Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni naundani ambayo ni sbscoau mkwa juu swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook naunani ambayo ni facebookcom mkwa juu SBS swahili. Tuanze makala ya leo kwa tathmini yaliyojiri wiki hii tukianzia jimboni Victoria ambako wakazi wa jimbo la Victoria wameanza kuishi chini ya masharti makali ya vizuizi kwa muda wa siku tano, wakati mamlaka wanafanya kazi kuzuia usambaji wa aina ambukizi ya COVID-19 kutoka Uingereza. Safari za ndege za kimataifa zimesimamishwa kwa muda, wakati mfumo wa karantini wa hoteli unakabiliwa na no ukosoaji. Kuna wito pia kwa biashara zipokee msaada kufunika hasara zitakazopata katika wikendi ya siku ya wapendao pamoja na katika sherehe za mwaka mpya wa Kichina. Msafiri aliyekuwa ndani ya karantini katika hoteli ya Holiday Inn ambayo iko karibu ya uwanja wa ndege wa Talamarine mjini Melbourne ametambuliwa kuwa ndio chanzo cha mlipuko mpya wa virusi ambavyo vimelazimisha jimbo hilo kuingia katika siku tano za vizuizi. Mwanaume huyo amelaumiwa kwa kutumia kifaa cha kimatibabu kwa jina la nebulizer alipokuwa ndani ya karantini, ambacho anadai alipewa ruhusa kutumia na maafisa wa karantini ndani ya hoteli hiyo. Nebulizer ni kifaa kinachokusaidia kupumua ndani ya mvuke kupitia barakoa au kifaa kinachowekwa mdomoni. Emma Kessa ndiye kiongozi wa mfumo wa karantini ya hoteli jimboni Victoria amesema: Msafiri huyo wa kiume hakueleza wafanyakazi wa karantini ya hotelini kuwa ana kifaa hicho cha kimatibabu. Naweza sema bila kusita kuwa hakuna ushahidi kutoka uchunguzi wetu kuwa aliarifu timu yetu ya afya au timu yetu ya operesheni. Ubishi huwa huyu alisema hivi, yule alisema vile kwa mara nyingine, we, hakuna atakayeshinda kupitia ubishi matches huu so ambapo tunagombana kwa sababu ya maswala haya ambayo ni ya faragha kwa kila mtu. Mlipuko huo ambao kwa sasa umesambaa na kufikia kesi 14, umesababisha hatua hiyo ya kufunga jimbo zima. Will Newton ni mmiliki wa hoteli kwa jina la Lava Restaurant mjini Melbourne, amesema hakuwa na wakati wa kutosha kujiandaa kwa vizuizi hivyo ambavyo vilitangazwa saa kumi jioni ya Jumaa tarehe kumi na mbili Februari. Inavunja moyo sana. Lazima nipige simu mia arobaini na nane kueleza watu kuwa tunahamisha sherehe na mlo wa tarehe ya wapendanao mwaka huu ili ifanyike wiki ijayo. Pia lazima tushughulikie swala la vyakula vya, vya ziada pamoja na pombe tulizoagiza. Tuna mamia ya vyakula ndani ya friji kwa sasa. Katika wiki ijayo tunatarajia kupoteza dola elfu arobaini. Kiongozi wa upinzani jimboni humo Michael B naye amesema kwamba fidia ya kifedha inastahili tolewa kwa wamiliki wa biashara. Wakati huo huo, kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amesema msaada kwa biashara unakuja na Uh, watu wengi wataumia, hii sio hali ambayo wakazi wa, wa Victoria wanataka kuwa ndani, ila siwezi so, kuwa na hali ambako katika wiki mbili tunatazama nyuma na kutamani tungelichukua maamuzi haya sasa. we'll napokea ushauri kufanya hivyo na unahusiana uh, uh, na sayansi uh, uh. Kuna maumivu huko nje na nitakuwa na mengi ya kusema kuhusu msaada wa biashara na wengine ambao wameathirika vibaya na hatua hii muhimu ya afya ya umma kulinda kila kitu tulichojenga. Chini ya hatua hiyo, wakazi lazima watii amri za kubaki nyumbani na vizuizi vingine vinajumuisha ni lazima kuvaa barakoa kila mahali nje ya nyumba, marufuku ya kusafiri zaidi ya kilomita tano 5 kutoka makazi ya Wavictoria na marufuku kwa mikutano yote ya faragha. Afisa mkuu wa afya wa Victoria, Brett Sutton, ametupilia mbali madokezo kuwa vizuizi hivyo vinaweza dumu zaidi ya siku tano zilizotajwa. Nadhani siku tano ni sawa. Ni wazi lazima tufanye tathmini kila siku. Tutachunguza kwa makini katika uh, masaa 24 kabla ya muda huo wa siku tano uishe, ila tutakuwa tumepokea matokeo and mengi and na tutakuwa na matokeo ya taarifa kuhusu watu and and wa karibu uh, wa wahusika, ila inategemea kama kesi mpya zitaibuka uh, au mishangao mingine itatokea tena ila ninaamini kuwa siku tano zinatosha, ila tutafanya vinavyohitajika kukabiliana na hili. Denis Rodriguez ni msomi chuoni mwenye asili ya Ecuador anayeishi mjini Melbourne amesema anaamini hatua hizo za vizuizi ni muhimu na nadhani ni muhimu, imefanyika katika majimbo mengine tayari. Nilikuwa jimboni Queensland tulipoingia katika vizuizi vya siku tatu, tunajua kitu kama hicho kinaweza tokea na hutumika. Dave Lowthen ni mfanyakazi katika migahawa, amesema ataathiriwa na vizuizi hivyo ila anajaribu kuendelea kubaki na matumaini. Watu katika migahawa huathirika sana, kwa sababu wanapoteza well, hela hususan wikendi hii ya Valentine. Nadhani yeah, aina hii mpya ya virusi ni ambukizi sana na so usambaa be haraka zaidi, kwa hiyo natumai itatufaidi. Nadhani siku tano ni bora kuliko miezi mitatu kama ilivyokuwa kabla. Viktoria imesimamisha kwa muda safari zandegi, za ndege za kimataifa hadi Alhamisi ijayo pamoja na kupunguza idadi ya watu wanaoruhusiwa kuwa katika karantini hotelini jimboni humo. Hatua hiyo inatarajia kuwaathiri waaustralia ambao wamekwama ng'ambo. Afisa mkuu wa matibabu Paul Kelly amesema serikali ya shirikisho itafanya iwezavyo kuhakikisha waaustralia ambao wako ng'ambo wanarejea nyumbani. Tuna waustralia ambao wako katika hali ngumu ng'ambo. Serikali ya Australia ina wajibu kwa waustralia ambao wako ng'ambo na kwa wale ambao wako katika hali mbaya. Ili warejee nyumbani, lazima tuzingatie hayo yote na tufanye iwe salama kwa upande wa maambukizi ya virusi vya jamii pana. Bila shaka ni kitu tunacholenga sana na tutaendelea kuchunguza hilo katika wiki zijazo. Uh, in the coming weeks, kwa hatua za afya na msaada ambazo zimewekwa kujibu janga la COVID-19 katika lugha yako, tembela tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaandaliwa na waandishi wetu Karishma Lothria, Ebi Dinam, Nagode Migerano. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembela tovuti yetu anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.