Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuna migode migarano jioni hiya leo, tukiuletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia unaweza kasikiza makala haya kupitia runinga kwa dijitali, ambapo ukienda pale kwenye kitengo cha redio, unaweza ukaipata tukiwa katika chaneli ya pili ama ya tatu, kama sijakosea. Utazama pale utapata runinga hii. Pamoja utapata na kipindi cha idhaa kiswahili kiendelea na matangazo yake. Pia waweza kupata vipande vya makala ambayo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mraba SBS Swahili kwa ajili ya matumizi yako. Kwa sasa basi, tuelekee nchini Kenya ambapo kumekuwa na vuta ni kuvute kisiasa. Hali ambayo imeingilia hata swala la sheria. Je, nchini Kenya kwa sasa hali ikoje? wale ambao wanatafuta haki kisheria wanaipata? Na wale ambao pengine wanapatwa katika hali ya sintofahamu kwa upande wa haki zao, wanakuwa na kimbilio ni wapi? Ni mahakama? Ni kwa polisi? Ni kwa viongozi? Ama inakuwa ni kila mtu kushughulikia maslahi yake kivyake? Tulipata fursa ya kuzungumza na mmoja wanasheria ambao wamehusika na kufuatilia kesi za hivi karibuni za kisiasa nchini Kenya, bwana Steve Esenta, ambaye alizungumzia suala hili na tulianza kumuuliza kwamba je, afya ya sheria nchini Kenya ama afya ya mchakato wa kisheria nchini Kenya ikoje kwa sasa? Kusema kweli, bwana Gode, ni kuwa afya ya sheria ya kisheria katika Kenya iko katika hali mbaya sana na ikiwa sababu e, gani? Kwa sababu katika wiki kadhaa iliyopita, kama wiki mbili tatu hivi, tumeona kuwa kumekuwa na mvutano kati ya upinzani upinzani na serikali, lakini ambayo sasa imevuta ne, idara ya mahakama ndani, ndio imeleta idara ya mahakama ndani kwa jili. Uh, kuna wiki mbili iliyopita, tarehe thelathini Januari, nina, najua mnajua kwamba mkuu wa upinzani bwana Raila Odinga aliweza kujiapisha katika bustani la Uhuru, na ilileta mvutano sana, kwa vile serikali imekuwa ikisema hilo jambo imekeuka sheria. Walikuwa wamesema aa, walikuwa hawatakubali jambo hilo litendeke, lakini baadaye wakaambia polisi toka hapo, na shughuli hiyo ikaendelea. Ii, baadaye sasa kumekuwa na mvutano, kwani serikali imesema sasa inataka kuandama wale ambao walishughulika katika hiyo shughuli, na wengi wanasema kwamba kile ambacho Rais Uhuru aliahidi baada ya tuseme ushindi wake wa tarehe nane Agosti, maana kwa sasa hakuna anayejulikana nani lishinda, kwa sababu mahakama ya upeo ili, ilitupilia mbali matokeo hayo, alisema kwamba mahakama kuu na mahakama tutazifanyia kazi baadaye, ama kwa Kiingereza kwa sasa ni kusema kwamba kile ambacho aliahidi ndio kinaanza kutokea, ama pengine ni mkondo tofauti wa sheria. Ah, si vile, siwezi kuunganisha mambo hayo mawili kwa vile. Kiunaweza kumbuka baada ya koti kuu ambayo hiyo Supreme Court baada ya kusema kuwa kura za ama, ama uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa nane mwezi wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba haikuwa na haikuwa umesikia ule upevu wa kisheria Wakati koti hiyo ilitupilia mbali matokeo hayo, ilisema uchaguzi mpya uweze kutekelezwa. Na ni ukweli, ukweli ni kwamba uchaguzi mpya ulitekelezwa ama ulitendeka, na ni upinzani ambao ulichagua kutoshiriki kwa ajili ya mambo fulani ambayo, lakini kwa kisheria, hata