Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Waweza sikiza makala haya kupitia redio na moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala picha na video tulizochapisha pale kwa matumizi yako, anwani ni Facebook.com mkwaju SBS swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia waandamanaji nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameshambulia vituo vinavyotumiwa kuchunguza kesi za ebola baada ya kukasirishwa kwa majaribio ya kuwatenga katika mchakato wa kupiga kura katika uchaguzi wa urais nchini humo. Uchaguzi huo ambao mara ya kwanza uliratibiwa kufanywa mwaka elfu mbili kumi na sita uliahirishwa mara kadhaa na sasa sehemu za nchi hiyo zinakumbwa kwa vurugu pamoja na madai ya ufisadi. Vikosi vya ulinzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maarufu kwa ufupi kama DRC, vilitumia risasi na gesi za kutoza machozi kuwatawanya waandamanaji ambao walikuwa wakichoma mahema pamoja na vifaa katika zahanati ambako kesi za virusi vya Ebola vinachunguzwa. Kisa hicho kilitokea katika mji wa mashariki wa Beni, ambako ni moja ya maeneo ambako shughuli za upigaji kura ya urais umeahirishwa tena. Tume ya uchaguzi imesema kuwa mlipuko wa Ebola katika maeneo hayo ni moja sababu ya kuahirishwa kwa uchaguzi wa urais katika maeneo hayo, ila baadhi ya wakazi wa, wa maeneo husika wanalaumu mamlaka kwa kujaribu kuiba kura katika maeneo hayo ambayo ni ngome ya upinzani na rais anayeondoka madarakani Joseph Kabila. Hali hiyo ilifanya mwandamanaji huyu utakayesikia ya sauti yake punde kuamini kuwa mlipuko wa ebola ni kisingizio cha kuvuruga uchaguzi, akisema kwamba ni kwa nini serikali haijali hali hii? Tuliambiwa kuwa ebola iko hapa, tulikubali hali hiyo, ila leo wametuambia hatutapiga kura kwa sababu ya ebola, hata kama wao wenyewe wamesema kwamba ugonjwa huo unapungua. Marafiki wachache wamesema kuna ebola tena katika kanda hii, ila ni kwa nini unatuzuia kupiga kura? wanastari tueleza tatizo ni nini? Kwa sababu tumeteseka sana. Janga la ebola lilitangazwa mjini Beni mnamo mwezi Agosti mwaka huu 2018 na tayari limedai maisha ya watu 350. Kuna wasiwasi ugonjwa huo unaweza sambaa katika miji mingine mashariki mwa nchi hiyo na hata katika nchi jirani kama Uganda. Mwandamanaji huyu amesema kwamba maandamano yataendelea hadi watakaporidhika kwa sababu batutafute Sahi... wanastahili tupa rais mwingine ambaye ataongoza nchi yetu, na kama hali hiyo haifanywi, tutafanya fujo kuanzia leo hadi suluhu itakapopatikana. Kama inabidi tufe, basi iwe hivyo. Uchaguzi wa kumpata mrithi wa rais Kabila ulistahili fanywa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Rais Kabila alikuwa amehudumu kwa mihula miwili kama ilivyoruhusiwa kikatiba. Hata hivyo alisalia madarakani baada ya kutumia kifungo ndani ya katiba ambacho kilimruhusu kusalia madarakani hadi mrithi wake atakapochaguliwa. Maeneo mengi nchini humo yameratibiwa kuchagua mrithi wa rais Kabila tarehe 30 Desemba, na inatarajiwa rais mteule ataapishwa tarehe 18 Januari mwaka 2019, ila baada ya uchaguzi huo kuahirishwa tena mjini Beni na katika miji miwili ya Butembo na Yumbi, kura za zaidi ya wapiga kura milioni moja hazitahesabiwa. Kiongozi wa upinzani ni Martin Fayulu amesema kwamba bwana Kabila anajaribu kung'ang'ania madarakani na amemshutumu pia rais wa tume ya uchaguzi Corney Nanga kwa kumsaidia rais kusalia madarakani. Uh, is pushed by Mr. Kabila. Uh, bwana Nanga anasukumwa uh, na bwana Kabila kuandaa machafuko uh, na tunachoona leo ni kwamba hawataki uchaguzi wa haki na ulio wazi, ni kinyume ya sheria kabisa, alisistiza bwana Fayulu. Tarehe 26 Disemba, wawakilishi kutoka mataifa mnane barani Afrika walituma wajumbe kukutana na bwana Kabila kumwelezea wasiwasi wasi wao. hata hivyo Bwana Kabila amesisitiza hajafanya kosa lolote, na kwa tume ya uchaguzi haijakiuka sheria. Ameongezea kuwa Don't worry, the law has catered for such issues, usiwe na wasiwasi, sheria inashughulikia kila kitu. Kwa maoni yangu, tume ya uchaguzi imekuwa ikifanya kila kitu kwa mujibu wa sheria. Sidhani kutakuwa matatizo ya makubwa kuhusu wapiga kura milioni moja unaozungumza kuhusu Diar Congo haijawai kuwa na ukabidhaji wa mamlaka ya amani tangu nchi hiyo ilipopata uhuru toka kwa Ubelgiji mnamo mwaka elfu moja mia kenda na sitini. Machafuko mapya yamejiri wakati serikali imeamuru Umoja wa Ulaya iondoe mjumbe wake nchini humo. Hatua hiyo imejiri kulipiza kisasi kwa vikwazo ambavyo Muungano wa Ulaya imewekea maafisa 14 wa serikali ambao wanajumuisha waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa Rais Kabila. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Evan Young na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.