Ya ya Kiswahili ya SBS. Unasikiliza jambo popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Huko na migodo migerano, tukuletea makala kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaone ambao ni sbs.com.au swahili. Makala pia azapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaone ambao ni facebook.com mkoaju sbs swahili. Katika makala leo, tuna mazungumzo ambayo tumefanya maalum na mshindi wa tuzo wezamia mashujaa wa, wa jamii katika tuzo za New South Wales Australian of the Year. Je, falsafa yake ni gani? Kuna msemo inasema usichoke kufanya mema, kwa sababu ukifanya mema, ufanyie mtu, unajifanyia. Kwa sababu unaona kuna watu hawana hiyo information ama hawana hiyo uwezo, na wewe hata ukiwapatia hiyo, hakuna kitu yako hata ina moja inapotea, na huyo mtu akisaidika, hata wewe umesaidika. Kariuki hapo, mshindi wa tuzo ya New South Wales Community hero amashujaa wa jamii akizungumza hapo nasi na. Je, usalama wa mitambo ya mitandao kule Marekani ulikuwaje kwa masuala ya uchaguzi mwaka huu kulingana na yale yaliyofikia mwaka elfu mbili kumi na sita juu ya vitu vyenye lifanyika ya ya Rusia na China, makampani makampani nyingi sana Uh, cyber security na cyber interference ya kutoka manchi mingi haikukuwa sana hii election. Huyo ni mtaalamu wa masuala ya teknolojia na IT kama unapenda, akizungumzia masuala mazima ya uchaguzi wa Marekani kwa upande wa usalama wa mitandao. Lakini kwa sasa moja kwa moja kwa muktasari wa habari, serikali <mulis> la shirikisho kuendelea kutoa malipo ya e Job Keeper hadi Machi mwaka ujao. Hata hivyo fuj imezuka katika mashirika ya kijamii ambayo anasema kwamba ni kwa nini imepunguzwa kwa dola mia na watara ashinda mhula watatu kule ivory coast upinzani ukisema kwamba umeenda serikalini mbadala na madai ya ulaghai ya gubika bbi nchini kenya baadhi ya vipengele viliongezwa kisiri imedaiwa na mwanasiasa wa tanzania godbless lema akimbilia nchini kenya na kukamatwa pamoja na familia yake na katika taarifa za habari zingine, za michezo mashirika tano makubwa ya spoti nchini yaungana kukabiliana na vurugu dhidi ya wanawake, na timu zaendelea kujiweka tayari kwa mechi za mzunguko wa pili wa kombe la Afrika jijini Sydney, Australia. Yote hayo taletea katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa moja kwa moja kwa taarifa kamili za habari. Uaendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode a migerano ndani ya studio, tukioletia makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anambani sbs.com.au mkoaju swahili. Kwa sasa moja kwa moja kwa suala zima la chanjo ya COVID-19, ambapo kuna uwezekano chanjo ya coronavirus inaweza anza kutolewa kwa watu ambao wako katika hatari zaidi kuanzia Machi mwaka 2021. Bruce Edward ni afisa kutoka shirika la afya ya dunia amesema matokeo ya pamoja ya vipimo vya chanjo ya kampuni za Pfizer na biotech inaweza badili mwelekeo wa janga la coronavirus. Kampuni hiyo ya Marekani imesema kwamba jaribio la chanjo hiyo ina uwezo wa asilimia tisini kuzuia COVID-19 kulingana na deta za kwanza kutoka utafiti mpana. Ila Paul Dupre amesema, ambaye ndiye mkurugenzi wa kituo cha utafiti wa chanjo katika chuo cha Pittsburgh, amesema bado kuna kazi nyingi ya kufanywa. Anasema, tunachojua