Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano na makala kama kawaida, wazipata kwenye tovuti yetu sbs.com.au juu swahili. Serikali ya Queensland inazindua mfuko wa msaada wa dola bilioni nne kukabiliana na virusi vya korona, pamoja na kusaidia nyumba na huduma za afya wakati wa janga hili. Mfuko huo unajumuisha mpango wa jibu lenye thamani ya dola bilioni moja nukta mbili kuongeza nafasi katika idara za dharura na kutoa wahudumu wa afya wa ziada. Jimbo hilo linafunga pia mipaka yake pamoja na kufuta safari zote ambazo si lazima wala muhimu kwa ajili ya kulinda Queensland dhidi ya COVID-19. Kiongozi wa Queensland, Anastasia Palaszczuk amesema kwamba wafanyakazi muhimu wanaosafirisha bidhaa wanaweza ingia jimboni humo ila wanaosafiri kwa ajili ya likizo hawakaribishwi. Amesema kama tuna watu ambao wanakuja hapa ambao wana virusi vya korona, hatuna rasilimali za kutumia kutafuta waliokutana nao pamoja na, na kuwafuatilia ambako wanaishi chini ya karantini kwa siku kumi na nne. Kwa hiyo kama haurudi nyumbani Queensland au unakuja huku kwa sababu muhimu kama kazi au sababu za matibabu au masuala ya kusafirisha bidhaa, basi mipaka imefungwa kwako. Polisi wa Queensland wataendelea kupiga doria na kutekeleza hatua wa za watu wa kujitenga katika jamii. Taarifa hiyo ilisema pia, jimbo ni, ni South Wales za kiongozi wa zimewa wakashfu wakazi ambao wanapuuza ushauri wa afya kujitenga na kuhakikisha hawakaribiani na watu wengine visa ambavyo vimethibitishwa vya korona nchini vimepita mia nane na watu sita kwa sasa wanaendelea kupokea matibabu katika vyumba vya wagonjwa mahututi. Gladys Berejiklian amesema kwamba kutakuwa na adhabu kali kwa watu ambao hawafuatilii maagizo ya kutokaribiana, na haombi msamaha wowote kama anavyoweka wazi hapa. Unasema sijali ukosoaji nitakaopata, nikosoe kwa sababu unafanya hivi, kwa sababu ni kwa maslahi ya raia wa New South Wales. Jimbo letu ni tofauti na zingine nchini Australia. Tuna watu wengi zaidi wanaorejea kutoka ng'ambo, tuna visa vingi zaidi na tuna wakazi wengi zaidi, ila kuhakikishia, tuna viwango vya juu vya vipimo na hicho ndicho kinatupa faraja. Data ya shirika la afya la New South Wales zimeonesha kuwa takriban vipimo 1057 vya vi virusi vya korona vimefanywa tayari jimboni New South Wales. Na jimboni Victoria, waziri wa afya wa jimbo hilo amesema kwamba serikali yake inaandaa mfumo wa afya kwa hali ambayo, ama kwa hali mbaya zaidi ya janga la virusi vya korona, ila amesema siku za usoni zinaweza badilishwa. Serikali ya jimbo hilo imesema kasi ya usambaaji wa virusi vya korona inazua wasiwasi, wakati Victoria imethibitisha kuwa na visa 411 wakati dazeni ya watu wakiwa hospitalini. Waziri Jenny Mikakos ame anawahamasisha wakazi wa Victoria wapunguze shughuli zao za kila siku nje ya nyumba kwa ajili ya kusitisha usambaaji, wakati maambukizi yanaongezeka kwa kasi. Amesema tunaweka kipaumbele kuokoa maisha na sote tukitenda haki kwa swala la kujitenga kijamii na kubaki nyumbani isipokuwa kama unahitaji kuwa nje, tunaweza punguza idadi ya, ya maisha yatakayopotezwa. Siwezi sisitiza hili zaidi, Bimakakas alisema. waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano, tukielekea sasa moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambazo zinakuja hivi sasa. Mawaziri wa fedha wa kundi la mataifa yenye nguvu kubwa ya kiuchumi duniani G20, leo wamekabiliana kuandaa ama kukubaliana kuandaa mikakati ya pamoja ya kukubaliana na janga la virusi vya korona. Hayo yameafikiwa walipofanya majadiliano kwa njia ya simu. Katika ukurasa wake wa Twitter, waziri wa fedha wa Ufaransa Bruno Le Maire amesema kwamba mkutano huo umefanikisha utambuzi wa athari za kiuchumi kutokana na janga hilo la afya la