mimi kama mwanasheria, natakueleza kuwa kulikuwa na uchaguzi mbadala ambao ulitendeka na matokeo yakapeanwa ya Uhuru Kenyatta aliweza kuapishwa kama rais kwa muhula wa pili. Kwa hivyo kitu ambayo anaweza kueleza ni kuwa hakuna ile connection ama hakuna uhusiano kati ya mambo hayo mawili ndio, hmm. Hauna uhusiano wote, naam. Na, na baada ya, ya uchaguzi huo tunajua kwamba upinzani ulitishia kwa mara kadhaa kuwa wata, wakiapisha, nasi tutaapisha tarehe kumi na mbili ikaja kuapisha, hawakuapisha na siku zingine zikatolewa yeah, hawakutimiza, lakini hatimaye tarehe 30 Januari hii wakaapisha, na punde baadaye tukana hatua zikaanza kuchukuliwa za kisheria, ambapo bwana Miguna Miguna alikamatwa, kuna bwana TJ Kajwang' na alikamatwa. Hizo kamata kamata zinafuata misingi ya kisheria ama ni adhabu kutoka kwa serikali ku, ama kutoka kwa vyombo vya usalama kuweza kueleza watu kwamba kuna serikali ambayo iko madarakani na lazima mtii sheria? Kwa kisheria mimi kama mwanasheria nitakueleza kuwa kukamatwa kwenyewe sio mbaya kisheria, hauna ubaya kwa ajili hata hata mimi leo polisi wanaweza kuja waseme, wakili sita, umetenda hili na vile, uweze tuende, tuende, uweze, kuandika statement ama kwenye, tuende kupeleka kotini na na mambo kama hayo, lakini kitu ambacho sasa inakuja inaleta shida ni kuwa baada ya kukamatwa hii kukamatwa kamatwa kwa wapinzani wa, wa wengi ama wanasiasa wa upinzani wengi wao, baadhi yao waliweza kuenda kotini, wakapata uamuzi uh, umu mwamuzi kweli vile walipata orders ambayo unawezausema interim orders eh? Mm, ya kusema hii kukamatwa kwa huyu si si halali, kwa hivyo mwachilie hadi ama wengi wao wakaenda wakapewa dhamana na koti ili waweze kutoka kutoka katika mikono ya polisi. Sasa shida ikatokea wakati polisi wanakataa kufuatilia hizi orders za koti, ambayo sasa polisi wanaamua kuchukua, ambayo hii shida yote imechukua mwelekeo wa kisiasa, sio sasa kisheria. Ah, tukianzia pengine hapo kwa upande wa siasa kuingilia maswala ya kisheria, tunaona kwamba ukianzia yeah, kisa cha bwana Miguna Miguna pamoja na TJ Kajwang, kuna mchakato wowote ama kuna utaratibu kwamba nikikamatwa nikiwa mjini Nairobi ama nikiwa pengine Kayole, nipelekwe katika uh, kituo cha polisi cha Kayole ama unaweza pelekwa katika kituo chochote ambacho kiko nchini Kenya, ili mradi tu ikiwa ni kituo cha polisi ah. Sheria sheria ni sheria, iko sawa kabisa ikisema una ukishikwa kama ni umeshikiwa, tuseme hiyo Kayole, wanakupeleka katika koti ambayo iko karibu kabisa na hapo Kayole. Labda sasa hiyo itakuwa koti ya Makadara loko, eh? Sasa ndio maana nilikuwa nakueleza hao walikuwa, hii imechukua mwelekeo wa kisiasa, sio tu wanatumia uh, hii mambo ya kisheria, serikali inatumia ili kutishatisha upinzani, kuonyesha nani ndio ndume katika mambo haya waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na Migode Migirano jioni hii ya leo tukizungumza na mwanasheria kutoka nchini Kenya bwana Steve Sinta ambaye anazungumza kuhusu masuala ya kisheria nchini Kenya ambayo kwa sasa amechukua mkondo tofauti kidogo. Tuzungumze sasa swala la bwana Miguna Miguna ambaye alikamatwa, mahakama katoa amri kwamba chiwe na kwa dhamana, hatua hiyo ikapuuzwa na, na vyombo vya usalama. Amri ingine ikatolewa pia kwamba