Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS hukuna migode migearano tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao anani ikiwa ni, ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kuna mengi ambao tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalie jinsi familia zinakabiliana na virusi vya korona pamoja na jinsi shule pia zimechukua hatua za kuweza kuwalinda wanafunzi dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Shule nyingi zimeamua kutoa mafunzo mtandaoni na vilevile vile, familia nyingi zimeamua kwamba watoto wala wanafunzi hawataenda shuleni bali watachukua uamuzi huo wa kufanyia elimu yao katika nyumba zao binafsi. Je, familia za watu kutoka mashariki ya Afrika zimechukua hatua hiyo ya kuweza kutumia fursa ya kusomea nyumbani ama wanafunzi bado wanaenda shuleni? Tumepata fursa kuzungumza na moja ya familia ambayo ina wanafunzi ambao katika chuo na wengine katika shule kawaida ni maamuzi gani ambayo amechukua kuendelea kwenda shuleni ama kuchukua wamzi wa kusomea mtandaoni? Bwana J, uliposikia tangazo kwamba visa vya usambaji wa virusi vya korona vinaendelea kuongezeka, wakati huo huo viongozi hawajatoa tamko lolote kuhusu shule na hatma ya masomo ama muhula wa masomo, ulikuwa na wasiwasi kuhusu wanaoweza kuambukizwa? na ni masuala gani ambao likua anafikiria na kujadili na familia kabla ya kuchukua uamuzi ambao utatueleza ambao umechukua? Asante sana Bwana Gode, kama walivyotangulia, mimi naitwa Jay. Kulingana na wasiwasi wa hizi virusi uliokumba dunia, aa, mimi pia nilipata mashaka, hasa kwa kuzingatia kwamba hizi virusi vinaambukiza kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine na mazingira ya shule ni mazingira ambayo wanakuwepo watoto wengi, wanakuwepo walimu. Kwa hiyo wa ilinipa mashaka ilinipa mashaka kiasi kwamba huyu mtoto wangu Jamila ambaye yeye yuko darasa la tisa um, alisimama kwenda shule infakti wiki moja kabla hata serikali hajasitisha au kupunguza watoto kwenda shule huyu mtoto wangu mwingine Dalila ambaye yeye yuko darasa la kumi na mbili kidogo ilikuwa vigumu, kulingana na kwa kwamba shule iliyopo ni darasa la mtihani. Um, ana assessment nyingi na mahudhurio ni miongoni mwa mambo ambayo yanazingatiwa. Kwa hiyo yeye nilimwacha kidogo akaendelea, lakini kwa kumsisitiza kuwa mwangalifu, kutogusana na watu, kukaa mbali, kutumia sanitizer na kila wakirudi nyumbani kujaribu kuhakikisha kwamba wanapitia hiyo um, kuosha mikono vizuri na kusanitizi kabla ya, ku, ya kushika sehemu yote nyumbani. Kwa hiyo nilikuwa mm, na wasiwasi. Pengine swali la kuuliza, ni kwa nini Jamila ilimwondoa shuleni mapema? Jamila nilimwondoa shuleni mapema kwa sababu kama nilivyosema yeye yuko darasa la tisa Darasa la tisa, wanakuwa wana mtihani, lakini ni darasa ambalo angeweza kumudu vizuri zaidi masomo yake kutoka nyumbani kuliko yule aliyeko darasa la kumi na mbili. Ah, vizuri kabisa, Bi Jamila kwa upande wako, wakati baba alikuambia kwamba itabidi sasa masomo uendeleze nyumbani, ulihisije wakati unajua kwamba utakuwa mbali na marafiki zako shuleni na pia hutaweza kuendelea shuleni kama kawaida? Ni vizuri kujitenga, like, kuwa usipate maradhi nakuwa safe kabla ya mambo mengine, kabla hata marafiki nini. Kwa hiyo ilikuwa decision nzuri kunitoa shule, kwa sababu watu wengi waenda shule, watu wanapanda mabasi, wanapanda treni