Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS, karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, SBS. uko nami Gode Migerano jioni hii ya leo wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili, ama kwenye runinga ya dijitali iwapo una vifaa hivyo. Pia wazapata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mraba sbs Swahili. Lakini kwa sasa tutazame yale ambayo tumeandalia katika tathmini ya lojeri wiki hii. Seneta Lucy Gichuhi amerejea nyumbani nchini Kenya kutembelea familia yake familia yake inasherehekea kuteuliwa kwake kuwa seneta wa kwanza mwenye asili ya Kenya kuhudumu ndani ya bunge la taifa nchini Australia. Seneta Lucy Gichuhi ambaye ni mzao wa Kenya, anaporejea nyumbani kwao, ni ukawaida kwa jamaa yake kuandaa sherehe. Bi Gichuhi na maelezo zaidi. Kama unavyoona leo tunafanya sherehe kwa sababu unarudi Australia baada ya wiki moja, na babangu alitaka kusherekea tukio hili pamoja na binamu na familia yangu. pana sentagishuhi na familia yake wana mengi ya kusherekea. Mwaka jana mbunge huyo huru alikuwa Mkenya wa kwanza kuhudumu ndani ya bunge ya Australia. hatua hiyo ni mbali na tofauti na kijiji kidogo ambako Lusi Kishuhi alikuia karibu na Mlima Kenya. sinitakishuhi tena, tuko ndani ya nyumba ya babangu ama ndani ya nyumba ambako nilikuia. Hiki ni kijiji cha Hiriga katika kaunti ya Nyeri nchini Kenya. Kimsingi, hii ndiyo nyumba ambako nilikuia na ikuwa ya kudumu kama ilivyo kwa sasa, ilikuwa imejengwa kwa vifaa vya mpito. Huyu ni mpo wangu Hamoni hamuni selimiana, ninawapa wawili wenye umri wake. <laughs> huyu ni dadangu Irene, yeye ni wanane katika familia yetu, na hawa ni wapoa na dadangu. Kimsingi, hapa ndipo nyumbani. Lucy Gishui alikuwa mtoto wa kwanza katika familia yenye watoto kumi. Familia yake haikuwa na hela nyingi, kama anavyoelezea hapa. But yes, we did everything we could. Tulifanya kila tuwezalo kuwasaidia wazazi wetu kumudu maisha ya familia. Hapakuwa vitu vya raha na baba alisema hivi ndivyo naweza mudu. Ilikuwa ni kitabu au sare za shule na hapakuwa la ziada. Hajawahi badili sera hiyo. Dini ina nafasi muhimu katika maisha ya senetegisho hii. Kabla ya sherehe hiyo alihudhuria ibada pamoja na familia yake katika kanisa Katoliki ambalo liko katika kijiji cha Hiriga ambako alikuwa akiabudu alipokuwa msichana mdogo. Sintagishuhi amesema jinsi alivyolewa katika dini huenda ikashawishi kazi yake mpya. Sintagishuhi na maelezo zaidi Basic, Kimsingi, unapofanya uamuzi kuhusu sera inakuhusu kuwa ujumla, siendi nikitafuta ila, kwa sababu nilikua katika misingi ya Kikatoliki inashawishi hali hiyo, ila ni sehemu ya mfumo wangu wa imani. Kwa hiyo nitakapofikia wakati huo nitazingatia mfumo wangu wa imani so, my That are informed by my belief system. Lucy Gishoy anatumai kuwa kiongozi kwa jamii ya Waaustralia wenye asili ya Afrika. Alihamia nchini Australia mwaka 1999 akiwa na familia yake. Aliwasili kusini Australia ambako familia yake ilikuwa moja miongoni mwa familia kadhaa za Waafrika katika jimbo hilo. Je, Bigishoy alipata waafrika wengi kusini Australia? No, there No, hapakuwa watu wengi weusi hata wa Kenya au Afrika. Ni sehemu ambako nilipoenda kazini, mtu angeniambia, nilimwona mume wako sokoni. Nilisema la, haiwezekani alikuwa huko. Hiyo ni sababu walikuwa wameona mwanaume mweusi na wanadhani ni yeye. Hivyo ndivyo tulikuwa wachache mwaka 1999. Sasa seneta huyo anadhani dunia nzima inaweza kuwa rasilimali muhimu ya wahamiaji wenye ujuzi kwa Australia kama anavyoelezea hapa. And Australia ni nchi yenye miaka mingi na nchi kama Kenya bado ni changa kwa upande wa wakazi na kuna watu wengi ambao wanaweza hamia huku wakiwa na ujuzi. Kwa hiyo Afrika inaweza toa wahamiaji wengi wenye ujuzi bila shaka kupitia mikakati sahihi. Wakati tuliandaa taarifa hii, Bigi Shuhi alikuwa seneta huru akiwakilisha jimbo la kusini Australia bungeni ila Kabla ya kupeperusha makala haya tulipokea taarifa kuwa Santegeshuhi amejiunga na chama cha Liberal ambacho ni mshiriki wa chama cha Nationals katika serikali ya mseto ya Australia. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Mae Francis kwa niaba ya SBS. Taarifa hii imetafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migeranono sa kwamba wazapata makala haya kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili pamoja na kwenye kurasa za Facebook facebook.com mraba SBS Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mko wa juu Swahili.