afikishwa mahakamani, hatua hiyo ikapuuzwa pia zaidi ya amri tano zikafuata mfululizo, zote zimepuuzwa, hatimaye kufurushwa nje ya nchi, wakati mahakama imeamuru kwamba aletwe mahakamani kesho asubuhi, kesi isikizwe. Na baadaye pia kuna mahakama nyingine ambayo ilikuwa imetoa amri kwamba apelekwe huko tarehe kumi na nne ili kesi yake iweze kusikizwa. kwa sasa hmm, kama wanasheria, swala hilo mnalizungumziaje? Kama wanasheria tuna wasiwasi sana kwa jili katika kazi yetu mara moja mbili hivi, mara kadhaa unajipata umekutana na kesi ambayo unahitaji una koti iweze kujieleza iweze kupeana maamuzi fulani ama amri fulani. Sasa tunakuwa na wasiwasi kwamba ikiwa serikali iwezi kutilia maanani amri za kotini, a hata sisi tunaonelea, tuna ni kuwa tunafanya kazi katika mazingira ambayo si nzuri kwa ajili kama nikiwa wewe ukiwa mteja wangu, na naweza enda kotini na niseme, nikuulize twende kotini, alafu kotini tupewe amri na ipuuzwe, kwa ajili watasema ah, hii ni karatasi tu haina maana. Kwa hivyo ina, ina, inaweka mazingira mabaya sana katika sheria kwa ujumla, na tunaona kwamba mmoja wa washauri wa rais Uhuru Kenyatta bwana amenasri amesema kwamba amesema kwamba ni kosa kupuuza amri ya mahakama. Ni kwamba ni suala ambalo limeleta wa, wanasheria kutoka pande zote, hata kama kwa, kwa sasa ni kama suala ambalo inakuwa ni doa kubwa kwa serikali ambayo kwa kawaida inasisitiza umuhimu wa kutii sheria pamoja na kufuatilia maagizo ya mahakama. Kwa upande wa pengine, hakimu mkuu wa Kenya bwana Maraga amezungumza lolote kuhusu hili, na chama cha wanasheria nchini Kenya msimamo wake ni upi kwa swala hili? Chama cha wanasheria imekaa mstari wa mbele, ime, imejitokeza ime, ime, ikasema bila kusita kuwa jambo hili ni mbaya sana. In fact, ungewe, kama ungejua ungejua kwamba kuanzia leo tulikuwa tuanze kuhususia kwenda kotini lakini amri hiyo imekuja ime kageuza kidogo. Tunangoja mwelekeo kutoka kwa mwenyekiti wa chama cha wanasheria lakini ni jambo ambalo linakuja kuwa linaleta shida sana. kuna, kuna ile we, uwezekano kuwa itabidi jaji mkuu ambaye ni Justice David Maraga aweze kuenda kuonana na rais Uhuru Kenyatta ili wapate mwelekeo kwa ajili kitu ambacho kitatendeka kita, kita sasa ni kuwa utakuja kuwa na utovu wa kisheria, ama wananchi wataona kuwa ah, hakuna wasiwasi nitafanya wasi, vile nataka kwa vili. Utapata kama kesi ambazo kama kesi za labda mali kama ile unaita commercial matters ama mambo ya property, utapata mtu anasema labda anaambiwa na koti usijenge hapa ama usibomoe nyumba fulani, mtu ataelekea aseme ah, koti koti, kwani nini? hata serikali, hata serikali imeonyesha kuwa koti, amri za koti ni vitu za kawaida tu, tutapuuza hili maoni, si si kitu ambayo iko na maana sana kisheria kwa ajili, hata nimeona wale wakubwa wakuu kabisa serikali wenyewe wanapuuza. So, so hiyo ndio shida iko, lakini ni jambo ambalo linaenda kuwa donda sugu sana kwa serikali, kwa ajili wameleta ile tunaita president mbaya, wameleta wanaonyesha mwelekeo mbaya hata kwa mwananchi wa kawaida kwa ajili ya utovu wa sheria. Kwa kawaida, wakati mtu anapuuza amri ya mahakama, ni hatua gani ambayo huchukuliwa na ni kwa nini hatua hiyo haijachukuliwa bado? Ah, watu wamejaribu kama kesi ya Miguna. Wakili wake