Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na huko Burundi kumelindima ndelemo, vifijo na vilio pia. Na hapa tuko naye eh, mwandishi wetu wa uh, SBS Bwana Amadi Nezigema atatupa uh, taarifa za huko. Uchaguzi huko ulikuwaje, Amadi huko uh... Burundi? Asante sana Bwana Franka. Uchaguzi jana jana, naweza sema saa za usiku hapa Australia, ilikuwa bado masaa za mchana huko Burundi, ndio waliweza kutangaza matokeo rasmi, sio matokeo uh, rasmi final kabisa, lakini temporary ma, ma, matokeo ya muda, kwa kusubiri uh, vile uchaguzi ulikuwa ya uh, uchaguzi ambao ulifanyika tarehe uh, ishirini mwezi huu Mei uh, huko Burundi ilikuwa matokeo watu walikuwa wanatarajia watu walikuwa wengi, na ilikuwa hata ikipita facebook live pia e. Kwa hiyo haya ni kama matokeo ya awali, ni matokeo ya awali kabisa, sio matokeo uh, naweza sema rasmi e. Kabla hatujaingia kwenye haya matokeo, uchaguzi uliendaje? Kwa sababu kuna janga la korona ambalo lilikuwa limeandama sana nchi za Afrika kwa sasa. Uh, janga la korona lilikuwepo, lakini halikuzuia uchaguzi huu kufanyika sababu Warundi na, tukumbuke ya kwamba Burundi kulikuwa hakujatokea na na na, na, na, na cases kadhaa za korona za, za, so walionea wenyewe, lakini kile ambacho tunaweza kuambia wale ambao wanatufata ni ya kwamba uh, Warundi ama serikali ya Burundi iliamua vema kuto, kuto kutotaka wale ambao wako nje ya Burundi kama na, u, sisi tuki, tukiwa hapa Australia, wale wako huko uh, uh, uh, Marekani ama sehemu zingine kama Ufaransa, Ubelgiji hawakutaka wa- wapige kura kwa njia ya kuheshimia na ama ya, ku, ya kutaka kuheshimia vile ambavyo Uh, serikali hizo zinaweza kuwa zimetia kama vizuizi vya, ku, vya, kuji, vya kulinda watu wao na korona. So, Burundi walitangaza kwamba wale warundi wako nje hawataweza piga kura kwa ile njia ya ya, ya, ya, ya ya kutimiza kama anaweza sema uh, sheria za nchi hizo lakini Burundi watu walipiga kura, hawakujali coronavirus, na watu walienda kampeni walikuwa wengi sana, hawakujali coronavirus. Corona, coronavirus hata kwa hata kwa sasa hakuna kizuizi uh, lakini serikali yenyewe ilitilia uh, shaka watu waweze ku, ku, kunawa mikono sijui waweze ku, kufaa vitu kadhaa, lakini sio kama mambo uh, vile vikwazo viko huku kama ugharibini uh... Bwana Evarist uh, Ndaishimie uh, yeah. Huyu alikuwa ni miongoni mwa waasi wa, wa, wa kundi la waasi la CNDD FDD. Unafikiria ataweza kuwa kiongozi bora Afrika kwa sasa kwa Burundi? Nafikiri warundi wenyewe ndio walionelea wali vema, sababu ndio wao walipiga kura na wakaamua kuchagua uh, bwana huyu Evariste Ndayishimiye. Tukumbuke ya kwamba Evariste Ndayishimiye alikuwa pia naye ni askari kama vile ulisema, iko na, yiko na mm, cheo cha generali kwenye uh, uh, serikali ya Burundi, lakini tukumbuke ya kwamba pia alikuwa sasa na miaka mitano hivyo hayuko kwenye mambo ya, u, ya, ya, ya kijeshi so, alikuwa na miaka mitano. Nafikiri aa, ni vile tu hatuwezi kuthibitisha ya kwamba ndio kazi alikuwa nafanya, lakini tunaweza sema ni, ni alikuwa akiandaliwa, sababu alikuwa yes, hakuwa jeshi kwa miaka mitano iliyopita. Evariste Ndayishimiye hakuwa jeshi, alikuwa ni kama mestaafu mambo ya, ya, ya kijeshi so, ni mtu alikuwa alifanya kazi kwenye wizara tofauti. Ni mtu mwenye alifanya