Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya Idha ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari, anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, utafiti mpya wa kituo cha ubora wa kazini cha chuo cha kusini Australia umebaini kuwa takriban theluthi moja ya watu wazima wanaotafuta kazi hukabiliana na swala la ubaguzi wa umri wanapotafuta ajira, na muda unaohitajika kwa watu ambao wana zaidi ya umri wa miaka hamsini na tano wanaotafuta ajira, muda huo unaweza fika hata wiki sita. Kwa hiyo unaweza endeleaje kuwa katika hali chanya unapotafuta ajira mpya? Valwood amekuwa akifanya ajira kupitia mikataba tokea alipopoteza kazi yake ya usimamizi ambayo ilikuwa ni kazi ya serikali miaka kadhaa iliyopita. Tokea wakati huo hajafanikiwa kupata kazi nyingine ya kudumu, katika mazingira magumu ya siku hizi katika soko la ajira ambako zaidi ya nusu ya Waaustralia wanaofanya kazi hawana kazi za kudumu. Hata kama Bi Wood kwa sasa anafanyia kazi kampuni ya simu hakuna dhamana ya kuwa na usalama wa kazi katika mazingira magumu kama anavyoelezea Biwood. Kama hupati dola mia ya mauzo katika you know, masaa matatu lie. Ya kwanza kazi I'm yako imekwisha. Unajua, hauwezi ishi na kuumudu gharama zote kwa malipo ya masaa matatu kwa siku. Biwood ameongezea kuwa umri wake wa miaka 56 unamana bado anaangalau miaka kumi ya kufanya kazi katika juhudi ya kulinda kazi yake kwa siku za usoni, Biwood amesimamisha kazi yake kwa muda anapofanya masomo ya kuwa mfanyakazi wa jamii katika tef Queensland. I'm hoping not to go back there anyway. I'm hoping that, natumai sitarudi huko I'm tena. To, natumai masomo ninayofanya yatanisaidia kupata kazi tofauti. Theluthi moja ya tano ya wanafunzi wa tef Queensland ni wenye zaidi ya umri wa miaka 40. Thomas Lilman ni mshauri wa ajira katika chuo hicho na amesema kwamba ameona ongezeko la wahamiaji makame na wakimbizi ambao wana zaidi ya miaka 40 na 60 wakifanya elimu ya juu baada ya kumaliza masomo yao ya Kiingereza. Anasema kwamba wanafunzi hao kulingana na unakotoka wanaweza pata kazi baada ya kujifunza Kiingereza, ila wanaweza pata pia hata kama wanauelewa so wa juu wa Kiingereza, uzoefu wao wa zamani pamoja na elimu yao haitoshi kupata kazi. Kwa hiyo wanaweza fanya masomo mengine kama mbinu ya kuboresha uwezo wao wa kuajiriwa. Liliman ameshauri kuhakikisha ujuzi wako wa kazi pamoja na ujuzi wako wa kidijitali unaambatana na soko la ajira la sasa ili kuwa na matokeo bora ya kazi. Bwana Liliman tena Like ni vizuri kufanya utafiti wa soko la ajira kupitia mitandao kama sik, kuona kile ambacho sekta inaomba ili kuona mageuzi ambayo hayakuwa ulipokuwa ukitafuta kazi mara ya mwisho. Kuna ujuzi ambao watu wanatafuta ambao huenda unao na unaweza kufaidi. Kama ni hivyo, unaweza pata huo ujuzi wapi iwapo unatafuta kazi au unafanya masomo ya kupata kazi mpya? Hali yako ya kujiamini inaweza athirika unapokuwa na muda mrefu bila ajira. Kwa mujibu wa mkufunzi wa ajira Jacki Rochester, mara nyingi hisia za watu katika kundi la wenye zaidi ya miaka 55 ni kujitenga na watu katika mitandao yao, na kinachofuata ni kwamba itakuwa vigumu sana kupata kazi. B. Rochester ameongezea kuwa watu ambao wamefanikiwa kufanya mageuzi ni watu ambao wanafikiria wanachotaka fanya na wako wazi kusikiza aina tofauti ya maoni na majukumu ambayo yanawaruhusu kujiendeleza. Birochester tena exactly, huenda isiwe walichokuwa wakifanya kabla, ila wakiendelea kujumuishwa na watu na pia wakiendelea kufanya vitu ambavyo vinawapa really fursa ya kutumia ujuzi au kujifunza up, ujuzi mpya, nadhani itakuwa muhimu kuhakikisha ustawi wa watu na hali yao ya kujiamini. Birochester amepata pia kuwa wanaotafuta kazi ambao walizaliwa ng'ambo na wana umri zaidi ya hamsini huwa na ustahimilivu zaidi kuliko wanzao waliozaliwa nchini Australia, kama anavyoelezea hapa. Nadhani ni kwa sababu imewabidi wakikabiliane na, na mageuzi ambayo hayakutarajiwa katika maisha yao na imewabidi wafanye mageuzi na wakubali kuwa hakuna kitu maishani kinachodumu. Hata kama inaweza kuwa kero kubwa kutokuwa na ajira ukiwa na miaka 55 na zaidi, birochester amedokeza ni muhimu kutambua malengo na matokeo unayotaka kwanza. Hatua inayofuata ni kuwa wazi na mwaminifu kuhusu hali yako, kwa sababu kuna uwezekano wa ajira yako ya usoni huenda ikatoka kwa mtu unayejua au kupitia mtu ambaye walijua. Birochester tena Huwa wazi that na mwaminifu na kila mtu unayejua ambao aliachishwa kazi, na kuzungumza kwa ujumla, na kujuza kila mtu mtuu unatafuta kazi, kwa sababu watu hawawezi kusaidia kama hawajui. Huku tayari kupata mwaliko wa kazi, na mara nyingi huwa anapendekeza kwa watu wanaotafuta kazi kuwa like kazi, kazi, kazi za kujitolea zinaweza kuwa njia nzuri ya kutumia in a, in a ujuzi wako na kuendelea kushiriki katika jamii na kujua watu katika mtandao mpya. Unapokabiliwa na shida za kifedha, unaweza fuzu kupata msaada kutoka Centrelink kama wewe ni raia wa Australia, kama una viza maalum ya ulinzi au kama wewe ni mkazi wa kudumu nchini Australia. Mandy Batton ni afisa wa huduma za taarifa za fedha katika shirika la Centrelink. Anaelezea zaidi kuhusu huduma wanayotoa. Malipo ambayo tunapokea wakati hauna kazi au unapotafuta kazi ni malipo haya, yatakusaidia wakati unatafuta kazi. Ili upate malipo hayo, unastahili shiriki katika shughuli zinazoongeza uwezo wako wa kupata kazi. Kiwango unachopokea hutegemea mazingira yako binafsi, ambayo yanaweza jumuisha hali yako binafsi, kama una watoto mchumba na malipo uliopata siku kumi na nne zilizopita. Siku za usoni zinazoonekana kuwa mbaya, hususan wakati utafiti mpya umebaini kuwa watu wenye zaidi ya miaka hamsini wanaotafuta kazi huchukua muda mara mbili zaidi kupata kazi kuliko watu wenye miaka kati ya kumi na tano na ishirini na nne. Hata hivyo, Thomas Lilliman ambaye hutoa ushauri wa kazi anaamini unapotengeza kwa makini ombi lako la kazi na hati yenye uzoefu wako wa kazi, ambayo haijumuishi miaka yako, watu wazima wanaotafuta kazi wanaweza jiuza vizuri kuliko washindani wao wenye umri mdogo. Bwana Liliman tena got a lot of they have a track of, wana uzoefu mwingi na wana historia ya mafanikio. Watu wazima wanapofikia like kiwango cha mahojiano wanaweza tumia uzoefu wao kujiuza, hali ambayo learning, inaweza wafanya an wawe wagombea wazuri, wazuri kwa kazi. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tambila tovuti yetu SBS.com.au mkoa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Emy Chanyowang na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.