Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukona na migode migerano, tukiletea makala haya kuhusu usalama wa nchini Kenya ambayo kwa sasa unaweza kupata kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mraba SBS swahili pamoja na kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja nchini Kenya kujua ni yapi ambayo yanajiri, hususan katika suala zima la usalama, ambapo tumepokea taarifa kwamba kambi moja ya polisi imeshambuliwa na wanaharamia wa Al-Shababu, ambao tayari imeripotiwa kwamba kuna maafisa wa polisi wanne ambao wameuawa Taarifa zikiendelea kuthibitishwa zikija, tutakapopokea thibitisho kamili, basi bila shaka tutawaarifu pia. Lakini kwa sasa taarifa ambazo zimezifikia ni kwamba maafisa wane wa polisi wamewawa nchini Kenya na maharamia wa Alshabab. Kujua zaidi kuhusu hali ambayo inaendelea pale nchini in Kenya, hususan kwa upande wa usalama, tuzungumze na aliyekuwa afisa wa usalama nchini Kenya, ambaye pia kwa sasa ni mmoja wa wachambuzi mashuhuri wa maswala ya usalama Bwana George Msamali ambaye anazungumza nasi moja kwa moja kutoka Nairobi, akizungumzia swala hili zima la usalama nchini Kenya. Mwanzo kabisa, Bwana Msamali, hali koje nchini Kenya kwa sasa kiusalama? Panapitika maana inakuwa kila tukiona katika vyombo vya habari tukiwa hapa Australia, tunaona siku moja Bwana Jimi Wanjigi amesimamishwa barabarani na watu wenye silaha nzito nzito, mara tunasikia sehemu tofauti, Mount Elgon kule mlima Elgon hali inakuwa ni ya mshike mshike, pia kwa sasa tunasikia kwa kuna shambulizi Alshababu wameua polisi wanne, haijathibitishwa lakini ndio ripoti tunapokea. Nchini Kenya hali ikoje kwa sasa kiusalama? Kiusalama kuna sehemu nyingi ambazo, uh, hali ya kiusalama imezorora ala kabisa, manake unapata kwamba kuna sehemu ambazo hivi sasa ni kana kwamba zimechukuliwa na maharamia na wao ndio ambao wanatawala katika maeneo hayo. Tukiangazia sasa sehemu kama vile mlima Elgon kulikuwa kuna tatizo la kiusalama miaka minne mitano iliyopita na serikali iliwahi kupeleka kule wanajeshi wakaweza kukabiliana katika ile operesheni ilikuwa inaitwa Okoa Maisha, na tukadhani ya kwamba hali imekuwa sasa ni nzuri. Maanake wale eh, magaidi ama wale wahalifu ambao walikuwa wanajiita Land Defence Force waliweza kukabiliwa na wanajeshi na wakaweza kushindwa. Lakini sasa tunaona kwamba hali imerudi pale pale, pale, maanake hivi karibuni kumetokea shambulizi hilo eneo ambapo watu watano walikatwa vichwa, hatua hams- mia moja hamsini kutoka kambi ya kijeshi. Miezi mbili iliyopita pia shambulizi kama hilo hilo lilitokea katika hilo eneo hatua mia mbili kutoka kambi ya askari polisi wa GSU, na maafa yaliyoweza kutokea na mpaka hivi sasa hatujaona afueni, maanake hapo jana tu waziri wa masuala ya usalama ya ndani bwana Matiang'i alizuru hilo eneo na kusema kwamba watapeleka maafisa zaidi, ili hali wale maafisa ambao wako pale hatuoni wakiwa wanachukua hatua kuhakikishia wakazi wa eneo hilo usalama wao. Uh, tuje katika eneo la Baringo ambapo pia Baringo Marakwet, uh, kule Pokot Magharibi na Turkana pia hali ni hiyo hiyo, manake maharamia pia wametekeleza mashambulizi, shambulizi baada ya shambulizi, uh, wanashambuliana na maafisa wa usalama. Unapata eneo hilo mpaka hivi sasa kuna vyuo ama shule ambazo hazijafunguliwa, manake wananchi wanahofia usalama wao na wengi wameanza kuhama makazi na kwenda kuishi katika kambi. Kwa hivyo hali pia katika ile eneo ni tata, na hapo jana tu usiku wa kuamkia leo uh, wanamgambo wa Al-Shabab ambayo hatusema, ni jambo ambalo limethibitishwa waliweza kuvamia kambi mbili za za, za za maafisa wa polisi katika eneo la Fino, na mpaka hivi sasa tunafahamishwa kwamba maafisa askari polisi wanne waliwawa na pia askari wa polisi wa akiba mmoja. Kwa hivyo maafa pale ni ya watu watano na