kazi kwenye ofisi ya rais, alifanya ni, ni mtu mwenye alianza kuandaliwa mapema. Ni watu tu hawakutaka kuangalia vizuri na hawakutaka kuona mapema, lakini ukiangalia kabisa ni mtu mwenye alikuwa na, na cheo cha ujenerali na mtu huyo akistaafu na miaka yake kabla, bado unaweza sema kuna kile kitu kinaendelea hapo. E, lakini nafikiri Warundi wamepiga kura wa na nafikiri, wameaminia ya kwamba Bwana Evariste Ndashimi atafanya kazi sahihi. Tuangalie msimamo wake utakapokuwa kwa uh, nasema kwa maoni yako yeah. alikuwa ni waziri wa usalama wa ndani wa, wa, wa Burundi na vile vile akawa ni e, mshauri wa kijeshi hauoni uh, kwamba Burundi sasa itapelekwa kijeshi jeshi. <laughs> Tukumbuke na, na Nguru nziza pia alikuwa jeshi. Na Nguru nziza alikuwa jeshi na tukiangalia tena uh, maybe sitaki kuyaingilia masuala haya ya huko ya, ya, ya, ya East African Community, lakini tukiangalia Burundi ni, ni, ni mwenye yuko kama rais uh, kwa sasa Nkurunziza, sababu Evariste ni mpaka mwezi August, ndio ataapishwa uh, ata uh, na alikuwa askari. Tukienda Rwanda, Kagame alikuwa ni askari, tukiingia uh, Uganda ni askari Mseveni. Sijui na Magufuli nasikia pia naye alifanya mambo ya ya, yeah, a, yeah. Sijui, sijui kama alikuwa alikuwa askari lakini intelligence service nasikia in pia na alifanya kazi kama hiyo. So ukiangalia ni region ambayo waaskari waaskari ndio wanatawala. Kwa, kwa hiyo tuta, kwa hiyo tutarajie nchi itakuwa kijeshi. Eh, ah, siwezi sema kwamba inaweza kuwa kijeshi. Umewezwa mkuta wananchi, wakapangiwa hata muda wa kulala. Hiyo <laughs> <Yes, laughs> siwezi sema kwamba inaweza kuwa hivyo. Sasa eh, uh, hey, mm, kwa kwa hapa turudi kwa Nkurunziza mm, aliachia madaraka, ina maana alicheza kama fair game. Mm, e, kwa watu wa soka wanasema alimpa pasi, alimpa pasi <laughs> e, eh, uh, na baada tunatetesi kwamba ataendelea kukaa kuka madarakani katika uongozi tofauti. Nani, e, mm, e, e, katika uongozi tofauti Nkurunziza hii kuwekwa katika vyeo vingine Nkurunziza baada ya rais huyu mpya Evariste kuingia, hauoni kama itaendelea kuichanganya nchi hivi au ni ni kubebana hivi? Uh, Frank kile ambacho naweza kujulisha na wale ambao wanatofuata ni ya kwamba Burundi, wale wote ambao waliwahi kuwa rais mbeleni wote walikuwa wakitoka uh, kwenye cheo hiki walikuwa automatically wanaenda kuwa uh, senate wanaenda kuwa, kuwa ma senate, permanent senate, lakini kwa sasa Nkurunziza uh, ali, alipewa hicho cheo kikuu nafikiri ni kwa ni- ni-, ni the, to the to his political party. si- si dhani ya kwamba ni kwa nchi ye ndio awe mrundi um, ambayo an, an, anaweza kuwa anasema t I feel am a more Burundian than any other. Nafikiri cheo hiki kikuu ni ni ni, kwa, ni, ni kulinganisha na vile ambavyo alifanya na kazi ile ambayo alifanya, ili watu wakasema, mtu huyu tukiangalia uh, kile ambacho alifanyia uh, uh, nchi hii na na mpahali nchi ilikuwa inaenda na mpahali vile a, a, a, alijaribu. Tunafikiri kwa chama chetu FD tunaweza kumfanya kama kabisa, huyu ni, ni, ni, ni mzee wa busara kabisa kwenye kwenye chama hiki, so tunafikiria Uh, nafikiria mimi ma maoni yangu haya, na sidhani ni kwamba ni maoni ya mtu mwingine. Maoni yangu haya nafikiria. Uh, utaratibu huo ambao watu walimwona Nkurunziza akitumia kwa siasa