Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kama kawaida, wazakasikiliza makala haya kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au/ mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anwani ambayo ni facebook.com/ mkwaju SBS swahili. Kwa sasa basi, tuangazie swala so zima la hali ya maisha wakati wa virusi vya korona. Maisha yamebadilika kiasi gani, na mipango ya maisha imelazimika kubadilishwa kiasi gani? Kwa wale ambao wana mipango maalum, wanasema kwamba siku ya kuzaliwa ni siku ya furaha kwa binadamu. Vilevile siku ya harusi ni furaha tele zaidi, hususan katika jamii za Afrika. Ni siku ambapo unakuwa na shangwe na nderemo pamoja na, kama wewe ni Mwafrika unaelewa, ninapozungumzia harusi ya Mwafrika, inavyokuwa kilele, kila sehemu kuanzia usiku wa manane hadi siku ambapo ndoa ama pingu za maisha zitakapowekwa na kubadilishana. Lakini kwa sasa hali ya korona inakuwaje? Na iwapo napanga harusi kwa wakati huu, ni masuala gani apaswa kuzingatia? Ni kuairisha hadi wakati suluhu itakapopatikana, ama ni kuendelea tu basi liwe liwalo? Kujua mengi zaidi kuhusu kile ambacho kimefanyika katika siku za hivi karibuni, kulikuwa na sherehe maalum iliyoandaliwa wiki iliyopita, ambapo walikwa katika sherehe hiyo ilibidi wafanye mpango mbadala wa kuweza kuhudhuria sherehe hiyo. Amesema kwamba liwe liwalo, lazima nitahusika. Kujua zaidi, tuzungumze na mmoja waliohudhuria sherehe ya kipekee ya harusi katika wiki iliyopita. Daktari Jen, hujambo? Sijambo sana. Mwanzo kabisa, ulipopokea mwaliko kutoka kwa rafiki kwamba nafanya ndoa ama na, nina harusi tarehe fulani mwaka elfu mbili na ishirini, ni maandalizi gani ambayo ulifanya na hususan wakati siku zinakaribia? Ni mambo gani ambayo alikuwa unaanza kufikiria? Nilifanya mipango mingi sana. Kwanza harusi ilikuwa iko kwa state nyingine, mimi ninaishi act na rafiki yangu alikuwa na harusi yake iko Sydney, kwa hivyo ilibidi nipange vile nita, you know, enda safari ya kwenda Sydney na pia nguo za kuvaa sherehe, nikiwa natarajia sherehe kweli kweli, mlo tayari pia na kucheza kweli, kweli. <laughs> Kwa tayari ni kufunga wiki kadhaa kuna kula okay. <laughs> niki ngoja tu nikikesha nikingojea <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> uh... <laughs> Kwa hivyo tulikuwa na hamu sana ya ku, ya ku, ya kuhudhuria hiyo harusi mm, na wakati sasa ulisikia kwamba janga la korona limelipuka na watu wanakuwa katika hali ambapo hakuna kuondoka nyumbani ama kama utaondoka nyumbani, unakuwa na mtu ambaye unaishi naye, lakini vile vile pia mnakuwa ni mita moja unusu kati yenu mm. mipango ya harusi ilibadilika kiasi gani kwa upande wako? Ilibadilika kwanza, niliona mipango yangu yote imeporomoka kwa hivyo ikawa tujipange. um, mwenye harusi akatualika kwenye um, uh, Zoom meeting tuhudhurie harusi kwenye kompyuta, ama kama una simu ungekuwa pia unaweza kuhudhuria, lakini haungehudhuria um, we mwenyewe yani, kwenda pale kuwa present, kwa sababu ilitakikana kwamba kuwe tu na watu watano peke yake, kwa sababu prime minister alikuwa ametoa amri, akasema ni watu watano peke yake wanaweza kuhudhuria ya harusi. Na wakati unaona kwamba inabidi kila kitu katika harusi hiyo ifanywe mtandaoni, ni kumaanisha kwamba inabidi uhakikisha kwamba vifaa vyako vya mtandao, iwe ni simu, iwe ni kompyuta, iwe ni internet pale iko shwari, ili usiweze kosa dakika yoyote pale. Ni kabisa lazima ilibidi tujipange. Watu walikuwa na na mtandao wengine wa kompyuta, simu, au um, iPad, lakini iwe na kamera ndio uweze pia kuonekana na uweze pia kuona um, wanaharusi. Ulipoona wanaingia katika sehemu ya sherehe ni hisia gani ambazo ulipata ukiwa kwamba uko umbali kabisa na ni mtu wako wa karibu? Nilihuzunika kweli, na sio mimi peke yangu, wengi waliohudhuria ya hiyo harusi walihuzunika, wali kwa sababu kulikuwa na jamii kutoka nchi mbalimbali United States, UK, Kenya, South Africa na watu wengi tu. Kwa hivyo tulikuwa tulisikitika kwamba tungeweza kuwa karibu na wetu mpendwa maanisha kwamba huu ndio wakati mzuri wa watu kufanya harusi kwa bajeti nzuri, ama inakuwaje? E, ndivyo hivyo <laughs> kwa hivyo wenye wenye harusi walifurahia pengine kwa, in one way. <laughs> kwa sababu