uende ikawa katikati ya mwisho mwe Februari. Mimi na shauri alisema hivyo. E, mwe kazina wa shirikisho Josh Friendberg na katika taarifa nyingine ya, kima, ya hapa, kitaifa mzimamoto wa kujitolea ameshtakiwa kwa kuwasha moto kwa makusudi wakati wa msimu wa moto wa wa, uh, ule ulikuwa unajulikana kama Black Summer. Zimamoto huyo wa jimbo la New South Wales alipatikana amewasha mioto ya nyasi zaidi ya 30 wakati wa janga la moto kati ya mwezi Novemba 2019 na Januari 2020. Mwanachama huyo wa miaka 30 wa huduma ya zimamoto vijijini ameshtakiwa kwa mashtaka matano ya kusababisha moto kwa kukusudia na kuwa mzembe kuruhusu eh, kuenea kwake. Na wapunga upepo baharini wanahimizwa kufanya mazoezi ya kuogelea ya salama baada ya mfululizo wa visa vya kuzama kwa maji kwenye msimu huu wa mapumziko marefu ya mwisho wa wiki. Wanaume watatu walifariki siku ya Ijumaa usiku Januari 22 baada ya kusombwa ndani ya maji kusini mwa Wollongong, wakati wengine wawili walizama katika visa tofauti huko Victoria jana Januari 23. Shirikisho la waokoaji maisha Australia linasema kuzama kwa maji kuna uwezekano wa mara 2.4 kutokea kwenye likizo za umma. Shirika hilo linasema watu wanapaswa kuogelea mara kwa mara e, kati ya bendera za ufukweni zinazoonyesha usalama na koti za kuogelea zinapaswa kuvaliwa kila wakati wakiwa kwenye mashua na polisi wa shirikisho la Australia AFP wamevamia nyumba kadhaa huko Brisbane na Gold Coast e kufuatia dokezo kutoka kwa wachunguzi wa Ujerumani ambao walifunga mtandao mkubwa ulimwenguni wa soko haramu mtandaoni Dark Market. Inadaiwa kuwa ilikuwa ikiendeshwa kutoka kwenye seva huko Ujerumani na Muaustralia mwenye umri wa miaka 34 ambaye alikamatwa kwenye mpaka wa Denmark mnamo tarehe 11 Januari. Maafisa wa AFP walitekeleza vibali vya upekuzi katika kitongoji cha Park Ridge, Mount Cotton na Molinda siku ya Jumatano Januari 20 na Alhamisi Januari 21, wakichukua kompyuta ndogo, simu nne za mkononi, vifadhi data sita, yaani usb na vihifadhi vitano vikubwa vya data za kompyuta, vilevile sim kadi na kadi za benki. Polisi sasa wanafikiria kukamata na kuchunguza ikiwa dawa za kulevya na bidhaa haramu ziliuzwa kwenye dark market kwa wanunuzi wa Australia. Na kwa taarifa hiyo, tunakamilisha taarifa habari za kitaifa. Kaa tayari basi kusikiliza taarifa habari za kimataifa. Uchina imerekodi visa vipya zaidi wakati nchi hiyo ikiadhimisha kumbukumbu ya kwanza ya kufungwa kwa COVID-19 huko Wuhan. E kitovu cha kifedha nchini Shanghai imeweka vizuizi vipya. Wakati zoezi la upimaji wa jiji lote likiendelea huko Harbin, mji mkuu wa mkoa wa Heilongjiang, kufuatia nguzo ya maambukizi ya virusi vya korona. Hatua kali pia zimewekwa kwa tamasha linalokuja la spring. Hii inakuja wakati wakazi wa Wuhan wakitafakari wao kama kitovu cha mlipuko wa janga la COVID-19. Mkazi wa Yangdong ana wasiwasi kuwa janga hilo halijaondolewa bado. Janga hili halijaondolewa bado, bado kuna uwezekano wa kujirudia, na inasemekana kwamba tunapaswa kuchukua tahadhari nzuri. Ikiwa kuna mlipuko katika maeneo mengine tutajitahidi kuwasaidia kama vile walivyosaidia. Natumai tunaweza kupita shida hii pamoja, kwa sababu sisi sote ni wa China, alisema mkazi mmoja wa Yangjong ambaye anawasiwasi kuwa janga hilo halijaondolewa. Na katika taarifa nyingine ya kimataifa, tunaambiwa polisi wa Uholanzi wamechukua hatua kwa ombi la Interpol lililotolewa na Australia ya kumkamata mtu wa Kanada anadaiwa kushiriki katika mkutano wa uhalifu wa ulimwengu Mzaliwa