SBS Radio. Katika vichwa vya habari leo hii, New South Wales au jimbo la New South Wales latangaza kutokuwa na virusi vya korona eh, kwa siku ya pili mfululizo. Na muungano wa wafanyabiashara ndogo ndogo wawalilia serikali kubadilisha sheria za job keeper. Na waziri mkuu wa Australia adai uzoefu wa nchi za nje utazingatiwa katika chanjo hapa nchini. Na katika habari za kimataifa uh, IMF yatilia wasiwasi e, uporomokaji uchumi e, duniani. Na katika habari za michezo uh, michezo hususan hapa michuano ya wazi ya tenis eh, Niki Curius eh, amnyooshia kidole Novak Yokovich kwa kumwita yeye anatumiwa kama chombo. Hii ni taarifa ya habari kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jina langu ni Frank Mtao. Tunaanza na habari za kitaifa. Jimbo la New South Wales limesema hakuna kesi mpya za COVID-19 zilizopatikana hapa ndani ya jimbo hili e, kwa siku ya pili mfululizo, lakini maambukizo mawili yamegunduliwa kwa wasafiri waliorudi, walioko karantini za hotelini. Daktari Jeremy Macnoti wa kitengo cha afya New South Wales amesema kiwango cha chini cha upimaji pia kinahusika. There were 10,621 tests reported to 8 o'clock last night. Kulikuwa na vipimo elfu kumi mia sita na ishirini na moja viliripotiwa hadi saa nane usiku jana ikilinganishwa na elfu nane mia saba sabini na tatu katika siku iliyopita. Nambari hizi za chini za upimaji zina wasiwasi. Afya ya watu wa jimbo la New South Wales kitengo cha afya inaendelea kusisitiza kuwa watu wakapime ikiwa wanapata dalili zozote za homa au mafua. Viwango vya juu vya upimaji ni ufunguo wa juhudi zetu za kutambua visa vya COVID-19 na kuzuia virusi kuenea. Hii ni haswa maeneo ya magharibi na kusini magharibi mwa jiji la Sydney, alisema eh, Daktari Jeremy McNo. Kiongozi wa kitengo cha biashara ndogondogo na masuala ya familia Kate Carnell anahimiza serikali ya shirikisho kubadili sheria za job keeper E, kuruhusu kampuni zinazoangaika kuchukua wafanyakazi kuziba nafasi uchumi unaporejea kutoka kwa mgogoro wa COVID na kazi zaidi zinapatikana. Bikano amesema wafanyabiashara wadogo wadogo ambao bado wanajaribu kupata nafuu wanapoteza wafanyakazi na hawawezi kuajiri wafanyakazi chini ya sheria za Job Keeper. Hii inakuja wakati baraza la huduma ya jamii la Australia linataka kuongezeka kwa kiwango cha muda mrefu cha Job Keeper na angalau basi dola 25 kwa siku ili kuhakikisha watu wanaweza kumudu masuala ya msingi na serikali ya shirikisho imeonya familia kuwa waangalifu wakati wa kununua vitu vya kurudi shuleni au vifaa vya kurudi shuleni. Waziri msaidizi wa ulinzi Andrew Hastie anahimiza wazazi kuwa macho wakati wa ununuzi e, katika mitandao. Mahitaji hayo ya shule ya mwezi huu na ununuzi wa kurudi shuleni unafungua fursa kwa wahalifu wa mtandao kuwashambulia. Na katika taarifa nyingine ya hapa nchini Australia au ya kitaifa waziri mkuu Scott Morrison amesema uzoefu na utaalamu wa kimataifa utazingatiwa katika chanjo ya kitaifa ya virusi vya korona hapa Australia. Hii inakuja baada ya vifo 33 e, kutangazwa nchini Norway e, tangu kuanza kwa mpango wa chanjo ya Pfizer BioNTech nchini. Maafisa wa afya wa Norway wamesema hakuna uhusiano uliowekwa kati ya chanjo hiyo ya Pfizer BioNTech ya covid-19 na vifo baada ya chanjo hiyo nchini humo. Bwana Morrison anasema serikali ya shirikisho ni mdhibiti, na mdhibiti wa Australia yo e, utawala ya bidhaa za tiba TGA inakagua tukio hilo na inazungumza na maafisa wa huko, Norway. Na waendeshaji wa utalii wanakabiliwa na vizuizi vya mipaka vya kimataifa wanaomba msaada zaidi kutoka kwa serikali ya shirikisho wa Australia. Wanaonywa kuwa safari ya kimataifa haitawezekana kuendelea hadi mwaka ujao, yaani 2021, hata kama chanjo za covid