ule mnara wa kusambaza mawasiliano wa Safaricom pia uliweza kuharibiwa na nashambulizi hawo na wa, wa, wa, wa Alshabab. Kwa hivyo kwa kifupi, hali siyo hali, manake ni kana kwamba maafisa wa usalama wameshindwa kukabiliana na zimu la uhalifu ambalo linazidi kutanda katika taifa hili la Kenya. Na Wakenya wengi wana wasiwasi wanaofia usalama wao, hasa wale ambao si wakazi, hasa ile maeneo la kaskazini mashariki. Wengi wanasema ya kwamba kuna sehemu ambayo inaitwa Merti ambayo ndio mwisho, ni kana kwamba ndio umekuwa mpaka wa Kenya. Mtu um, yote ambaye si mkazi wa eneo hilo ambaye ni mgeni anahofia maisha yake, na wengi wanakisia kuhama hilo eneo na kuwachia wakazi wa eneo hilo peke yao kuishi katika hilo eneo kupo, kwa hivyo ni jambo ambalo serikali yafaa kushughulikia kwa dharura, na tuache huu mchezo ambao tunaona kwamba tunatumia maafisa wa polisi kukabiliana na masuala ambayo ni ya kisiasa, bali si ya usalama wa taifa kwa ujumla nkusema sasa wote ambao wako katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi, unasema usalama wao uko mikononi mwao wenyewe. Hawezi ukategemea vyombo vya usalama vya taifa, hali iliyoko ni hivyo. Maanake tunaona ni kwamba wao maafisa wa usalama pia wenyewe maisha yao yako hatarini. Tuwache ambao watu ambao wanatekeleza wajibu mwingine huko, unapata mashambulizi ambayo yanatekelezwa sasa pia yanawalenga maafisa wa usalama, na wengi wa maafisa wa usalama pia ambao mimi nimezungumza nao pia wanahofia usalama wao katika hayo maeneo na wanaomba wahamishwe kutoka yale maeneo ili wakazi ambao wanatoka katika maeneo hayo ambao wanahudumu katika vikosi vya usalama waweze kupelekwa katika hayo maeneo. Kwa hivyo uh, wengi hawana imani ya kwamba serikali itawahakikishia usalama wao, na ndiposa wanaona kwamba hivi karibuni kumekuwa kuvuta ni kuvute baina ya wa tume ya kuajiri waalimu na waalimu ambao walikuwa wametumwa katika maeneo hayo ambao si wakazi wa huko, wakiwa wamehamia jijini Nairobi na kusema ya kwamba wanaomba wapewe wa uhamisho kutoka katika hayo maeneo. Kwa hivyo hali ni teta, na nafikiri wengi wanahofia usalama wao, na kwa mtizamo wangu ni kana kwamba serikali imeweza ku, ku, ku, kusalimu amri. Maanake unapata kwamba mashambulizi hayo ya ambavyo yanazidi kutekelezea, hatujaona jibu kutoka kwa serikali ya ku, kuonyesha ya kwamba wao ndio wamiliki wa hali ya usalama katika hayo maeneo, na ndiposa unapata kwamba hawa wanamgambo wanapata nguvu zaidi na kuzidi kutekeleza mashambulizi baada ya hali nyingine kama ulivyosema hapo awali, ni kwamba hali inaendelea kuwa ya mshike mshike hapo nchini Kenya kwa sasa. Tunaona pia kwamba kiongozi ambaye ni kamishna mkuu wa polisi pale nchini Kenya amekuwa amekabiliwa na maswala ya kiasi ya kisheria, mahakama ikimwomba afike mahakamani kuweza kusema ni kwa nini hajatekeleza amri ya mahakama. Sasa panakuwa na utovu wa nidhamu kati ya viongozi wa jeshi la polisi na wale ambao wako chini yao wanachukuliaje amri za mahakama, wakiona kwamba viongozi wao wanapuuza amri za mahakama? Ukweli ni kwamba marekebisho ambayo tulikuwa natarajia katika kikosi cha polisi ama ama huduma ya polisi, maanake tuli mwaka elfu mbili kumi tulibadilisha katiba na tukasema ya kwamba tuwe na huduma ya polisi, na haya mabadiliko haya y marekebisho ambayo tulikuwa tunahakisia ya kwamba yatafanya huduma ya polisi iwe huru Uh, isipoegemea isipo upande watu wa kisiasa, tuliyabadilisha baada ya wabunge kwenda kwenye bunge na kubadilisha sheria mwaka wa elfu mbili kumi na nne na, na kumweka Inspekta Jenerali chini ya mamlaka ya rais, na hiyo ni kwamba huduma ama ya polisi sasa haitekelezi wajibu wake ikiwa huru, inaegemea uh, upande fulani wa kisiasa. Ndio maanake unaona kwamba huu uh, ukiukaji wa amri za mahakama zote ni kwamba ni kwamba amri ambayo inatolewa inatoka