wa China, raia wa Canada, Sechin Lop ameorodheshwa kuwa mmoja wa wakimbizi wanaosakwa sana ulimwenguni na amelinganishwa na bwana wa, wa dawa za kulevya wa Mexico Yuan el Chapo Guzman. Alizuiliwa Ijumaa, Januari 22 kwa ombi la polisi wa shirikisho la Australia ambao waliongoza uchunguzi uliogundua shirika lake linatawala biashara ya dawa za kulevya za eneo la Asia Pacific kwa maingizo ya dola bilioni 70 kwa mwaka. Shichilop anatarajiwa kurudishwa baada ya kufikishwa mahakamani. Na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa habari za kimataifa. Ka tayari basi kusikiliza ubadilishaji fedha katika maduka ya fedha, dola ya Kimarekani ilizosawa na dola moja nukta mbili ya Australia, wakati shilingi elfu moja mia saba za Tanzania uliweza kubadilisha kwa dola moja na shilingi 84 uliweza kubadilisha kwa za Kenya uliweza kubadilisha kwa dola moja, wakati shilingi elfu mbili mia nane arobaini na tano za Uganda uliweza kubadilisha kwa dola moja. Dola hii moja Australia uliweza kubadilisha kwa faranga elfu moja mia tano ishirini na tano. Kwa taarifa hiyo, tuelekee katika dimba la michezo. E, katika michezo na hodha wa timu ya soka ya wanawake Australia maarufu kama Matilda, e, anayejulikana kama Sam Calm, ametajwa kuwa mfanyabiashara bora wa mwaka wa Australia mwaka 2021 huko Uingereza, e, kwa michango yake kwa timu ya soka ya wanawake Chelsea FC. Yeye ndiye mwanasoka wa pili kupokea heshima hiyo, e, kufuatia mchezaji mkongwe wa soka Lu Harry Kewi mnamo mwaka 2025. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 alifunga mabao saba katika michezo kumi ya ufunguzi wa msimu wa ligi ya wanawake ya Uingereza akiisaidia Chelsea kushika nafasi ya kwanza kwenye mashindano, na kwa sasa anashika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa kuwania kiatu cha dhahabu. Carl hapo awali aliitwa Young Australian wa mwaka mnamo mwaka 2018. Na katika masuala ya tenis, nyota wa tenis wa Kiukraine Diana ya Diana Yastremka anaweza kukosa mashindano ya wazi Australia baada ya kupimwa kuonekana ametumia madawa yaliyokatazwa. Nambari 29 kwa ubora ulimwenguni alirekodiwa akionekana kwenye ndege za tenis Australia kwenda Melbourne e, kwenye michuano hiyo, licha ya kupimwa na kukutwa chanya katika sampuli zake. Ya stremcam alipimwa mestaloni na metabolite ambayo imekataliwa na wakala wa nabolic kwenye orodha za marufuku ya shirika la kupambana na dawa la WADA. Mahakama huru leo imekataa rufaa iliyotolewa na Yesremka dhidi ya kusimamishwa kwa utumiaji wa dawa za kulevya na shirikisho la tenisi la kimataifa. Linasema Yesremka anastahili kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo eh, kwa koti ya usuluhishi wa michezo Wada na shirika la kupambana na dawa za kulevya la Ukraine. Na kwa taarifa hiyo basi, tufunge taarifa yetu ya habari eh, kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa. Hapa Sydney kulikuwa na nyuzi joto 25 mpaka 32 na kulitawaliwa e, na jua e. kule Melbourne kulikuwa na nyuzi joto 39 na kulikuwa kumefunga wingu. Brisbane nyuzi joto 29 e, kulikuwa na manyunyu hapa na pale. Adelaide nyuzi joto 26 na manyunyu. Canberra nyuzi joto 32, wakati Hobart 37 jua kali na kule Darwin 32, kutakuwa na manyunywi wakati wa usiku, na pia kutakuwa na mingurumo ya hapa na pale ya radi. Nyuzi joto 30 huko huko maeneo ya kaskazini. Na kwa taarifa hiyo, tunakamilisha taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. inaitwa Frank Mtao. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS.