Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migodi ya migerani, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kuna mengi ambao tumeandalia, lakini kwa sasa tutazamia swala zima la ukarabati. Baada ya janga, harakati za kujenga upya zimeanza katika sehemu nyingi za Australia zilizochomeka katika moto wa vichaka wa majira ya joto, ila wakati mioto ya mwisho inaendelea kuzimwa, waathiriwa wengi wanaanza kuhisi changamoto za kiakili zinazoletwa na kazi ngumu iliyo mbele yao. Shirika la huduma ya afya ya akili kwa jina la Lifeline limeshuhudia ongezeko kubwa ya wito wa simu katika historia ya shirika hilo ambalo limetoa huduma kwa miaka 57. Wanafunzi katika darasa la sita katika shule ya umma ya Camdenville ambayo iko katika vitongoji vya Sydney wanajenga upya nyumba za wanyama. Katriona Gehan ndiye kiongozi wa mazingira katika shule hiyo. Alipozungumzia ujenzi huo, alisema kwamba tunahitaji nyumba za wadudu na wanyama, so that they can hide from, ili waweze jificha kutoka kwa wanyama wakubwa. Shamba za nyuma ya nyumba katika vitongoji kwa sasa ndiyo kimbilio ya wanyama wadogo. Baada ya hekta milioni saba ya pori kuchomeka nchini kote. Costa Joidas ndiye balozi wa huduma ya ardhi katika shule hiyo amesema nyuki wenyeji wanatafuta maua, na wanyama wengine wanahitaji vichaka vya kujifichia ndani, kama anavyoelezea hapa. Wanyamapori wote na wadudu ilibidi wahame, na shamba zetu ndiyo fursa ya kuwadhibiti, kisha tunaruhusu kurejea polepole katika mazingira yao yatakaporejea katika hali nzuri. Ameongezea kuwa ukulima ni mbinu nzuri ya kujenga ujasiri wa afya ya akili kwa watu ambao wameathiriwa bwana Georgides tena. When we actually go into the garden and start planting. tunapoenda shambani na kuanza kupanda, tunapanda mbegu, tunatazama mbele na kuunda matumaini, tunawekeza kwa mtazamo tofauti. John Bragden ndiye mwenyekiti wa shirika la afya ya akili kwa jina la Lifeline amesema maelfu ya watu walioathiriwa kwa mioto hiyo wamepigia simu huduma hiyo ya ushauri wakiomba msaada tangu mwanzo wa Desemba mwaka jana. Ongezeko hilo kubwa la watu wanaopigia shirika hilo simu kuomba msaada limelilazimisha shirika hilo kuzindua namba maalum ambayo imetengwa kwa msaada wa waathiriwa wa moto vichaka. Namba hiyo ni 13457, tarudia 13457. Bwana Brokden na maelezo zaidi. Tunafanya hivi kwa sababu tangu mwanzo wa janga hili, mwanzo wa Desemba, simu kwa shirika letu zimeongezeka kwa asilimia kumi na hali imeendelea kuwa hivyo kwa ongezeko la asilimia kumi na kuna siku ambapo zimeongezeka kwa asilimia kumi na nne. Shenfit Simons ndiye kamishna wa huduma ya moto ya vijijini jimboni New South Wales. Alipozungumzia swali hili, alisema kwamba wazima moto nao pia wanahisi machungu baada ya miezi ya kukabiliana na moto katika mistari ya mbele, na kuna hisia ya hatia miongoni mwa watu wengi wa kujitolea, ambapo wanahisi hawakufanya vya kutosha, hawakuokoa kila kitu. Kwa bahati mbaya, kama tulivyojaribu kusema mara kadhaa, chini ya aina ya mazingira ambayo tumepitia, kimsingi hauwezi okoa kila kitu, na ninajua watu wangu wanahuzuni na ninajua wazima moto na wafanyakazi wa huduma ya dharura ambao wako katika mistari ya mbele kote jimboni New South Wales na kwingineko wanakerwa na msimu huu wa moto. Bwana Fitsimon alisema. Licha ya machungu hayo yote, pamekuwa afueni pia. Hiyo ni sauti ya nyimbo katika tamasha ambapo wasanii wenyeji walishirikiana na wasanii wa kimataifa katika tamasha maalum mjini Sydney ambako maelfu ya watu walihudhuria tamasha ya kufanya mchango kwa waathiriwa wa moto huo wa vichaka. Takriban dola milioni kumi zilichangwa katika tamasha hiyo kuwasaidia wa Australia kuanza maisha na kujenga upya. Iwapo wewe ni mwathiriwa wa janga hili la moto wa vichaka, ama unamjua mtu yoyote aliyeathiriwa na anaweza hitaji ama kufaidi kupitia msaada wa ushauri, unaweza ukawasiliana na shirika la Lifeline. Namba ya wasimu ni moja tatu nne tano saba. Nitarudia moja tatu nne tano saba. Unaweza tembelea tovuti yao pia kupata maelezo ya ziada pamoja na taarifa zingine ambazo zinaweza kusaidia. Anwani yao ni Lifeline.org.au. Nitarudia tena, Lifeline.org.au na namba ya simu tena, iwapo ungependa kuzungumza na mtu yoyote pale, namba yao ni 13457 nitarudia tena 13457. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala tuliowaletea hapo awali Tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaone ambayo ni facebook.com mkwaju sbs Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Lucy Mary na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.