ulimwengu, kuyasaidia kifedha mataifa yanayoendelea na kujiandaa kwa pamoja katika mikakati ya kujikwamua na janga hilo. Tukilekea barani Afrika, ambapo watu wawili wapya wamethibitishwa kuwa na virusi vya korona nchini Tanzania. Katika wagonjwa waliopatikana ni mwanaume Mtanzania mwenye umri mia wa miaka arobaini aliyesafiri nchi katika nchi za Uswizi, Denmark na Ufaransa kuanzia Machi tano hadi kumi na tatu mwaka huu na kurejea nchini Machi kumi na nne. Mwingine ni mwanaume Mtanzania mwenye umri wa miaka arobaini pia, ambaye alisafiri Afrika Kusini kati ya tarehe kumi na nne Machi hadi kumi na sita na kurejea nchini Machi kumi na saba usiku. Wazika hao wote wametengwa na hali zao zinaendelea vizuri, huku juhudi za kufuatilia watu walio karibu na wagonjwa waliothibitika kuwa na COVID 19 zinaendelea ambapo hadi sasa idadi ya watu 46 wanafuatiliwa jijini Arusha na watu 66 wanafuatiliwa jijini Dar es Salaam. Alipohutubia taifa Jumapili, Rais Magufuli alitangaza hatua ambazo serikali imechukua kukabiliana na janga hilo. Kuanzia kesho tarehe 23 Machi 2020 wasafiri wote watakaoingia nchini kutoka kwenye mataifa yaliyoathirika zaidi na ugonjwa huu watalazimika kufikia sehemu ya kujitenga yaani self isolation, na kukaa huko kwa siku 14 kwa gharama zao wenyewe. Maelezo haya yatawahusu pia watanzania wanaotoka kwenye nchi hizo ambao walikwenda kwa shughuli mbali mbalimbali. Tatu, naelekeza wizara ya afya pamoja na mamlaka nyingine husika kuhakikisha maabara yetu ya taifa inaimarishwa kwa kupatiwa vifaa vya kisasa vya uchunguzi. Aidha, naagiza maeneo yote ya vituo vinavyotumiwa na watu kuingia nchini yapelekewe vifaa vya ukaguzi na pia kujikinga kwa ajili ya watumishi rais pombe magufuli hapo akitoa maagizo na mipango ambayo serikali ya tanzania imechukua kwa suala hilo na katika mataifa ya afrika mashariki tanzania ina visa kumi na tisa vya virusi vya korona wakati kenya ina visa kumi na sita rwanda ikiwa na visa kumi na saba na uganda ikiwa na visa tisa ambavyo vimetambuliwa kufikia hivi sasa ni burundi tu ndiyo nchi pekee katika jimbo la mashariki ya afrika ambalo halijatangaza kuwa na maambukizi yoyote ya virusi vya korona Ilabasi, tukirejia kule Ulaya, ambapo tukitazama kile ambacho kinaendelea katika masuala mazima ya amani, hususan waziri Pompeo ameanza juhudi za kuwashughulikia ama kuwasuluhisha Ghani na, na Abdalah kule nchini Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewasili mjini Kabul Jumatatu, ikiwa ni ile ziara iliyokuwa haijatangazwa ya juhudi za kusuluhisha mgogoro wa kisiasa kati ya rais Ashraf Ghani na hasimu wake Abdulah Abdullah, Abdullah. Mgogoro huo umekuwa ukitishia kuharibia ma kuharibikia kwa makubaliano yaliyosainiwa kati ya Marekani na kikundi cha Taliban mwezi Februari. Ghani na Abdullah walijitangaza kuwa marais wa nchi hiyo baada ya uchaguzi uliokuwa na mvutano na wote wawili kujiapisha wakati mmoja ziara hiyo imekuja wakati viongozi wa ulimwengu wamepunguza safari za nje kwa sababu ya janga kima la kimataifa la maambukizi ya virusi vya Korona, na wakati msimamizi anayewakilisha mazungumzo kwa niaba ya uongozi wa rais Trump nchini Afghanistan, Zalmay Khalilzad amekuwa mjini Kabul kwa wiki kadhaa akijaribu kusaidia kumaliza matatizo hayo ya kisiasa. Anaendelea kujadili kiini cha mgogoro huo na pande zote husika. kuendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya yeah, SBS ukiwa na migodi migerani, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni ikiwa ni, ni kwauuswahili kwa sasa. Basi tuangalie swala zima la michezo na kipi ambacho kinajiri wakati huu wa janga la korona na huzuni nyingi ikiendelea kutanda duniani kote, katika michuano ya Olimpiki ambapo kamati ya kimataifa ya ya Olimpiki ya maarufu IOC