Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano jioni hii ya leo, tukiendelea na makala ambayo tumeandalia soko mbaozasia. Makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mraba swahili. Pia wazapata makala haya ma vipande vya makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mraba SBS swahili, na kama wataka kutuwasiliana nasi tuandikie kupitia barua pepe ya nwani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, wanawake nchini Australia sasa watasubiri muda wa miaka mitano kufanya mitihani ya saratani ya kizazi. Hii ni baada ya uzinduzi wa kampeni mpya ya mpango wa uchunguzi wa kitaifa vipimo hivyo vipya vitatumiwa badala ya vipimo vya zamani almaarufu papsmears na inatarajiwa vitapunguza idadi ya vifo kupitia ugonjwa huo kwa asilimia ishirini. Mamilioni ya wanawake nchini Australia wanatarajiwa kufaidi kupitia kuboreshwa kwa hatua za uchunguzi za uharibifu wa seli za kizazi. Inakadiriwa kuwa idadi ya wanawake wapatao wa milioni moja nchini wamechelewa kufanyiwa uchunguzi huo. Wataalam wanaohamasisha kundi hilo kushiriki katika mfumo huo mpya ambao kwa mara ya kwanza utafanyiwa uchunguzi wa virusi aina ya human papilloma virus ama HPV kwa ufupi. Kate Brown ndiye meneja wa kitengo cha uchunguzi wa saratani katika shirika la Cancer Council ya Victoria. It is a much more sophisticated test. Anasema ni mtihani wa kisasa zaidi, unatafuta virusi kama HPV. so, kirusi virus hiki ndicho kinasababisha mabadiliko ya seli ya hali ambayo inaweza geuka kuwa saratani ya kizazi. so, tofauti ni mtihani wa pap, ambao ulikuwa ukitafuta hitilafu. Mtihani mpya wa HPV utatafuta virusi vinavyosababisha uharibifu kwa hiyo tunachukua hatua za ziada. Saratani ya kizazi husababishwa na maambukizi kingono kupitia virusi fulani vya HPV. Aina mbili pekee ambavyo ni nambari 16 na 18 husababisha takriban asilimia sabini ya saratani ya kizazi pamoja na vidonda vya saratani. Wanawake hupokea mwaliko wao wa kwanza kufanyiwa uchunguzi wakifikisha miaka ishirini na tano. Profesa Karen Canfell ndiye mkurugenzi wa utafiti katika shirika la Cancer Council ya New South Wales amesema mabadiliko hayo ni mazuri kwa wahudumu wa matibabu pamoja na wagonjwa. Anasema hii inahusu kufanya mradi mzuri kuwa bora zaidi, na nadhani wanawake na madaktari wanataka kuona. Nadhani kitu cha pili ni wanawake sasa watafanya mtihani mara tisa tu au mara kumi maishani mwao, badala ya mara ishirini na sita maishani mwao. Hivyo ndivyo tulistahili fanya tulipofanya vipimo kila miaka miwili tukitumia Pap smear. Hali hii inafaidi wanawake na madaktari. Viwango vya saratani ya uzazi nchini Australia imepungua mara mbili tangu mradi wa uchunguzi wa saratani ya kizazi kwanza nchini mwaka elfu moja mia kenda tisini na moja. Inatarajiwa kuwa mradi huo mpya utasaidia kupunguza viwango hivyo zaidi, ila Bi Brown amesema bado kuna sehemu ya jamii ambayo ni ngumu kufikiwa na huduma hiyo People, with... kwa baadhi ya watu wametoka katika nchi ambazo huenda vipimo vya saratani ya kizazi si kawaida. Kwa baadhi ya wanawake, wana haya na wengine, vipimo hivyo si kipaumbele au wanasahau rahisi na wana vipaumbele vingine. Jamii zetu za waborijina wanavisiwa wa Torres Strait huenda wasishiriki katika vipimo hivyo pia, sawa na jamii ambazo Kiingereza si lugha yao ya kwanza. Pia wanawake kutoka mazingira magumu kiuchumi nao pia huenda wasishiriki amira ramanovich ndiye meneja wa elimu ya afya katika shirika la multicultural center for women's health alipozungumzia hoja hii alisisitiza kuwa elimu ni muhimu anasema the katika visa vingi hawana taarifa hawajui kuhusu huduma katika jamii ambazo wanaweza pokea wakati mwingine hata kama wanajua wanaogopa jinsi itakuwa je inakosesha starehe ni chungu Je, kutakuwa daktari wa kike na kadhalika? Biramanovich ameongezea kuwa ni muhimu pia kuunda mahali salama ambako wanawake hao wanaweza zungumza kwa uhuru. Biramanovich tena, huwa tunazungumza kuhusu pap smear na vipimo, vipimo vipimo vya maziwa na hali zingine za afya ya wanawake katika lugha ya tamaduni yao hali ambayo inasababisha tofauti kubwa kwa sababu wanajihisi huru kuuliza maswali na kuuliza kuhusu vitu ambavyo hawakuwa huru kuuliza mtu yeyote. Profesa Canfield amesema suluhu moja inaweza kuwa kuongezea chaguo la kujitegemea. That will be introduced... Anasema sehemu ya mradi ambao utawasilishwa mwaka ujao utaanzwa mwakaw ni wamzi wa kuchukua vipimo vya HPV. Fursa hiyo itakuwa kwa wanawake wanaofuzu kwa sababu hawajafanyiwa vipimo vya kutosha na wamechelewa kufanyiwa vipimo na wanasimamiwa na mhudumu. Wanawake hao wataweza chukua vipimo hivyo wenyewe. Huu ni uchaguzi mpya muhimu na utatusaidia sana. Tunatumai kuongeza viwango vya vipimo katika katikavikundi ambavyo right havijafanyiwa uchunguzi. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Andrea Nehoff na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Na kwa makala mengine kama haya, pamoja na taarifa zingine ambazo tumepeusha hapo awali, tembela tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji swahili.