kufika shule, wanagusa kila sehemu. Kwa hiyo haikuwa safe. Wanafunzi wenzako walikuwa wanazungumzia swala kwamba kwa wanaweza wakachukua uamuzi wa kusomea nyumbani? Kuna marafiki zangu baadhi ambayo wako nyumbani tayari, wengine walikuwa wanaumwa, lakini wengine walikuwa pia nyumbani kwa sababu wazao wamesema wabaki nyumbani. Uliposea tangazo kwamba huenda ukaanza kusomea nyumbani, ni maandalizi gani uliochukua ku, kuweza kujiweka tayari kuweza kumudu masomo nyumbani? Walimu walikuwa anatupa hizi kod za kusoma nyumbani kwamba like uweze ku access darasa. Unahitaji tu kuwa kwenye sehemu ambapo unaweza kusoma bila distractions ili uweze ku hmm. Na kusomea nyumbani nakusomea shuleni wapi bora zaidi? <laughs> shule shule ndio bora zaidi yeah. Uh, kwa upande wako Jalila, ni changamoto gani ambazo umekabiliana nazo katika wakati huu? Maana tunajua kwamba kama vile baba alivyosema mwaka huu ni mwaka wa kumi na mbili ambao ni mwaka muhimu sana kwa mwanafunzi yeyote ambaye iko katika shule sekondari ama shule ya upili ambayo ni hatua moja ya kuingia chuoni. Kwa upande wako ni masuala gani ambao likua unafikiria wakati ulisikia kwamba virusi hivi vinaweza kusambaa zaidi na hususan pia kwa wanafunzi wengine mara ya kwanza tuvyosikia kwamba virusi vinaenea zaidi, zaidi na zaidi na zaidi na kila mtu was getting worried, tukawa mimi na rafiki zangu tukawa tunajiuliza kwamba labda wanaweza kusogeza mtihani ai au kama tutabidi turudie mwakani vitu kama hivyo, lakini bahati nzuri, wiki iliyopita Jumanne, the Board of Education ya Australia ikaongea ikakubaliana kwamba mtihani utakuwa pale pale. Nilikuwa naogopa kwamba tukianza kusoma nyumbani tutakuwa hawezi hamna face Time na mwalimu kuelezea vizuri. Ulipokuwa shuleni unasikia kwamba shule, kwa shule fulani imefungwa kwa sababu mwanafunzi ana virusi hivyo vya korona. Kama wanafunzi, ni masuala gani ambayo mlikuwa mnajadili na ni taarifa gani ama mlikuwa mnapewa na, na viongozi wa shule kuhusu maambukizi hayo? Um, well, well, walikuwa watuambia mambo mengi kwa sababu wao wenyewe walikuwa wanasema hawajui, lakini wengi, so padangu, like, walikuwa tu wanatuambia kama shule zinaweza zikafungwa au zisifungwe wao. Na wanafunzi wengi, kwa upande wangu, marafiki zangu mimi naongea nao walikuwa wanataka shule zifungwe, kwa sababu walidhani kama kusoma from home will be better, lakini it's not. Na umesema si bora zaidi ya kusomea nyumbani, kwa nini? Samani maana wanafunzi kwa... sama, wana wengi wanasemaga kwamba heri tu nibaki tu nyumbani kwenda shuleni kila mara, si heri tu nisomee nyumbani? Kwa upande wako, unahisi una kwamba si, si ni bora kuwa shuleni? Yeah, ni bora kuwa shuleni kwa sababu shuleni umewekewa routine ambao you just have to follow kwa like, shuleni, yani inakufanya nani yako ya kusomea ile rahisi, kwa sababu ukifika shuleni, kwa shuleni kwa, yani unajua utakufanya tukifika unaenda hapa kilio unaongea na mwalimu unasoma hivyo, lakini uko nyumbani, yaani inabidi hiyo disiplini yako mwenyewe, inabidi ujiamshe, inabidi ujiwekee muda ambao naa kusoma. Hamna zile rutini ambazo umezizoea. Kama unaungana nasi tunazungumza na familia ya Bwana Bwanaja, ambaye wanafunzi wawili wanasomea nyumbani na yeye mwenyewe kwa muda fulani amejipa muda kujitenga na wenzake kazini kwa sababu moja manyingine. Tukizungumza naye Bwana Jay, kwa upande wako, ni