Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni, ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa basi tuangazie swala zima la biashara ndogo hususan wakati huu wa janga la covid 19 ni mbinu gani ambazo baadhi ya wa wafanyakazi ama baadhi ya wa wafanyabiashara wamechukua kuweza kupata mapato mbadala wakati kile ambacho alikuwa akifanya kabla hakiwezi fanyika tena kwa sababu ya vizuizi tofauti vya covid 19 kama kawaida waweza pata makala haya kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbs.com swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa facebook anaoni ambayo ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni Swahili program at sbs.com.au. Makala ya leo yanatupeleka nchini Kenya, ambako tutaweza kuzungumzia swala so zima la kundi la wanawake ambao wamepata mbinu mbadala ya kuweza kuendelea kujipa pato la kila siku pamoja na kujinusuru dhidi ya madhara ya Covid-19. Msaada kutoka Australia unawasaidia wanawake wasiojiweza nchini Kenya kukabiliana na janga hili, na msaada huo umechangia pia katika upatikanaji wa matokeo mengine ya kushangaza. Makala ya siri za biashara ndogo yaligundua kuwa kundi la wanawake linalotumia cherehani zilizotolewa kwa hisani zinawahamasisha wasichana kuendelea na kumaliza masomo yao. Eli Modesta ni mjane. Miaka mbili iliyopita aliunda kundi la kushona kwa jina la Chui Mama katika kanda ya Kenya. Lengo la kundi hilo ni kuboresha maisha ya wanawake na wasichana kwa kuwasaidia kujisaidia kifedha. Bimodesta na maelezo zaidi. So, through my own experience. Kwa hiyo kupitia uzoefu wangu binafsi na kupitia mamangu ambaye alikuwa mjane niliamua kuwa nastahili wasaidia wanawake wenzangu. Nataka angalau waweze jitegemea na hata kujiwezesha, alisema Bi Modesta. Sawia na Eli, baadhi ya wanachama wa kundi la Chui Mama ni wajane pia. Baadhi ya wanachama ni wazazi wasio na wachumba, na baadhi yao wanakabiliana na majeraha sugu kupitia uzazi wa watoto kitamaduni. Wanawake katika eneo hilo la kaskazini ya jiji la Nairobi hutengeza ushanga ambao huuziwa watalii, ila baada ya janga la coronavirus kulazimisha mipaka ya Kenya kufungwa. Obadaya Kisanga kutoka shirika la World Vision Kenya amesema wanawake wamelazimishwa kutafuta mbinu mpya za kutengeza hela, kama anavyoelezea hapa. Watalii hawaji tena, kwa hiyo hakuna mtu wa kuuzia bidhaa, ila janga hili limetoa fursa ya kibiashara kwa wanawake hawa kupitia msaada wa uwekezaji wa dola takriban laki sita kutoka shirika la World Vision Australia, kundi la chui mama limeweza nunua cherehani za ziada. Sasa zaidi ya idadi ya wanawake mia tatu hamsini wa wanashirikiana kutengeza na kuuza barakoa pamoja na vifaa vya usafi vya wanawake, vingi vya vifaa hivyo vikitolewa bure bila malipo kwa wasichana. Cecilia Vala kutoka shirika la World Vision Australia amesema kwamba hatua hiyo imekuwa muhimu sana kuhakikisha wasichana wanabaki shuleni. The girls now have sanitary pads. Wasichana sasa wana vifaa vya usafi ambavyo wanaweza tumia kwenda shuleni badala ya kubaki nyumbani wakati wa hedhi. Kama wasichana hawana vifaa hivyo vya usafi binafsi, na hawaendi shuleni, unapata kuwa baadhi yao huamua kuolewa. Shirika la Umoja wa Mataifa limekadiria kuwa msichana mmoja kati ya wa wasichana kumi katika eneo la chini ya jangwa la Sahara huepuka kwenda darasani wakati wa hedhi. Hiyo ina maana kuwa wanaweza kosa hata asilimia ishirini ya mwaka wa masomo. Ila kupitia juhudi yao, Bivala amesema kwamba wanawake katika kundi la chui mama wanatumai wanaweza wapa binti zao maamuzi tofauti katika maisha, kama anavyoelezea hapa. are able to, to pay for the school. Wanaweza lipa karo ya binti zao kuendelea And kusoma na kuweza kuendelea katika shule ya upili pamoja na elimu ya juu. Kwa sasa nchini Kenya ni lazima kila mtu afunike uso kwa ajili ya kuzuia usambaaji wa coronavirus. Kwa hiyo wanawake katika kundi la chui mama tayari wameuza barakoa kwa maelfu. Kundi la chui mama limekuwa na mafanikio makubwa sana kiasi kwamba bwana Kisang amesema miradi sawia inaweza anzishwa hivi karibuni katika maeneo mengine ya wasiojiweza. Bwana Kisang tena The identify... Serikali imetambua kuwa mfumo huo ni mfumo mzuri wa kuwawezesha wanawake wa kandani, umebadili maisha katika muda mfupi, Bwana Kisang alisisitiza. Na kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Sandra Fulton, Claudia Fahat na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.