walikuwa, wakati alikuwa na pelekwa koti ya Kajiado, wakili wake walikuwa huku Nairobi, wakaeleza uh, jaji ambaye anaitwa Justice Luka Kimaru kuwa mkuu wa polisi ambaye ni Inspector General na mkuu wa, wa, wa jasusi um, DCIO anaitwa George Kinoti waweze kuletwa kotini ili waweze kutetea kupiga kesi ile, kitu inaitwa contempt of court, wajibu mashtaka. Na kweli jaji huyo aliweza kuwaita, lakini hawakuja, ambayo ambayo tena ni ukiukaji wa kisheria tena. Kwa hivyo inakuja, inakuwa kama ile tunaita a brutal cycle, inakuwa wewe leo kwa ajili umeanzisha kitu mbaya, sasa huwezi kuacha kuendelea ku, lakini sio mwendo pia ni, ni kuwa koti zetu bado hazijaweza kutoa sauti vile, kwajili pia kuna kuna ile wasiwasi, hatuja tunaingia kwa ile kizuti mambo tunasema uncharted territory. Kwa jili sasa unasema uh, inspector kuu wa polisi inspector general aletwe kotini ili uamue kama utamfunga. Akikosa kuja utafanya nini? Ukisema ashikwe, nani anafaa amshike? Ni polisi ambao wako chini yake, na nani alimpa amri? Labda ni, ni rais ama ni wakuu serikali sasa kuna wasiwasi pia lakini, ni jambo ambalo tunafaa tuwe na ile tuwe tuwe kidogo namtahitaji uh, umakini, tusiingilie sana ile kwa fujo, kwa ajili tunaweza kuja yaani tupate makoti ambayo zinapeana amri sana, ionekane amri nyingi ambayo haifuati, alafu itakuja ikae kama mchezo tusarakasi. Sasa kwa hiyo ni kusema kwa sasa sheria nchini Kenya ni msumeno ambao unakata tu wanyonge. <laughs> Kweli, io nacheka, lakini hapo ume- umegonga ndipo, uh kwa saa hii. Lakini natumaini muda, unajua kama nchi kama Amerika ambayo ni nchi ambayo imekaa miaka kupita mia nne ilipitia mambo mengi kabla ifike kuwa nchi ambayo kila mtu anaangalia, anasema demokrasia, kufuatilia sheria, vitu vya maana kwao. Kwa hivyo nadhani sisi kama nchi ambayo iko miaka, tuko na miaka kama hamsini tangu tuwe jamhuri bado tuko na kazi nyingi ya kufanya, lakini tuko kwa njia sawa, ilali tu serikali ndio inatuvuta nyuma saa zingine, serikali kuu. Pengine kwa kumalizia, maana najua una kesi zingine za kuhudhuria mahakamani, kwa wale ambao wana wasiwasi kwamba ikiwa Bwana Miguna Miguna ataweza kurejeshwa nchini Kenya ili kuweza kutetea kesi yake pamoja na kujibu mashtaka kwa yale ambayo huenda yakaletwa kule Kajiado, kuna uhakika kwamba kesi yake itahudumiwa ipasavyo na atapewa haki yake inavyostahili? ametabidi sasa kesi hizi zihudhuriwe nje nchi ya Kenya? Hapana, unajua kitu ambayo nitakueleza gohe, ni kuwa mahakama haina shida. Haki haki, ukikuja Kenya utapata haki kotini. Shida tu ni kuwa hiyo haki unapata ni ha, aina gani? Kama ni haki ambayo inaamuru, ina- inaamrisha serikali kuu ifanye jambo, hapo ndio mimi siwezi kueleza, siwezi kupeana uhakika. Lakini haki kama akikuja kotini kesi yake inaonekana nzuri sana kwa ajili Miguna Miguna alikuwa, hata alikuwa mgombeaji wa kiti ya gavana wa Nairobi, na sasa serikali yenyewe yasema kuwa ati huyu <laughs> jamaa si, si mkenya kwa ajili alikuwa ya mtu wa wa Canada lakini kwa ukweli ni kuwa ni serikali tu ina michezo. Ni serikali ambayo mi nasema hivi bila usita kuwa ni serikali ambayo haijiamini. Unakumbuka mwaka ukiisha, ulikuwa na lile jambo la legitimacy. Hilo jambo li, kwangu limeanza kujitokeza ni kuwa ni serikali ambayo