vitu gani ambavyo umeweka tayari kama mzazi kuakisha kwamba wanafunzi wana kila kitu wanachohitaji kuweza kuendelea mbele na masomo na kuweza kufanya vizuri sawia na vile wangekua wangekuwa shuleni? Kabla hata sijaongelea kuhusu mimi, ningependa ni, ni, ni, niongelee juu ya shule wenyewe na walimu na mfumo mzima wa shule kwa sababu mimi mwenyewe nimekuwa mwalimu, nimefundisha shule na najua ilivyo challenging kufundisha, lakini ni kwamba shule zimetengeneza utaratibu ambao sikutegemea kabisa. Zimetengeneza utaratibu mmoja wa hali ya juu mzuri sana ambao, um, shule zote mbili wamenipa wanaita portal au sehemu ambayo anaweza kuingia kwenye system ya watoto wangu wanaposoma online hizo poto mbili zinaniwezesha mimi kuangalia assessment, kuangalia maendeleo, kuangalia kama wanaohudhuria vipindi, kuangalia kama wahudhuria, kuwasiliana na walimu moja kwa moja hata bila watoto wangu kujua. Watoto wangu wana poto zao wanazoingilia kwenye masomo, mimi kama mzazi nina poto na kodi zangu ambazo naweza kuingia kwenye shule na kuangalia. Aa, zaidi ya hapo ni kwamba sisi wenyewe binafsi kama familia, jambo la kwanza of course ilikuwa ni kuhakikisha Um, kwamba watoto wanavyo vifaa vinavyoweza kuwawezesha kusoma um, kutokea nyumbani. Kuna kompyuta ambazo zina zina, zina, zina connection ya internet ambayo ni reliable um, lakini pamoja na hayo, nafikiri wazazi wenzangu watakubaliana na mimi, ni challenge kubwa ku, kwa watoto kusoma ku, kutoka, kutoka nyumbani. Structures zilizoko shule haziko nyumbani, kwa hiyo tumekuwa tukijaribu tangu mwanzo. Tulikuwa na structure kidogo uh, ambayo ilikuwa inawezesha kufanya homework zao na kila mtu alikuwa na sehemu ya kama study uh, pembeni ndani ya chumba chake, lakini tumeangalia na tumeona pengine utaratibu huo sasa hivi tutaubadilisha. Tunajaribu kuangalia kama tutatenga nafasi maalum ambayo watakuwa wata, wata, wata, wata wana wanaweza kwenda kusoma na kuondoka kwenye kusoma, ili at least kutengeneza structure ambayo itasaidia it, it kuwa na discipline ya kutoka ulipo sehemu moja kwenda sehemu nyingine kusoma, sio kama kwenda shule, lakini pia kama designated area, kwamba sehemu hii imetengwa. Hii hakuna um, mtu mwingine atakufata. Utakuwa unasoma kwa wakati wako, utatoka pale kwenda recess, utatoka pale kwenda kula ili at least kujenga kidogo utaratibu utakaowawezesha pamoja na discipline hiyo tunayoiongelea ya kila mtu, lakini pia utaratibu wa kuwezesha kuyaona mazingira kwamba sasa huu wakati wa kusoma ni wakati wa kusoma, wakati wa recess na wakati wa recess. Hayo ndiyo maandalizi <laughs> na Mjamila anajua kwamba yeah. kuna ukiwa nyumbani kuna vitu vingi ambavyo vinavutia sana kumaanisha wakati wa masomo kwanza, ni unaamkia alfajiri kama kawaida ulivyokuwa ukiamka alfajiri kwenda shuleni, ama ni wakati wote ambao unataka kisha ilimradi tufanye kazi yako. Kuna muda kama unasahau kuamka, ukaweka alarm, unachelewa nachelewa kuamka kuamka muda kuamka shule, kwa sababu walimu anakuwa na muda kama shule madarasa anakuwa kama muda wa shule, kila kitu kinakuwa like kama kwenye maanisha kwamba hakuna wakati wote wa kuweza kuzembea kidogo, sababu uko nyumbani uh, yeah, sababu watu wakiwa nyumbani watata, niko nyumbani naweza nkaangalia movie au nka relax, lakini ipo set time ya kufanya vitu. Kuna recess pia like, kama shule but. Na bahati mbaya