inaangalia uwezekano wa kuahirisha michuano ya Tokyo mwaka 2020 na, na imejipa wiki nne kufanya maamuzi bodi ya utendaji wa IOC iliyokutana Jumapili joni huku kukiwa na shinikizo kutoka kwa wanariadha na kamati za kitaifa za Olimpiki wakitaka michuano hiyo kusogezwa mbele kutokana na mlipuko wa virusi vya korona, amesema kwamba kutokana na hali kuwa mbaya duniani kote, bodi ya utendaji leo imeanzisha mchakato mpya wa mpango wa mazingira maalum. Taarifa ya IOC imeeleza mazingira haya maalum yanahusiana na usianana, kuboresha mipango iliyokuwepo na michezo kwanza Julai 24 mwaka elfu mbili na ishirini, lakini pia uwezekano wa kubadili tarehe ya kwanza kwa michezo. Kuifuta kabisa si moja ya ajenda, wamesema IOC, lakini kupunguza idadi ya michezo kunaweza kufikiriwa pia. Wakati huo wa waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe amekiri kwa mara ya kwanza kuwa kuahirishwa michuano ya olimpiki ni jambo linalowezekana endapo hakutakuwa na uwezekano wa kuiandaa kwa ukamilifu wake. Wakati wao pia, serikali za Canada, Australia na Norway zimesema kwamba hazitowatuma wachezaji katika michuano hiyo kwa sababu ya kile ambacho kinaendelea kuwa ni janga kubwa la korona na kuweza kulinda usalama wa wanaspoti wao. Na spoti muhimu za kitaalamu nchini Australia zimeahirishwa kwa sababu ya virusi vya korona. Katika soka, msimu wa A-League umeahirishwa sawia na ligi zingine duniani. Akitangaza uamuzi wake wa kuahirisha ligi ya soka, mkurugenzi mkuu wa shirikisho la soka la Australia James Johnson amesema wamekuwa wakikabiliana na swala hili tangu Januari. Amesema kwamba shirika lake bila shaka lilikuwa linaweka maslahi ya wadau wote wa mchezo huo pamoja na jukumu lao la kiraia pamoja na jamii. The first point has Of our people, our community, our anasema, kitu cha kwanza ni ustawi wa watu wetu na jamii zetu, wachezaji wetu hususan na mashabiki wetu, wafanyakazi wetu na maafisa wetu. Hili limekuwa muhimu katika fikra zetu, na cha pili ni jukumu letu la kiraia. Kama waandalizi wa michezo ni kuwa raia wanaowajibika na kusaidia jamii ya Australia kupunguza usambaji wa virusi hivi. Bwana Johnson alisema kwamba mengi zaidi yataendelea baada ya e, na msimu huu umeairishwa hadi tarehe 22 Aprili ambapo, endapo patakuwa na suluhu kwa janga hili la korona, bila shaka basi msimu unaweza ukaendelea ambako ulikuwa umeachia. Na katika taarifa nzuri pia, tukikamilisha taarifa za michezo, mkufunzi wa klabu ya Arsenal Mikel Arteta amesema kuwa amepona kabisa virusi vya korona. Mhispania huyo wa miaka 37 alikuwa mkufunzi wa kwanza wa ligi ya Premier kupatikana na virusi vya korona katika tarehe Machi 13. Aliripotiwa kujihisi vibaya baada ya kutangamana na Evangelos Marinakis, mmiliki wa klabu ya Ugiriki ya Olympiacos ambayo alicheza na Arsenal katika ligi ya Uropa mwezi Februari, kupatikana na coronavirus ama mavirusi vya corona Machi kumi, amesema kwamba lilimchukua siku tatu hadi nne kuanza kujihisi vyema, nikiwa na nguvu nazo dalili zikapotea. Akizungumza na kituo cha runinga cha kihispania cha La Sexta, aliongeza kusema kwamba anajihisi vyema sasa na hisi nimepona. Na mchezaji wa Chelsea ambaye anaendelea kufuatiliwa pia, bado taarifa kuhusu iwapo amepona ama bado hazijaweza kufafanuliwa, na punde tukapopokea taarifa hizo, bila shaka tutawaarifu tukaamilisha taarifa hii. Kwa utabiri wa hali ya hewa tuanzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 21.6 wakati Melbourne ni 15.9 Brisbane zikiwa ni 23.2 Perth 33.1, Adelaide zikiwa ni 19, wakati Hobart niwzotopali ni 15.5, Canberra 21.1, Darwin 29.3. Na kufika basi mwisho wa taifa habari, bakia nasi kwa makala mengine matumwandalia kutoka studio zetu za SBS. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.