Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Eh, mimi na, nasikia vizuri sana nikiwa na wamama wengine wamesimama hapa, na ukiangalia, hawa wamama wote wote wanaangalia kujenga, e, nchi, na ni kujenga nchi kutumia wamama, na ukiangalia ile wamesimamia kama huyo anti Miriam, ile kazi amefanya na Aboriginals ni kazi kubwa sana. Huyu msichana mwingine mwenye anasimamia wamama wenye wameshikwa, wa, wa, wa, wa, wa, wa na wanaume ama nini, hiyo kitu inafanyika mpaka leo, si wasichana si wanaume, bado inafanyika mpaka wale. Lakini kusimama hapo, anaongea wasi, kila mtu anasikia, is a lot of courage na ninamwinamishia shukrani zangu na hata huyo mwingine okay. Unaona tuko na shida ya, ya wasichana kwetu hata nchi yetu na, na hata hapa na all over the world, ya wasichana kupata pads. Nalinifurahisha na sana, aliniambia kuna, kuna village moja Sierra Leone huwa anasimamia kupatia wasichana ili nifurahisha sana, kwa sababu tulikuwa tunaongea nao sana. So ah, na unajua, si wa mama tu tunasaidia, dhuru wa mama. Ukishasaidia huyo mama, mama anasaidia boma mzima na anasaidia inye, be, be, be, village mzima, so wanaume wasione ati pengine hiyo wamama tu ndio walipata. Ukiangalia the end product inasaidia kila mtu mm. Mm na kama unajunga nasi kwa sasa, si tunazungumza na Bi Rosemary Karuki, mshindi wa tuzo ya shujaa wa jamii katika kiwango cha jimbo la New South Wales, na vilevile vile kitaifa nchini Australia, na hivi karibuni basi matuzo mengine yataanza kumwagika katika kabati zake. Na tuzungume sasa, baada ya kupata tuzo hiyo, kunakuwa na mpango ambao umefanyiwa wa kazi ambazo unastahili kufanya kwa mwaka mzima kabla wachague mwingine, ama ni wewe mwenyewe unajichagulia mradi ambao unataka kusimamia mpaka wakati huo mwingine atakapotangazwa. Sasa niko na kazi mara mbili. Kazi moja ndio watanipangia, penye nitaenda penye nitaenda kuongea na mashule, nitaenda kutembelea watu huko region areas, national events, hiyo yenye wamenipangia, lakini kuna hii ingine ya watu wenye wako grassroots, tuseme kama majamii. Kuna watu, let's for example kama kama Brisban waliambia nataka niende niende niongee na ma migrants wenye wako huko, because wameshindwa ku, ku engage with them. Kuna hata northern territory, huko western australia, watu wengi wamenipigia simu, nataka mi niende niende niongee na watu. Wengi wananiuliza na umepata pesa ngapi? <laughs> Naambia mimi si kufanya hii kazi ya pesa na sijapata pesa, na bado nitaenda kuongea na watu, kwa sababu kila kitu sio pesa. Ukienda kusaidia watu, unaongea nao kama nikienda kwa mashule naongea na, wa, na watoto, unaona vile wanasikiliza na vile wanafurahi na na wana kama. Sasa kitu enye imenifurahisha sana kwa hii tuzo, watoto wa marafiki zangu wote ama watu wenye wananijua wanataka kujua Rosemary hufanya nini ndio akafika hapo, kwa sababu hata mimi nataka kufanya hivo. Watoto wanauliza wazazi wao hivo, utaweza kuimajini hiyo generation itakuwa changed s wataona you give, yourself, give your services give back to the community. Hata nilienda shule ya, ya mjukuu wangu nikaongea nao nikawaambia, si lazima umalize shule ndio ujitolee, utaweza kuanza saahii utaweza kusaidia tajirani yako kutoa bin, utaweza kusaia mzazi wako, hata kuosha gari. Kuna vitu mingi sana, hata kwa shule. Unaona mtu mwenye amelemewa, ana rafiki, unaenda unakaa na yeye, unamwonyesha una, una, una njia una, una, kwa