zinaanza kutolewa mwezi ujao. Mtendaji mkuu wa jukwaa la utalii na uchukuzi Mag Osmond anasema sekta hiyo haiwezi kuishi kwa kusafiri nyumbani pekee, haswa ikiwa mipaka ya serikali inaendelea kufungwa. No say... tutahitaji msaada wa serikali hakuna kulikimbia hili siwezi kusema wazi zaidi hatuwezi kupona bila mipaka ya kimataifa e, kuwa wazi na tunaweza tutaishi isipokuwa suala la mpaka wa serikali tatuliwe ikiwa tutakuwa tuna tasnia ya utalii katika e, muda wa miezi 18 tutalazimika kuangalia msaada wa serikali katika ngazi ya jimbo na serikali ya shirikisho na kwa kumalizia tu taarifa hii tunaambia, shirika la afya ulimwenguni limeonya vifo vya ulimwengu kutokana na virusi vya korona inatarajiwa kuongezeka zaidi ya laki moja kwa wiki hivi karibuni. Wataalamu wanasema data zao zinaonyesha eneo la Marekani lilikuwa na asilimia 47 ya vifo vya sasa ulimwenguni. E, kuna zaidi ya vifo milioni mbili vinavyohusiana na COVID tangu kwanza kwa janga hili. Na kwa taarifa yetu tunakamilisha taarifa habari ya kitaifa katayari, basi kusikiliza habari za kimataifa e. Katika habari za kimataifa tunaanza na habari kutoka Uingereza, inasema waziri wa mambo ya nje ya Uingereza Dominic Raab anasema, Uingereza ina wasiwasi sana juu ya utawala katika visiwa vya Virgin vya Uingereza. Bwana Rabu amesema eneo la Uingereza la ng'ambo lililoko katika Caribbean mashariki mwa Puerto Rico linahusika na masuala ya uharifu. Na mkuu wa shirika la fedha la kimataifa IMF amesema mtazamo wa uchumi wa ulimwengu bado hauna uhakika. Mkurugenzi mtendaji Kristalina Georgieva ameonya janga la virusi vya corona linaendelea kuharibu tumaini la kiuchumi, wakati utofauti unaokuwa kati ya nchi tajiri na maskini utahitaji IMF kupata rasimali zaidi. Ugawaji mpya wa sarafu ya IMF yenyewe haki za miongozo maalum itazipa nchi nafasi zaidi ya fedha eh, kushughulikia shida za kiafya na kuharakisha hatua za uchumi wa kidijitali na uchumi wa kijani yaani, uchumi unaojali mazingira eh, kwa kupunguza utoaji wa hewa chafu za viwandani na kuzuia ukataji miti. Na Marekani imesisitiza wito kwa China kuruhusu timu ya wataalam kutoka shirika la afya ulimwenguni WHO ichunguze asili ya ugonjwa wa korona. Wachunguzi wanalenga kuhoji walezi, wagonjwa wa zamani na wafanyakazi wa maabara katika jiji kuu la Wuhan. Garet Grespy wa idara ya afya na huduma za binadamu ya Marekani anasema China inapaswa kushiriki matokeo yoyote ya kisayansi katika sampuli za wanyama binadamu na mazingira zilizochukuliwa uko Wuhan, ambapo virusi vya SARS COVID 2 inamanyika kuwa viliibuka mwishoni mwa mwaka 2019. Anasema timu ambayo mwishowe ilifika wiki iliyopita itafanikiwa tu ikiwa e, watapata habari ifuatayo ambayo sasa inamiliki, ma, ma, ambayo inamilikiwa na mamlaka ya Wachina. E, kwanza tafiti zote zitatayarishwa nchini Uchina juu ya uwepo mlolongo wa maumbili ya SARS-CoV-2 na upimaji wa nyama katika mkoa wa Hubei, e, sampuli za mazingira kutoka sokoni, uchambuzi wa kulinganisha wa data za maumbile na sampuli alisema Gareth Crispi, akitupa lawama kwamba yote yanaweza kufanikiwa ikiwa China itaweza kuruhusu hizo data au tunasema hizo taarifa alizokusanya mwanzo e, kuweza kuachiwa kuweza kuwafikia ili waweze kuchunguza na kwa taarifa hiyo tunakamisha taarifa habari ya kimataifa tuende basi tukasikilize e, viwango vya, vya ubadilishaji fedha katika maduka ya fedha Dola ya kili Marekani iliuzwa sawa na dola moja nukta mbili Australia, wakati dola moja Australia iliuzwa sawa na shilingi 1789 na dola moja ya Australia ilizo sawa na shilingi e, 84 za Kenya wakati shilingi 2889 za Uganda uliweza kupata kwa dola moja wakati dola hii moja ya Australia ilikuwa ni sawa na faranga 1520 na faranga 