leo kutoka kwa uchambuzi huu mdogo ni tumeanza kuwa na maendeleo kwa kutumia chanjo gombea na kuona kupungua kwa ugonjwa, ila kuna safari ndefu kabla chanjo hiyo itolewe kwa makumi na mamia ya mamilioni ya watu. Tens, hundreds of millions of individuals. Hapa nchini serikali ya shirikisho imetangaza kuwa mafao ya job seeker ya coronavirus yataendelea kutolewa hadi mwisho wa Machi mwaka elfu mbili ishirini na moja kwa kiwango cha chini malipo ya sasa ya dola mia mbili hamsini kila wiki mbili. Kwa Australia wanaopokea malipo ya kutokuwa na ajira yanatarajiwa kusitishwa tarehe thelathini na moja Disemba, wakati malipo hayo yatakapopunguzwa hadi dola mia hamsini kila wiki mbili. Kuongezwa kwa muda wa malipo hayo kunatarajiwa kuwa na gharama ya dola bilioni 3.2 kwa muda wa miezi mitatu. Waziri wa masuala ya jamii Ann Ruston amesema serikali pia itaongezwa hatua za kuruhusu wa Australia wengi zaidi kupokea malipo ya Jobseeker, ikijumuisha kupanua vigezo vya kufuzu pamoja na muda wa kusubiri kupokea malipo hayo. Amesema tunapoendelea mbele na soko la ajira linapoanza kufunguliwa na uchumi wetu unapoanza kupona kutoka janga hili la ajabu, tunataka hamasisha waustralia wa warejee katika nguvu kazi. Katika miezi iliyopita, tumeweka hatua za usalama wa jamii kuwasaidia waustralia wa wote katika janga hili, ila kwa sasa mtazamo wetu ni kuwasaidia waustralia wa kurejea kazini, Biraston alisema na kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews amesema kwamba jimbo lake limerekodi siku 11 mfululizo bila visa vyovyote vipya vya coronavirus au vifo, hiyo ikiwa ni ushahidi kuwa hatua za udhibiti za serikali yake zimetumika. Kwa sasa kuna visa vinne tu vya covid 19 vinavyotibiwa jijini Melbourne na ambukizi moja ambalo chanzo chake hakijajulikana bado. Wavictoria wawili wanatibiwa hospitalini, ila hakuna anayepokea matibabu ya dharura Amesema wakati anatambua vizuizi vilizua changamoto kwa wingi, vimeiweka jimbo hilo katika sehemu nzuri. Anasema, nadhani siku 11 bila visa inaonyesha kuwa hatua za afya ya umma tulizoweka kwa kusikiliza madaktari, kuongozwa na sayansi na kutopotoshwa na viwango vya sauti za juu, pamoja na siasa ambazo hii imetuletea sito mat matarajio bali nadhani uhakika ambao tutakuwa na hali ya kawaida ya COVID-19 wakati wa Krismasi pamoja na mwaka 2021 salama dhidi ya COVID, alisema Bwana Andrews <mulia> Tukiangazia taarifa za kimataifa, tuanzie kule katika eneo la magharibi ya Afrika ambako rais wa Ivory Coast ama Cote d'Ivoire mnapenda Alassane Ouattara ameshinda muhula wa tatu madarakani kwa asilimia 94.27 ya kura. Upinzani ulisusia uchaguzi huo ukisema kwamba uliandaliwa bila kuzingatia sheria Wanasiasa wakuu wa upinzani wanakabiliwa na kesi mahakamani baada ya kususia uchaguzi wa Oktoba 31 na kuunda serikali yao mbadala. Watara amesema kwamba yupo tayari kwa mazungumzo na wanasiasa wa upinzani ili kutuliza joto la siasa katika nchi hiyo ambayo inazalisha kiwango kikubwa cha kakao duniani. Anasema kwamba ningependa kusisitiza kwamba nipo tayari kwa mazungumzo ya wazi na kweli, yanayozingatia sheria. Bwana Watara asema katika hotuba kwa taifa, amemulika aliyekuwa rais Henry Bedi kwa mkutano katika siku za hivi karibuni. Bedi alijiunga na wanasiasa wa upinzani katika kususia uchaguzi huo pamoja na kuunda serikali mbadala. Na makundi ya upinzani yamesema kwamba Watara alikiuka katiba kwa kuwania muhula wa pili madarakani. Tukielekea kule barani Afrika, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alimbadilisha mkuu wa jeshi lake Jumapili, huku wanajeshi wengi wakiripotiwa kujeruhiwa katika mzozo wa siku tano katika mkoa wa kaskazini wa nchi hiyo wa Tigrey. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel wakati huo walitaka jamii ya kimataifa iile operesheni ya kijeshi iliyoanzisha wiki hii dhidi ya chama cha Tigrey ambacho ameshtumu kwa kutaka kuleta hali ya ukosefu wa uthabiti katika taifa hilo. Bwana Abe asema chama cha Tigray People's Liberation Front ama TPLF kilichokuwa kina watawala zamani kilikuwa kimefadhili kufundisha na kuandaa jeshi lolote ambalo lilikuwa tayari kushiriki katika vitendo vya vurugu na haramu ili kukomesha mpito wa kidemokrasia ambao Bwana Abe ameufuata. Tukielekea nchini Kenya, ambapo hisia mbalimbali zinaendelea kutolewa huko nchini Kenya kufuatia madai kwamba ulaghai ulifanyika kwa ripoti ya maridhiano inayofahamika kama BBI kwa kuiingiza ama kuongeza sehemu nyingine ambazo hazikuafikiwa na jopo maalum lililoandika ripoti hiyo. Makundi mbalimbali pia yamesema kwamba maoni yao hayakujumuishwa kwenye ripoti hiyo iliyozinduliwa na rais Uhuru Kenyatta mwezi uliopita. Madai ya kuongezwa kwa sehemu kwenye ripoti hiyo ambazo jopo halikukubaliana haliku yametolewa na meja mstaafu John Sey ambaye ni mojawapo wa wanachama katika jopo lililoandika ripoti hiyo. Hatua hiyo imezua maswali chungu nzima kuhusu uhalali wa ripoti hiyo ambayo imetajwa na rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuwa kinga ya matatizo ya Kenya. Sey amesema kwamba jopo hilo halikujadili na kuafikiana kuongezwa kwa maeneo bunge sabini mapya kama njia ya kukinga usawa wa kijinsia. Na tukivuka kwa mpaka tulekee nchini Tanzania ambako msako dhidi ya wanasiasa wa upinzani unaendelea nchini Tanzania. Siku chache baada ya rais John Pombe Magufuli kuapishwa kwa mhula wa pili madarakani, alikuwa mbunge wa Arusha jijini Godbless Lema, ambaye alishindwa katika uchaguzi wa mwezi uliopita baada ya kuhudumu kwa mihula miwili bungeni, amekamatwa na anazuiliwa katika kaunti ya Kajiado nchini Kenya baada yake na familia kutoroka nchini Tanzania na kuingia Kenya. Kulingana na wakili wa Lema, George Lushiri wa Jakoya, polisi wamemkamata pamoja na familia yake. Wakili wa Jakoya naye alikamatwa kwa muda. Vyanzo vya habari vimesema kwamba mkewe Lema na familia yake walikuwa wamekataliwa kuvuka mpaka na maafisa wa uhamiaji wa Tanzania kwenye mpaka wa Namanga, wakitaka ambatane na mme wake. Baadaye alitoa sababu kwamba anakwenda kuwatafutia watoto wake shule nchini Kenya. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerani, tukuletea makala kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambayo ni SBS.com.au Swahili, tukiletea makala haya moja kwa moja na vilevile, tukaleza kupata makala haya popote unapotusikizia kupitia app yetu ya redio ama SBS radio app. Kama unapenda tukiangazia moja kwa moja kwa, kwa sasa, taarifa za michezo ni kwamba mchezo ama tume la mchezo wa NBL limezindua mpango wa maridhiano ambayo itakuwa ni hatua ya maridhiano mapema kuweza kuboresha njia kwa wachezaji wenye asili ya kiaborijina na Torres Strait ama wana visiwa Torres Strait kuweza kushiriki katika mchezo huo wa NBL kupitia mpango huo, na itakuwa ni hatua thabiti ambayo Bwana Jeremy Loeliger amesema kwamba itaweza kuwasaidia wengi ama asilimia hamsini kuweza kuwekezwa kwa wale ambao wanapokea mchezo huo ama wanacheza na, na kushiriki katika mchezo huo katika vilabu tofauti. Ilisema kwamba wachezaji wa asili hapa nchini Australia watakuwa na fursa ya kuweza kushiriki na kuweza kutafutwa, kuweza kupewa fursa za kucheza katika mchezo huo, na pia anasema nchi yetu ni kubwa sana, na kwa mara, ama muda mrefu wachezaji wa, wa kiaborijin na, na wanavisiwa Torres Strait huwa hawapewi fursa sawia na zingine za kuweza kuonekana kama wengine. Kwa hiyo tumepata namna ya kupata suluhu kwa NBL kwa kipekee kuweza kuweka wadau kushiriki na kuweza kutambua vipaji na kuweza kusherehekea mabingwa ambao wataweza kupewa fursa ya kushiriki katika mchezo huo na kuweza kuwapa nafasi ya kuweza kujionyesha na kujiweka mbele katika mchezo huo. Na mashirika tano ya kitaifa yameongeza upya ahadi zao za kufanya kazi na shirika linalokabiliana na vurugu dhidi, kwa jina la Our Watch, kwa ajili ya kusitisha vurugu dhidi ya wanawake. Mashirika ya michezo ya AFL, NRL, Rugby Australia, Netball Australia netball pamoja na Football Federation Australia yamesaini kauli ya uongozi kwa swala hilo. Mashirika hayo yatatumia ushawishi wao wa pamoja kuhimiza usawa wa jinsia, utofauti pamoja na ujumuishi katika sehemu zao za kazi pamoja na katika viwanja vya michezo. Alipozungumzia hoja hiyo, mkurugenzi mkuu wa shirika la NRL Andrew Abdo amesema spoti inaweza leta mabadiliko katika jamii pana na This is a real, uh, opportunity for us to unite. Hii ni fursa halisi kwetu kuungana. Spoti ina uwezo wa kuunga na vijana ni lugha ambayo kila mtu anaelewa bila kujali matamaduni na wanakotoka au mazingira yao ni gani. Mkurugenzi mkuu wa mchezo wa AFL Gillon McLachlan, wakati huo, amesema kwamba mchango wa wanawake katika spoti ni muhimu sana, na shughuli na michango ya wanawake itasaidiwa katika ushirika huu. Kwa sababu ni kipaumbele changu, timu yangu ya usimamizi na tume kwa kwa miaka saba hadi miaka minane ya mwisho, alisisitiza bwana McLaughlin. Na wasikilizaji wote ambao wanakabiliana na, na swala liliyozima la vurugu dhidi ya wanawake wanaweza kupokea msaada wa kuweza kuwasiliana na kupiga simu namba ifuatayo moja nane sufuri sufuri saba tatu saba saba tatu mbili tena moja nane sufuri sufuri saba saba tatu mbili. Iwapo wanakabiliana na changamoto za vurugu za nyumbani ama vurugu dhidi ya wanawake, piga simu namba hiyo moja nane sufuri tumalize makala haya ya habari tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali hewa tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 18.9 Melbourne zikiwa ni 31.4 Brisbane 22.6 Perth 17.8 Adelaide ni 34.3 Hobart zikiwa ni 23.4 Canberra 23.8 Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 34.3 kufikia hapo mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine maana kujia muda usio mrefu waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.