Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodo Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anani ambayo ni, ni sbscomau mkwaju swahili. Azapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambako kuna makala mengi tuliochapa pale pamoja na mijadala inaoendelea pale kuhusu maswala mengi na tofauti. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS Swahili, na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala matumwandalia, wakati athari za janga la coronavirus zinakaba sehemu za uchumi, taarifa mpya zimemulika kiwango cha magumu yanayowakabili wahamiaji wa muda nchini Australia, mwito mpya umeihamasisha serikali ya shirikisho iongeze msaada wake kufuatia kutolewa kwa takwimu zinazozua hofu ambazo zimeweka wazi madhara kwa watu ambao wako hatarini. Renata Tavares Silva ni mwanafunzi wa kimataifa anayeishi mjini Sydney na kwa sasa hana kazi ila tofauti na wanafunzi wenzake ambao ni raia au wakazi wa kudumu nchini Australia ambao wanaweza tegemea msaada wa serikali. Mwanafunzi huyo wa kimataifa kutoka Brazil hana pa kukimbilia kupata msaada, kama anavyosema hapa It's simply terrified. Each way you look, kimsingi inaogofya kila unakotazama, unahisi kama hauna pa kwenda. Mwanafunzi huyo mwenye miaka 27 ameishi nchini Australia kwa muda wa miaka mbili na anakaribia maliza stashahada yake ya usimamizi wa kidijitali katika shule ya kibiashara ya Kaplan. Renata alikuwa akifanya kazi katika hoteli moja mjini sini, ila COVID 19 ilipogonga na viwango vya wateja vilipopungua naye pia alionyeshwa mlango This year, when I'm about to finish school, mwaka huu ninapokaribia maliza shule nimepoteza kazi yangu, nitaishije? aliuliza bireneta Tangu wakati huo Renata hajafanikiwa kupata kazi na anategemea sasa mapato ya mpenzi wake kwa maisha ya kila siku. Kama alivyogundua shauku ya kupata kazi tena, huweka mamilioni ya watu ambao ni takriban milioni mbili, ambao wako nchini kwa visa za muda, katika hatari kubwa ya unyonyaji. Amesema aliambiwa afanye majaribio katika mgahawa mjini Sydney, ila akaja kuelezwa kuwa anastahili fanya kazi kwa masaa matano bila malipo. Bi Renata anasimulia zaidi. Hey, alisema ukipita you muda wa majaribio, naweza kulipa parally. dola 17 kwa saa. Kauli hiyo ilinifanya nikiri nastahili ondoka sehemu hiyo. Kima cha chini cha malipo nchini Australia ni dola 19 na senti 84 kwa saa. Renata ameripoti biashara hiyo kwa msimamizi wa haki za kazini ila wizi wa mapato ni sehemu tu ya tatizo. Utafiti wa kitaifa uliowashirikisha watu elfu tano wenye viza za muda, asilimia 67 yao wana viza za wanafunzi na wametoa picha inayohuzunisha kuhusu madhara ya janga hilo. Utafiti huu uliofanywa na chama cha muungano wa wafanyakazi cha jimbo la New South Wales kati ya Machi na Mei ulipata kuwa asilimia 65 ya walioshiriki walipoteza kazi zao na asilimia 39 hawakuwa na hela za kutosha kumudu mahitaji yao ya maisha ya kila siku. Asilimia 34 tayari walikuwa hawana makazi au wanakaribia kufukuzwa wanakoishi kwa sababu ya kutolipa kodi, na asilimia 23 na kati yao walikuwa wanachangia chumba cha kulala na watu wengine kwa ajili ya kupunguza gharama, na asilimia 43 kati yao mazingira waliyomo yaliwalazimisha kutakula kila mara. Katibu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi vya New South Wales Mark Moray amesema kwamba wahamiaji wa muda ambao wako hatarini wa nchini Australia hawastahili tupwa au kupuuzwa kwa sababu bila msaada tunawaingiza tu si katika umasikini ila katika unyonyaji. Na tunachosema sasa home, ni umehamasishwa so uje hapa, umelipa kodi zako, like hauwezi rudi nyumbani na kwa hiyo tutakutupa. Hivyo sivyo nchi kama Australia hufanya, hayo siyo maadili yetu, alisisitiza Bwana Mori. Matokeo ya utafiti mwingine wa kitaifa uliofanywa na chuo cha teknolojia cha Sydney almaarufu kwa ufupi UTS pamoja na chuo cha New South Wales kinachojulikana kwa ufupi kama UNSW umeonyesha magumu ya kifedha miongoni mwa kundi hilo yana uwezekano wa kuwa mabaya zaidi katika miezi ijayo. Matokeo ya tafiti hizo yamesababisha msukumo mpya kwa serikali ya shirikisho iongeze muda wa utoaji wa mifumo yake job seeker na job keeper kwa wahamiaji wa muda. Profesa Mshiriki Loriberg kutoka UTS amechangia baadhi ya matokeo na shirika la habari la SBS. Well, zaidi ya nusu ya washiriki wetu elfu sita walisema Julai kuwa walidhani hali yao ya kifedha itakuwa mbaya zaidi katika miezi sita ijayo, na hiyo ilikuwa kabla ya hatua ya pili ya vizuizi kuanza jimboni Victoria. Australia ni ya kipekee duniani kwa jinsi inavyowahudumia watu wenye like viza like za muda nchini. Mataifa kama Uingereza, Canada New Zealand and Ireland zote zimeongeza mafao kwa watu wenye viza za muda katika nchi hizo. Profesa Berg amesema pia kuwa msaada kutoka kwa serikali ni muhimu si tu kwa sababu za kibinadamu ila pia kwa sababu za kiuchumi. Wataalamu wamesema jinsi watu wenye viza za muda wanavyohudumiwa inachafua sifa ya Australia ngambo. Profesa Lori Tanner: asilimia hamsini na tisa ya wanafunzi wa kimataifa pamoja na wanaofanyia kazi likizoni wametueleza kuwa kuna uwezekano hawatapendekeza Australia kama sehemu ya kusomea au kufanyia likizo tangu kupata uzoefu wao wa COVID. Ni wajibu wa serikali ya shirikisho kuchukua hatua na kutoa msaada kwa wenye viza za muda ambao walipoteza kazi, ambako walikuwa wakilipa kodi na kutoa mchango mkubwa katika jamii ya Australia. Kupanua mifumo ya job kipe na job sika kwa ajili ya kujumuisha kila mtu ambaye ana viza ya muda inaweza gharimu dola bilioni ishirini za ziada kwa muda wa miezi sita. Alan Tudge ndiye kaimu waziri wa uhamiaji alitumia shirika la habari la SBS kauli ifuatayo: daima kumekuwa matarajio kuwa watu wenye viza za muda wanaweza jimudu wakiwa nchini Australia. Tumewezesha watu wenye viza za muda kupata mafao yao ya kustaafu na tumerahisisha mipangilio ya viza. Kipaumbele chetu ni ustawi wa raia wa Australia na wakazi wa kudumu. Wakati huo huo, Reneta anatumai kuwasilisha ombi la viza ya wahitimu na baki nchini in Australia atakapomaliza shahada yake. I hope I don't have to leave, natumai haitakuwa lazima. I love niondoke kwa sababu here, napenda hii nchi, napenda kuwa hapa, really ni ndoto ambayo imetimia ninataka chukua faida ya miaka hii mingine miwili that that ambayo bado ninayo. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti hii sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Catalina Flores na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.