7764 za Rwanda uliweza kubadilisha kwa dola moja na dola hii moja ya Australia ilikuwa ni sawa na faranga 1500 na mbili. Na twasa tukaangalie au uh, tukasikilize dimba la michezo linasemaje. Katika michezo, mchezaji tenis wa Australia Nick Kyrgios amemkosoa Novak Djokovic akimwita kifaa au chombo cha kuandikia uandaaji wa uh, michuano ya Australia ya wazi, akiwataka wapunguze vizuizi vya karantini kwa wachezaji e, kuna wachezaji 72 katika karantini ngumu na wawezi kufundisha nje ya vyumba vyao vya hoteli kwa siku kumi na nne baada ya majaribio ya chanjo ya COVID kurekodiwa kwenye ndege za kukodishia e, mashindano hayo au za kuwaleta kwa ajili ya mashindano hayo, mchezaji wa zamani wa tennis na kocha Roger Rashid amesema wachezaji walikuwa wanajua hatari na lazima wazingatie sheria. Hiyo imekuwepo uh, toka the mwanzo wachezaji wamearifiwa so management zao na timu zao. Kwa hivyo nadhani lazima uelewe kwamba mara tu utakaporuka kuingia nchini, nchi nyingine, unakaa kwa hali na sheria zao kwa afya na ustawi wa nchi hiyo. Kwa hivyo ndio hali unayocheza nayo, alisema mchezaji wa zamani huyo wa tenis, kocha na kocha Roger Rashid. E, michuano ya wazi ya Australia imepangwa kuanza tarehe 8 Februari, wakati huo fainali za kombe la Davis 2021, yani mwaka 2021 zitafanyika kwa zaidi ya siku 11 badala ya saba. Shirikisho la tenisi la kimataifa ITF limesema michuano hiyo inaweza kufanywa katika miji mitatu. Na katika taarifa nyingine, ligi kuu ya Uingereza imeendelea tena leo hii alfajiri e, baada ya Arsenal kuingia dimbani kuwakaribisha katika uwanja wa Emirates, kuwakaribisha Newcastle na imeweza kuwababua Newcastle kwa mabao matatu kwa bila, magoli mawili yaliyofungwa na Abu Mayang na lile lingine lilofungwa na Saka liliweza kuifanya Arsenal E, kutoka katika nafasi yake iliyokuwa inajiongea nyongea nafasi ya kumi na moja e, mpaka kufikia e, katika nafasi ya kumi na kwa sasa inashika nafasi ya kumi ikiwa imeishusha Aston Villa katika nafasi hiyo na kuwa katika nafasi ya kumi na moja wakati Leeds iko nafasi ya kumi na mbili lakini kwa kuangalia e, msimamo huo Aston Villa ana mechi 15 wakati Arsenal na mechi 16. Na kwa hivyo Aston Villa yuko nyuma e, anaua na mechi nne mkononi, ikiwa amezidiwa tu pointi moja na Arsenal. Hivyo Arsenal wamekaa kwa muda e, katika nafasi hiyo, ikiwa Aston Villa atashinda hata mechi moja katika mechi zake zilizofuata na kwa taarifa hiyo e, tukamilishe basi e, taarifa hii habari kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa. Tutaendelea baadaye kupata pia habari zingine zaidi za michezo katika duru la michezo, na kwa sasa tuisikilize utabiri wa hali ya hewa. Hapa Sydney kulikuwa na nyuzi joto 24 na wakati wa alfajiri kulikuwa na baridi mwanana na upepo wa hapa na pale. kule Brisbane kulikuwa na nyuzi joto 19, kulitawaliwa na jua. Ewe Perth nyuzi joto 32 na huenda kukaambatana na manyunyu wakati wa usiku. Adelaide kulitawaliwa na jua nyuzi joto 36 na joto hilo litaendelea kufikia nyuzi joto 35 na wakati usiku pia wataendelea kuandamwa na joto. Huko Canberra nyuzi joto 29 kulitawaliwa na jua. Hobart nyuzi joto 29 jua. Kule Darwin nyuzi joto 17 kulikuwa na wingu na kulikuwa na wingu ambalo lilikuwa limetanda kwa sehemu zote. Na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa habari ya hapa Australia, kutoka hapa Australia na nje ya Australia, yani kitaifa na kimataifa. Endelea kuwa nasi basi, tumekuandalia makala kemkem hususani kem. kuongea na wafanya biashara na vile vile kujua hali ilivyoko nchini Uganda kwa undani zaidi kutoka kwa uandishi wetu, na vile vile makala yaliyoandaliwa na mtayarishaji wetu mkuu Gode Migerano. Jina langu naitwa Frank Mtao, endelea kuwa nasibu.