bajeti ilipungua <laughs> ya, ya kulisha watu kama mia moja ndio <laughs> na uh, sherehe yenyewe ilikuwaje mtandaoni? Maana inakuwa ni, ni sherehe ya kwanza ya kipekee ambayo umeweza kuhudhuria kwa njia ya mtandao wakati ilikuwa ni sawa na ukiwa pale , ama ile kasoro ya kwamba hauko karibu yao, ama huko ndani ya kanisa ambako wanafanyia ibada, iliweza kuondoa ile hamu ya, ya kuwa katika harusi? No, ile furaha tulikuwa nayo tu, nilikuwa tu bado niko na furaha kwamba naona uh, rafiki yangu kweli ana, anaolewa na yani, unamwangalia unacheka, unafurahia, unapiga vigelegele kama vile tu kama tungekuwa naye hapo kwenye um, kwa, kwa room moja, lakini ingekuwa vyema kama tungekuwa pamoja. Aha, kumaanisha kwamba zawadi zilitumwa mapema baada ya amri za serikali kutolewa ama zawadi ziliingia katika akaunti ya benki? Hizo ziliingia kwenye akaunti <laughs> <laughs> nakuambia, teknolojia <laughs> hamna excuse yoyote yeah. utakosa kuhudhuria mwenyewe lakini <laughs> zawadi itakosa. Mbele tulitumiwa link zote za kutuma zawadi, zawadi kabisa, zawadi ilienda. Ndio akutuma zawadi bora, zawadi ifike, lakini ubaki na kwa yeah. <tuli> <Ndiyo>, wale <ndiyo hivo. tuli> ambao pengine walikuwa na, na, wa na wasiwasi kuhusu sherehe ama matukio mengine ambao walikuwa wanaandaa kuweza kuhudhuria katika siku za usoni kwa sababu ya virusi vya korona, kwa upande wako ni nini ambacho unaweza ukawaeleza kupitia uzoefu wako sasa wa kuweza kuhudhuria harusi katika hali ya kidijitali? Naweza kusema kwamba kweli hakuna kile kinacho unaweza kushindwa kufanya kweli. Najua kuna ni una ule upendo wa kutaka kuwa pale mwenyewe, lakini ukiwa na vifaa unaweza kufanya chochote. Kama sasa hivi hata kazi tunafanya tu tunatumia tu mtandao, kwa hivyo kila kitu kiko sawa tu. Na kwa upande wa biarusi na bwana harusi walifurahia, ujue wenu katika mtandao, nadhani walifurahia sana kwa sababu waliweza pia, huo mtandao unaweza kurekodi kila kitu, baadaye ukaja ukaweka hiyo harusi kwenye video, na baadaye watu wakaiona, ukatumia pia kwenye mtandao, watu wakaziona through email and all that Baivo. Kwa hivyo walifurahia kumaanisha kwamba ee, janga hili litakapopata suluhu kutakuwa na sherehe kubwa ya kuleta kila mtu pamoja kuweza kuwaenzi tena, ama ndio hivyo basi ndio hivyo sasa, tumeitisha lazima kuwe na sherehe. Unajua, kwa Mwafrika hujaamini <laughs> kweli kulikuwa yeah, na harusi kabla, kama wewe hujakuwa pale na hamjashangilia na kila kitu kama hicho. Kwa hivyo yeah, uh, tume tumekuwa tume, um, promised kwamba kutakuwa na sherehe baada ya haya mambo yote ya korona kupita na kumalizia yeah. ujumbe ni upi kwa wale ambao pengine wanatarajia kuwa na sherehe kama hizo sikukuu, ambapo wanatarajia wapendwa wao na watu wao wa karibu wawe nao, lakini wanavunjwa moyo kuona kwamba itakuwa ni wao, yule ambaye anasimamia sherehe na pengine wale ambao wanashuhudia, wana ningesema tu wa, uni, unajua, wakati wowote wa maishani kuna mabadiliko. Kila siku tunaona mabadiliko kwenye maisha, kwa hivyo ni kitu cha kukubali na kujitayarisha tu you know, pale mbele ujitayarishe kabisa mapema ndio uweze, usiwe na shida yoyote, kwa sababu wengine walikuwa na shida za mitandao na, na ni kwa sababu hawakujitayarisha wakajua kutakuwa na uh, issues kama gani? Kama hawajajitayarisha mapema kwa hivyo, wengine walikosa kwa sababu ya hiyo, lakini ukijitayarisha mapema ni vyema tu, kama wanasema kila kitu maishani, kujipanga ni kujipanga. Ni kweli, sehemu zuri ya kumalizia mazungumzo hayo, Daktari Jana, asante sana, sana kuzungumza nasi na asante kwa kuchangia uzoefu wako wa kuhudhuria harusi yako ya kwanza, pengine si ya mwisho pia, ya mtandaoni. Ni kweli. <laughs> <laughs> shukran sana na si kila la heri katika harakati za kuweza kujikinga dhidi ya janga hili la korona. Asante daktari Jen hapo akizungumzia uzoefu wake wa kuhudhuria harusi ya mtandaoni ambayo alikuwa ni harusi ya kipekee wakati huu ambapo nchi pamoja na jamii kwa upana zinakabiliana na usambaji wa virusi vya korona, lakini vilevile maisha lazima yaendelee. Mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na mahojano haya unaweza kupata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.