lijiamini kwa ajili kama hiyo kujiapisha kwa Raila i, kwa, kwa, kwa maoni yangu, haiko kitu jambo kubwa sana. Ilikuwa ile tunaita symbolic. Hata wewe unaweza kuja ushike Biblia useme wewe ni hivi na hivi, lakini hita kutufanya uwe hivyo kwa ajili hana ile instruments of power ambayo unahitaji ndi uwe rais wa okay. Kenya Pengine kwa haraka, haraka tumesikia kwamba kuna taarifa kwamba bwana Matiangi amekabiliwa na hali ngumu mahakamani asubuhi ya leo. Pengine ungeelezea wasikilizaji wetu kwa haraka ni kipi ambacho kimemfikia? Nilikuwa e, nilikuwa kotini, nilikuwa kotini nafuatilia kesi hilo. Ni kesi ambayo ililetwa na uh, jamaa fulani na huyo jamaa alikuwa anaitwa taba, anaitwa tabayo obanda na aliweza kupeleka serikali kotini, sana sana huyo bwana Matiangi kama katibu mkuu katika ministry ya education, na kesi ilikuwa kwa ajili Matiang'i aliamua mwaka jana kuwateua wanakamati sita katika council ya University of Nairobi. Na wakati alikuwa anawateua kulikuwa na wengine tayari sita ambao walikuwa bado ya ofisini, muhula wao haukuwa umeisha, kwanza ilikuwa imebaki mwaka mmoja wamalize muhula wao. Sasa Matiang'i akaendelea, lakini koti mwaka jana ilikuwa imepeana amri kuwa hiyo uteuzi wao wao wapya isimamishwe, lakini Machani akapuuza hilo, akaendelea akawateua. Sasa koti leo imesema hiyo notice ambayo alipeana kwa Kenya Gazette kuwa iko halali, koti imetupilia mbali, na ikasema ili iwe funzo kwa wa, wa, wa, watu wengine wakuu serikali, ikasema si serikali ama si Kenya itasimamia ita, iyo bila ama hiyo cost ya hiyo kesi. Koti imeambia Justice Odunga, ameeleza ameeleza katika uamuzi wake kuwa ni Matiang'i mwenyewe, kama mtu binafsi, kwa yeye ndio alipuuza sheria hata baada ya kujua kuwa amri imepeanwa kotini. Yeye ndio atasimamia hiyo uh, za hiyo kesi ah, gharama zote zinamwangukia yeye mwenyewe, ndio gharama imemwangukia na nitafuatilia kimakini, na natumai tutaweza kuzungumza kuona kama ataweza kufuatilia ku, kuweza ku kata rufaa ama atalipa hii pesa ama atafanya vipi. Hii hii inaweza kuwa mwanzo wa mahakimu kuchukua msimamo mkali dhidi ya ke... katika Kapisa. Kesi ambazo zina, zinaingizwa mahakamani kwa sasa eh. Kulingana nami hii ni kesi ya kwanza ambaye nimesikia wanasema, um, mtu kibinafsi ndiye atalipa ambaye pia ni waziri, ni waziri ambaye ana ushawishi mkubwa sana kabisa kabisa. Ni kesi nzuri umejua kuwa najua na, na, na, kwamba umeelewa kuwa machanga amekuwa katika vyombo vya habari sana tangu tanu Um, waziri wa ICT akakuja akakuwa waziri wa education baadaye akakuja sasa ndio amekuwa waziri wa interior. Sasa ni kama kila mahali anaenda hatoki bila kuwacha vurumai ama zogo, yes. <laughs> Ah, basi ni mengi ambayo tutaweza kusema kisheria kwa hayo, lakini tutawachia wanasheria ndio wazungumzie. Bwana Steve Sinte, asante sana kwa kuzungumza nasi, na asante kwa kutuelimisha kisheria hapo nchini Kenya. Nam, na huyu ni bwana Steve Sinta, mwanasheria kutoka nchini Kenya, kutoka shirika la Isinta and co advocates. Unaweza kupata maelezo kuhusu kazi yao kwenye tovuti yao isintalaw.com, na mengi zaidi kuhusu swala hili ambalo tumejadili pamoja na mengine zaidi ambayo tumegusia hapo, unaweza ukapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au sbscomu mkowa Swahili.