sehemu tofauti bali siko Inspekta Jenerali wa polisi, na hii ndio tatizo kubwa ambalo tunalo hivi sasa, na ndio unaona kwamba kuna utepetevu katika uh, huduma ya polisi katika utekelezaji wajibu wake, na hii ndio unaona ya kwamba hali ya usalama inazidi kuzorola, maanake motisha katika maafisa wa polisi haipo tena kutekeleza wajibu, maanake wengi wanaona ya kwamba wao wanatumika vibaya na serikali iliyopo hivi sasa, na hilo ndio tatizo ambalo tunashuhudia hivi sasa. Kule kubadilishwa kwa katiba na kumweka Inspekta Jenerali chini ya mamlaka ya rais ndiyo inaleta huu utepetevu katika utekelezaji wa wajibu na kuwafanya kwamba yule Inspekta Jenerali na waziri wa masuala ya ndani wote wanakiuka amri za mahakama, na hii ni tisho katika kwa, kwa, kwa usalama wa taifa. Kama mtu ambaye ulikuwa mmoja wa maafisa wa ulinzi nchini Kenya wa, wa, wa jeshi la polisi wenye uzoefu mkubwa, na kwa sasa umekuwa ni mchambuzi wa masuala ya usalama, na pamoja na kuendesha biashara yako mwenyewe ya huduma ya, ya, ya ulinzi, unahisi wananchi, ni nini ambacho kitafanywa ama ni hatua gani itachukuliwa na serikali kuakisha kwamba mwananchi anajihisi yuko uhuru, anajihisi yuko salama nchini mwake? Tunarudi tu pale pale tulipokuwa mwanzo, maanake tunataka kuwa na huduma ya polisi ambayo itakuwa ni huru, ni huduma ambayo itategemewa na mwananchi wa Kenya kwa ujumla pasipozingatiwa pasipo, ni mrengo upi wa kisiasa ambaye anapigia ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, bebe. Manake hali iliyoko hivi sasa ni kwamba wale wafuasi wa upinzani wanaona kwamba lile, uh, lile lile ile huduma ya polisi kidogo wakati na, inakabiliana na wao inatumia nguvu kupita kiasi. Hivi juzi tulikuwako na maandamano sawia na yale tulikuwa tukishuhudia wakati wa uchaguzi katika eneo fulani la Kenya na unapata kwamba uh, jinsi polisi walivyoshughulikia walivyo hilo tatizo ni tofauti manake, weng, wale ambao walikuwa wanafanya maandamano ni watu ambao wanaegemea upande wa serikali, na hivi sasa kwa ujumla wananchi wa Kenya wanajihisi kwamba hawako huru, na sababu hiyo ni kwamba ni huduma ya polisi ambayo hawaiamini na hawaitegemei. Nimezungumza na wakazi wa mlima Elgon wanasema kwamba hawako huru kupea maafisa wa polisi habari, maanake wanadhani kwamba wale maafisa wa polisi kidogo wanajihusisha na wale maharamia ambao wanawaangaisha wao kwa ujumla kwa ni kwamba turudi pale tulipokuwa elfu mbili na kumi, tuseme ya kwamba lazima tuwe na huduma ya polisi ambayo itakuwa huru. Tuwe na Inspekta Jenerali ambaye ya atakuwa huru kutekeleza wajibu, wajibu wake kulingana na mjibu wa katiba, asipoegemea upande wote wa kisiasa na asipopata shurutisho kutoka katika sehemu yote kutoka kwa rais na mawaziri, bali yeye yuko pale kuhakikishia wananchi wote wa Kenya usalama wao. Tusiporudi pale na hali baki ilivyo hivi sasa basi wananchi wa Kenya watajihisi kwamba hawana usalama, na tatizo hili ambalo litafuata ni kwamba wengi wataanza eh, wataj, watachukua sheria mikononi mwao, wakisema ya kwamba wako tayari kujilinda wao wenyewe, na ndipo utapata vikundi haramu vitaanza kuibuka tena ambavyo vitasema wao ni vijilante wanataka kuwapa wananchi usalama. Kwa hivyo hilo ni tisho ambapo lazima tuangazie kwa kina kama taifa na tutafute suluhisho la kudumu. Ushauri mzuri kabisa, bwana George Msamali. Asante sana kwa kuzungumza nasi na kila la heri katika sekta ambayo huko ndani ambayo kwa sasa kwa kweli inapitia matatizo na changamoto chungu nzima. Na huyo alikuwa ni bwana George Msamali akizungumza nasi kuhusu suala hilo la usalama nchini Kenya, pamoja na changamoto zinawakabili wote ambao katika idara ya ulinzi wa taifa, na kwa makala zaidi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili. Yeah, SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkwaju Swahili.