sababu watoto wengine wataki kuongea nawe, enda we uongee na yeye. So utaweza kuanza saa, saa yeyote na utaweza fanya, si lazima ufanye vitu vingi kama Rosemary, utaweza fanya na, na kitu kidogo. Alafu kazi yote ninafanya, singeweza kufanya bila wamama wenzangu, wanaitwa African Women Group, huwa wananisaidia sana sana, ao ndio wameshikilia, kama sio hao singeweza kufanya hiyo kitu nikiwa peke yangu. Alafu niko na organization inaitwa STARTTS na ingine inaitwa Community Migrant Resource Center, CMRC, au ndio wamenishikilia kwa sababu sikuwa na funding hiyo hiyo kazi ya funding application hiyo siwezani naye, so nina walinisaidia sana kuingine, kwa sababu na kwingine kwa anatakiwa pesa tuna partner, alafu wanasimamia hiyo sana. Nashukuru wao sana, kumaanisha kwamba mwaka mzima ambao tumeanza ni kuchapa kazi, kuzungumza yes, hotuba moja baada nyingine, na kuna mwaliko wote tuseme, kutoka Baraza la Umoja wa Mataifa kwenda kuzungumzia na kuhutubia kule <laughs> Wameningojea sana <laughs> hata High Commissioner wetu mwenye amemaliza eh, wakati wake hapa, amerudi Kenya. Alinipigia simu kutoka Kenya akaniambia amefurahi sana na ataopanga ndio niende huko waende wani wa, wa, wa, wa, wa, welcome vizuri kabisa kwa sababu nienda nyumbani mara mingi, hata nangoja hii covid wa transport yanze ndio nikaone mama yangu hmm. Yeah, so hata yeah, wa, watu wa magazeti wananitafuta yeah. Najua wa, in the next few weeks, hata watajua wata, hiyo habari itakuwa imechapwa kwa magazeti kabla tumalize. Ujumbe kwa wengine katika jamii ambao wanafanya kazi nzuri na wanafanya kazi nyingi sana za kuweza kusaidia, lakini ni kama shukrani ziko mbali sana kufika, wafanyeje ni kazi ambazo unastahili kufanya ukitegemea shukrani, ama ufanya tu kwa kujitolea bila kujali kama shukrani itakuja ama itakuja? Mimi ningependa kuelezea kila mtu, endelea kufanya vile unafanya, kwa sababu hata mimi, ile kazi yote ninafanya, hata naendelea kufanya Si kufanya nilipwe, si kufanya mtu aone, ni vile niliona kuna there's a need and I met the need. Hata we whatever unafanya endelea kufanya na usichoke, sisi wote tuwezi kuwapa. Mimi hata hii bendera ninabeba ni ya nyinyi, ya kila mtu, especially wa Afrika nzima na hata other cold communities. Ni, ni ya kuonyeshana ile yenye tunafanya kwa hii nchi, kwa sababu watu wengi wanafikiria tu kazi yetu ni kukuja kukula. Kuna kitu enye tunarudisha kwa, back to the community. Kwa hivyo usifikirie kama ujapata, ujue hii award ni yako, na mimi na kila mtu, kuonyesha na nchi mzima, mwafrika penye yako. Hata watoto wanafurahi, wananiambia hata shule, kila mtu ananiongelesha. Wengine alienda kwa shule, alipata picha yangu ndio iko hapo, anafurahi <laughs> Sasa tuko na identity sasa, hata watu wenye anawako wanajua, wa Afrika saizi wanajua. Kwa hivyo ujue penye huko, hii bendera ni yako, na uendelee kufanya vitu vizuri na usikama ufanye kitu, anza kufikiria utaweza fanya nini hata kusaidia. Kama ni mama, saidia wale wamama wa, wenye wanaenda kazi, wasaidie kuchunga watoto. Kama ni wewe baba pia saidia na njia yako. Kila mtu atazafanya kitu, kwa sababu na nchi hatuna familia. Kama mimi na vile nakuanga na kazi mingi, hivi mimi mimi na babysitia watu sana, watoto naambiaga, provided mtoto amuki usiku na hachinjwi napi, niko tayari ku babysit, provided unanibuka ali na mimi niki babysit na babysit Friday Saturday sana, nakupatia wakati