Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS Hukona Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anwani ambayo ni, ni, ni SBS com au mkwaju swahili Wazasikiza makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anani ambao ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Kwa sasa tuelekea moja kwa moja katika makala yanayohusiana na swala zima la afya ya akili na hatua ambazo serikali inachukua kuweza kukabili swala hili. Makundi yanayotoa misaada ya afya ya Afi akili yamekaribisha ahadi ya serikali ya shirikisho kuweka kipaumbele kwa jitihada za kuzuia na kuingilia kati mapema visa vya unyogovu na kujiua. wiki hii Tume ya Uzalishaji ilitoa ripoti mbili muhimu kwa afya ya akili na kujua. Ripoti hiyo imetoa mapendekezo kwa jinsi ya kutoa mageuzi ambayo yameelezewa kuwa yanahitajika sana katika sekta hiyo. Kila mwaka Mwaustralia mmoja kati ya watano hukabiliwa na magonjwa ya akili, wakati nusu ya umma itagunduliwa kuwa na aina ya tatizo ya afya ya akili katika maisha yao. Tume ya Uzalishaji imekuwa ikichunguza madhara ya takwimu hizo kwa jamii na uchumi pamoja na madhara kwa uwezo wa watu kushiriki katika jamii na sehemu za kazi. Wiki hii tumi ilito hiyo ilitoa ripoti yake iliyokuwa imesubiriwa kwa muda mrefu. Ripoti hiyo imependekeza mageuzi mengi katika sehemu za kazi, sekta ya elimu, mfumo wa haki, vikundi vya jamii, sekta ya huduma ya afya pamoja na nyumba. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba hiyo ripoti ni kamili zaidi na ya kipekee nchini Australia na amesisitiza kuwa serikali itaunda jibu lake kufikia bajeti ya Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Angus Cleland ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la Mental Health Victoria, amesifia ripoti hiyo akisema kwamba ni fursa ya mara moja katika kizazi kutoa mageuzi yanayohitajika sana. Um, uh, um, of... amesema, tumefurahia sana ilivyofanywa kuhusu suala la afya ya akili, si tu kwa mtazamo wa mfumo wa afya ya akili ila kutazama suala pana zaidi, pamoja na madhara kwa afya ya akili na ustawi wa watu. Kwa hiyo inatazama sehemu za kazi, uajiri wa shule, nyumba, na hayo masuala yote yanayochangia katika madhara ya afya ya akili na ustawi. Kwa ufupi tunafurahia tunavyoona na kuunga mkono mwelekeo na kiwango ambacho ni kikubwa kwa upande wa idadi ya mageuzi yaliyopendekezwa. Na wakati wanachama wa Greens wanakaribisha ripoti hiyo, wamesema inatoa mwelekeo ulio wazi kuendelea mbele. Seneta wa jimbo la Magharibi Australia wa chama cha Greens Rachel Siewert amesema kwamba serikali inastahili weka ramani ya mpango wake kwa mageuzi hayo mara moja. It's a shame that the government didn't table it earlier. Anasema ni aibu serikali haikutoa awali au kuitoa mapema na kutoa ahadi fulani katika bajeti ya Oktoba ambayo ingetuweka katika njia ya kutekeleza mapendekezo hayo. Tunajua hili ni swala muhimu na tunastahili chukua hatua haraka iwezekanavyo. Wiki hii pia serikali ilitoa pia ripoti ya mpito ya ushauri kwa kuzuia visa vya kujiua ambayo ni moja ya hati nne muhimu inayotarajiwa kutoa hatua zinazohitajika kwa ajili ya kuruhusu mtazamo mzima wa serikali kitaifa. Mark Bryant ndiye mkurugenzi wa kuzuia visa vya kujua katika shirika la Living Works Australia. Anakaribisha mabadiliko ya njia iliyoratibiwa akisema kwamba hatua hiyo ni muhimu kuokoa maisha ya Waustralia. Suicide... anasema hakika tunaweza rudia wito kwa mwelekeo wa serikali nzima katika viwango tofauti vya serikali na katika wizara. Kilichovutia ni kuhusu ripoti ya uzalishaji na ripoti ya mpito, ilikuwa huu mtazamo mkubwa, si tu kwa mabadiliko ya miundo kwa utoaji wa huduma ya afya ya akili na kuifanya iwe sanifu katika majimbo yote na mikoa, ila pia mtazamo mkubwa wekwe kwa kuzuia na kuingilia kati mapema. Bwana Bryant ameongezea kuwa mfano ni pendekezo la lazima la mafunzo ya kuzuia visa vya kujua, mafunzo hayo yatolewe kwa wafanyakazi shuleni na wafanyakazi, kama vile shirika lake linaunga mkono. Bwana Bryant na maelezo zaidi tena Anasema panapokuwa kisa cha kujua shuleni, huwa tunaitwa kutoa mafunzo kwa walimu na wakati mwingine wazazi, kupata ujuzi wa huduma ya kwanza ya kujua ili waweze saidia jamii baada ya kisa cha kujua, ila wazo la mafunzo hayo linastahili kuwa kufanya. Maandalizi kabla tukio litokee, ni rahisi zaidi kufanya mazoezi katika mazingira hayo, alisema Bwana Bryant. Ripoti hiyo ilielezea mahitaji ya kuwa na mageuzi ni muhimu zaidi, ukizingatia madhara ya janga kwa afya ya akili pamoja na ukame unaoendelea na moto wa vichaka wa msimu wa majira ya joto uliopita, ambao ulisababisha uharibifu mkubwa sana humu nchini Australia. Imeongezea kuwa matukio haya yamewaathiri Waaustralia wengi sana, kama ni kupitia hatua na kujitenga kijamii, kupoteza ajira, nyumba kuyumba kifedha, au vurugu ya nyumbani. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Abby O'Brien na Godet Migirano, na makala pia waweza kuyapata kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.