tumesikia kwamba unaishi na aliyekuwa mwalimu kule Tanzania, kwa hiyo nidhamu ni kubwa sana pale nyumbani <laughs> yeah, <laughs> yeah. Pengine wakumalizia ni vitu gani ambavyo Jalila kwa upande wako kando na kasi ya masomo na kuweza kujiandaa kwa mitihani mikubwa ambayo inakuja mwisho wa mwaka, kuna mambo gani ambayo mnafanya kuweza kujiburudisha, kujitoa katika tuseme zile stress ama changamoto za, za vyote ambavyo vinaendelea kuzingira kuzung, maswala ya masomo na virusi vya korona? Yani, youtube na kwako bwana, je, ni maswala gani ambayo pengine umeweka kukisha kwamba ndio wanafunzi wanasoma, lakini pia hata vile bado bado ni watoto pia wawe na muda wao, wao kuweza kufanya maswala? Ni challenge nyingine e, jambo ambalo pengine nimekuwa nikiwasisitiza ni kufanya, kufanya kufanya mazoezi kupata muda wa, wa kufanya mazoezi. Naona Jalila ta, ameanza leo, anatoka anafanya mazoezi nusu saa asubuhi kabla ya kuanza shule, lakini pia hii inapofika recess you know, wanaweza wakaacha waka masomo labda. Uh, yeah, watoto wangu wanapenda sana TV na uh, movies na series na kukachap. Lakini pia kwa sasa hivi tuna uh, social distance, lakini tuna socialize online, kwa hiyo kupata muda wa kukachap na rafiki zao kwa WhatsApp, kwa Instagram na, na, na, na hivi kwa hiyo kwa sasa hivi hivi ndivyo hali ilivyo. Tunabudi baadhi ni kubadilisha utaratibu mzima wa maisha yetu. Kwa hiyo nafikiri tunakwenda vizuri. Na kumalizia, najua kwamba Jamila, muda mrefu unakwaga uh, shuleni, siku nzima unakua shuleni, kisha masaa machache unakua ko nyumbani, unahisi kwamba huu mda wa kusomea nyumbani umekuweza kuweka karibu zaidi na wenzako nyumbani, ni kuweza kujumuika nao zaidi na kuweza kuzungumza na kuwajulia hali pamoja na jinsi wanavyoendelea kila siku? Ndio, kwa sababu like nikosikwaki nyum nyumbani sana kwa shule kama kusema na nikirudi nakuwa nnakazi, mechoka, nalala, na kazi nimechoka, nalala, kwaoni sina muda wa communicate na watu, but muda kama huu tunaonana, unakuwa unajua nani anaendeleaje, inakuaje. Kwa, kwa hiyo yeah. hmm. na kwako kwa, Jalila, ni funzo gani kubwa mmechukua katika uzoefu huu hata kama watu wengi awapai uh, kwenda shule na kwako bwana Jay, nafikiri ni namna ya, ya, ya kujifunza tu kwamba wakati wote tuwe tayari, maisha yanabadilika wakati wote, kwa hiyo ni kujifunza kuadapti wakati wowote hali ya maisha yanayokujia, uwe tayari eh, ku, ku, ku, ku, kukabiliana nayo kwa hiyo hiyo leo ni hili lakini maisha ni safari ambayo kila mara mara inapanda inashuka bonde, milima. Kwa hiyo nafikiri hili ni somo, sehemu nzuri ya kumalizia. Bi Jalila na Jamila pamoja na Bwana J, shukran sana kuzungumza nasi na kutuelezea uzoefu wenu wa kukabiliana na swala hili la korona kupitia masomo nyumbani pamoja na changamoto zingine ambazo mnaendelea kukabili kama familia. Asante uh, sana. Tunazungumza na, <laughs> na, na familia ya Bwana J ambaye mzazi wa wanafunzi wawili wanaosomea nyumbani wakati huu ambapo shule na familia zinakabiliana na, na usambaaji wa virusi vya korona, kuakisha kwamba wanafunzi wako salama nyumbani na vilevile vile pia elimu yao hayathiriki kwa sababu ya virusi hivi. Mengi zaidi kuhusu mazungumzo haya wazapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoajuu Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS <mucho> Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.