upumzike, ukuwe na bwana yako bila watoto na ninapata hiyo nafasi wapi? Kwa sababu hawezi kunikatasha nifanye vile nataka kufanya. Kama mi niko na mikutano, naweka kwa gari, tunaenda nao kwa mkutano. Kwa hivyo si kusema hati siwezi, siwezi ukanduu. Hakuna mtu awezi fanya kitu na usichoke, na kila mtu akifanya kidogo kidogo utaweza ku, kuimajini hii nchi ingekuwa nchi namna gani? Nchi nzuri na tunaona kwamba baada ya kupokea tuzo yako na baada ya mahojiano na vyombo vya habari vingi, ushajulikana, sifa imeongezeka, kumaanisha kwamba uwezekano wa kuingia debeni si, si mgumu sana, na kuna uwezekano pengine kina mama pale katika AWG wanasema sasa ni wakati wa kuweza kuinua mkono tukuweke pale bungeni pia utuwakilishe zaidi <laughs> Lakia. Sa, watu wameniambia, mama, natakiwa sasa uende mbele, mi naambia, mimi sipendi politics, da, lakini huwa mi ni mi napenda ku hata siku ya lekion, mio nasomesha watu sana kiviangu, nawambia lazima mwende mchague mtu bikousi, msipochagua mnaanza kulia, timu hakuna mtu anamsimamia, lazima hata nyinyi mwe part of the community. Kama ni siku ya kula, enda uweke kula, la si tu uende uweke kula, soma kila mtu vile anataka, ni nini yenye na offer because kama hamuna musim, e, mtu anamsimamia parliament a hakuna siku yenye wata mambo yenu itaenda mbele. Unaona kama sasa vile wamekata namba ya waafrika kukuja hapa, kama tungekuwa na mtu anatutetea huko, I'm sure tungekuwa tumeongezewa tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu namba. Hey, kama ni watoto wanakuja hapo international students, vile wanafanya ngumu wanaifanya ikuwe ngumu sana kwa Waafrika, so hizo ni, ni vitu tunataka tukue na mtu anatusimamia huko, lakini mimi ni mtu ya huku chini <laughs> lakini kama mnataka nisimame kuja ni muni, muni support <laughs> Hey, basi, ujumbe umefika, mmemsikia. Kama ataka asimama kuwakilisha pale, basi njoni kwa wingi na njoni kwa fujo kabisa, ili aweze kuwa na msaada. Upo na kura zipo. Bi Rosemary Kariuki, asante sana kuzungumza nasi na hongera tena kwa ushindi, na pamoja na hayo hongera kwa kazi ambazo nafanya kuweza kusaidia jamii nzima ya Afrika pamoja na kukutanisha na jamii pana ya Australia Asanti uh, sana na ninamshukuru kwa kuwa mnani support kwa sababu kama sio nyinyi na upendo wenyu singeweza kusimama na kufanya ile kazi ninafanya. Kwa hivyo nampenda sana na namtaka kutoka wa leo, jiulize eh, what do I give to the community, sio tu ile wewe utapata. E, asanti. Kama unasema jiulize juulize ni nini nitatolea <laughs> jamii si nini jamii tanipa mimi <laughs> kuhusu yale ambayo amefikia mwaka huu ambao ni, ni siku 30 tu, 31 zimepita tayari, lakini amefanikiwa kufanya mengi sana kuweza kuwakilisha jamii wa Afrika hususan yetu ya Afrika Mashariki na Afrika Kati, ambao tuna fahari sana kwa kazi ambao anafanya na utambulisho ambao amepewa. Mengi zaidi kuhusu kazi ambazo amefanya, tembelea tovuti yetu SBS.com.au kwa Kiswahili ambapo utapata kazi hizi zake na zingine nyingi zaidi. Na kwa wale ambao wangependa kuwasiliana na wewe, wanaweza kuwasiliana vipi? Ukitaka ku, kuniongelesha utaweza kutumia Rosemary Kariuki 2004 at gmail com na, na kuwasiliana nayo. Ndio hiyo basi, fanya haraka, mwandikie, mweleze kwamba una kura yangu na mwingine pia anasubiri kupiga kura. <laughs> Tembeleni tovuti yetu SBS.com.au/swahili kwa mengi zaidi. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.