Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkoa mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa twa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, idadi ya wamea wanane wa vitongoji vya maeneo ya Melbourne wamekuja pamoja kuonyesha ushikamano na jamii ya watu wa Sudani kusini wanaoishi Victoria baada ya kile wanachosema ni wimbi la taarifa mbaya toka kwa vyombo vya habari pamoja na mijadala ya kisiasa. Viongozi hao wamesema tisho la vurugu toka kwa Waustralia wenye asili ya Afrika kwa ujumla inaongezewa chumvi, hususan wakati viwango vya vurugu katika jamii hizo vinaendelea kupungua. Kundi hilo la wamea ambalo linawakilisha idadi ya wakazi milioni 1.2 wanaoishi Victoria limetoa ujumbe kwa jamii ya Waustralia wa wenye asili ya Sudan Kusini wanaoishi katika jimbo hilo, kwa kusisitiza kuwa viongozi hao wanasimama bega kwa bega na jamii hiyo. Kim Lesurf, ndiye mea wa mji wa Darabin, amesema vyombo vya habari na wanasiasa wanaeneza uoga kuhusu magenge ya Waafrika na wakazi wa jimbo hilo wanapotoshwa. Pia to wakazi wengi wa Viktoria wanajihisi hawako salama kimsingi, kwa sababu wanaambiwa hawako salama, ila ukweli ni kwamba viwango vya vurugu Viktoria vinapungua. Wiki jana hususan tarehe 8 Agosti, taarifa ilichapishwa katika gazeti moja kuhusu vurugu kati ya vijana katika kitongoji cha Taylors Hill ambacho kiko kaskazini magharibi ya Melbourne. Vurugu hiyo ilihusisha vijana wenye asili ya Kiafrika na Sudan na mwezi wa Julai, wakati msichana mmoja aliuawa kwa kudungwa kisu. Gumzo za kisiasa za shirikisho liliunganisha tukio hilo na vurugu ya magenge, licha ya polisi kusema haikuwa kweli. Chris Pavlidis ndiye meya wa mji wa Whittlesea. Alipozungumzia hoja hii alisema kwamba serikali ya shirikisho haijawajibika kwa jinsi imeongoza mjadala huo. Na federal government is not living up to its, um, serikali ya shirikisho uh, haitekelezi wajibu wake na inaacha pengo katika in mjadala huo, badala yake inachochea gumzo hii ambayo inastahili idhibiti. Ndio really sababu serikali za mitaa zimeingilia kati. Licha ya ukosoaji huo dhidi ya serikali ya mseto, kiongozi wa upinzani wa Victoria Matthew Guy amesema anapinga ukosoaji huo amesistiza kuwa tatizo la uhalifu wa magenge ni halisi mjini Melbourne na kulifumbia tatizo hilo macho haitafanya tatizo hilo liishe. Bwana Gai na maelezo zaidi Fraud. unapoenda katika vitongoji vya kusini mashariki au kaskazini so magharibi, watu wanaogopa, watu wamekasirika, na huwa inatokea hususan katika viwango visivyolingana katika baadhi ya vitongoji vya nje ya mji, alisema bwana Mathew Guy. Bwana Maker Mayek ni kiongozi katika jamii ya Sudan Kusini, amekiri kuna tatizo katika jamii hiyo yenye idadi ya watu takriban elfu nane. Hata hivyo, amekana uwepo wa janga la magenge katika jamii yake hata kama kuna matatizo. Watu huwa wana mazoea ya kujadili kitu panapo matatizo. Kwa hiyo tunakubali kuna matatizo, tunachosema ni kwamba tujadili suala hili katika hali ya usawa zaidi, alisisitiza bwana Mayek. Nayo mashirika yanayowahudumia vijana jimboni Victoria yamesema vijana wanakabiliana na madhara ya uhaba wa usawa katika mjadala huo. Ahmed Hassan ndiye mkurugenzi wa shirika la Youth Activating Youth. Alipozungumzia mada hii alisema kwamba vichwa vya habari katika magazeti ambavyo vinadokeza kuwepo kwa janga la magenge ya wa Waafrika vimesababisha vijana kukodolewa macho ndani ya masoko pamoja na hisia za udhaifu miongoni mwa vijana nchini wenye asili ya Afrika. Bwana Hassan na maelezo zaidi. Vijana wengi wamepoteza matumaini katika suala hili, inavunja moyo. Tunastahili hudumiwa vyema kama wa Australia, tumezaliwa hapa, tulikuja nchini humu na asilimia 99 yetu hutoa mchango nchini humu katika hali chanya kila siku. Takwimu mpya za uhalifu za jimbo la Victoria zimebaini kuwa katika mwaka kuanzia mwezi Machi mwaka 2017 hadi mwaka 2018 kulikuwa idadi ya wa wahalifu elfu themanini zaidi ya asilimia sabini ya wahalifu hao walizaliwa nchini australia wanaofuata katika orodha hiyo ni wahalifu waliozaliwa new zealand ambao ni asilimia mbili nukta kumi na nane na kufuatiwa kwa karibu na wahalifu wa waliozaliwa india uingereza na ireland wahalifu waliozaliwa sudani kusini wako katika nafasi ya sita kwenye orodha hiyo na wanawakilisha asilimia moja ya uhalifu jimboni humo ni kupotosha kulinganisha uhalifu kwa idadi ya watu. Wakati idadi ya watu waliozaliwa Sudan wanawakilisha asilimia sufuri nukta moja jimboni humo, kudokeza kuwa wanawakilisha asilimia moja katika takwimu za uhalifu haizingatii kuwa sehemu kubwa ya jamii hiyo ina wakazi wenye chini ya umri wa miaka 25 na kwa wanajamii waliozaliwa nchini Australia takwimu inaonyesha ni mmoja tu kati ya watu watatu wenye chini ya umri wa miaka 25. Ahmed Hassan ameongezea kuwa ni muhimu kuzingatia hali ambayo watu waliyomo, kwa sababu watu wenye chini ya umri wa miaka 25 kutoka tamaduni zote tofauti wamewakilishwa zaidi katika takwimu za uhalifu. Bwana Hassan tena, It's a youth ni tatizo la vijana miongoni mwa vijana uh, wa kiafrika na vijana waliotengwa, right. Wakitazama um, viwango um, vya kutoajiriwa miongoni um, mwa vijana hao wenye umri kimsingi kati ya miaka 15 na 24, inatisha. Ahmed Hassan amedokeza kuwa suluhu itapatikana kwa kuwajumuisha vijana ambao walikuwa wametengwa katika elimu na ajira. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Abi Dinham na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.