kutoka uh, mwaka elfu uh, mbili na tano hadi sasa, nafikiri ndio watu walichukulia wali, wali utaratibu wakasema huyu mtu kweli ni wa busara na hata tum, tum, tum, tum, tumpe hiki cheo ili awezi kuwa aki, a, aki akitushauri kisiasa, sababu ye ameona mengi kutuliko, na tukumbuke uh, kihistoria, bwana Frank, Burundi haig... ilikuwa haija kuwa na raisi ambaye akianza mhula aumalize kwa amani. Tulikuwa hatuja kuwa na raisi afanye mwaka mmoja na mwaka wa pili atoke, raisi mmoja na apee madaraka raisi mwingine. So hii ni historia ambayo kinajijenga Burundi, na tunafikiria kwamba uh, itaendelea kabisa. Haya ni Amadi Nezigamba, huyo alikuwa akichambua kuhusiana na uongozi mpya e, unaotarajiwa kushika dola e, huko Burundi. Tukumbuke kwamba mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tatu Raisi Ndadaye aliuawa na hivyo basi, Pierre Nkurunziza e, kuendelea kuwa kiongozi au kupata uongozi. Tunaangalia tunaangalia marais wengi wa Burundi wanachukua muda kukaa madarakani. Unafikiria huyu kwa upeo wako anaweza kukaa maisha au hii <laughs> <laughs> uh, ilikuwa mbeleni inazosema. Kwa sasa uh, kwa sasa hata uh, tuanze mwaka elfu mbili na tano wakati nguru nziza alianza uh, mwenyewe. Unaona, kulingana na katiba ya nchi haikukui na mruhusu uh, mihula miwili Alifanya mhula wa kwanza huyu, nafikiri ulikuwa kulingana na, na, na, na maelewano ya Arusha. Huyu ilikuwa ni mhula tofauti kabisa, so mihula miwili aliyofanya kulingana na katiba ameimaliza. Na wakati amemaliza mihula hiyo, alisema mimi nikimaliza mihula hiyo miwili kama vile katiba inavyosema, sitaendelea, na hilo ndilo jambo amelitimiza tunafikiri na kwamba Evariste mwenyewe amekuja, huyu hawezi taka ku, ku, ku, ku, ku, kuvuruga historia hiyo ambayo Nkurunziza mwenyewe ameweka ama, uh, chama chake Sendefrede kimeweka, nafikiri ni, ni, ni, ni, ni historia kivyake ambayo wame bu, chama hiki kiko kinaanzisha Burundi, na nafikiria, uh, hawezi kutaka kuvuruga kabisa historia hiyo, na nafikiri kama vile uh, katiba inavyosema wakati wake uh, miaka misaba mara mbili ne, mihula hiyo miwili ikiisha, akichaguliwa mhula huyu tazakuwa ni mhula wa kwanza. Wa pili akichaguliwa, akiwa na na bahati ya, ya kufanyikiwa kuchaguliwa mhula wa pili, basi huo ndio mhula mwisho yeye kwa madarakani na mwingine apeane usukani kwa mtu mwingine. Uh, asante sana bwana Amadi kwa uchambuzi huo kuhusiana na siasa ya Burundi. Shukran sana bwana Frank Mtao. A Bunge la Burundi lilipiga kura muswada wa sheria kumpatia bwana Nkurunziza e, cheo cha kiongozi mkuu na kumpatia mabilioni ya faranga za Burundi e, takriban laki tano na thelathini hivi wakati atakapoondoka madarakani. Muswada huo uliopitishwa na bunge ulimwezesha e, kulipwa mshahara katika kipindi chote cha maisha yake huyu Nkurunziza ambaye anaondoka madarakani, na vilevile vile kupata marupurupu yote anayopewa makamu wa rais aliyoko mamlakani e, na atapewa nyumba ya kifahari anayopewa kila rais wa Burundi aliyechaguliwa kidemokrasia. Na tutaendelea kufuatilia gurudumu letu, na Amadi ataendelea kutufahamisha kama kutatokea chokochoko za kupinga matokeo haya baada ya kutangazwa kura zote rasmi. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, na tulikuwa tunaangalia siasa ya huko Burundi.