Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na migodi mijerano, tukielekeza samacho katika ulimwengu wa michezo, tukianzia hapa nchini Australia, ambapo katika masaa machache yaliyopita ligi kuu ya Australia hatimaye baada ya siku kadhaa ya kuahirisha uamuzi wa wake haikuwa na budi, bali kutangaza kwamba inaahirisha msimu unaosalia wa ligi kuu ya soka maarufu A-League. Hapo jana ilikuwa ni zamu ya ligi ya mchezo wa raga ama NRL kama unapenda kuahirisha msimu wake, baada punde baada ya msimu wa AFL ambao ulikuwa tumeanza siku mbili kabla kutangazwa kwamba pia umeahirishwa na kusababisha hali ya mshike mshike miongoni mwa mashabiki pamoja na wale ambao wanafanya kazi katika vilabu hivyo. Je, ulimwengu wa michezo umepokeaje matangazo hayo? Na hapa nchini Australia, hii hali imekuwaje? Tunajiunga sasa na mwandishi wetu mkuu wa michezo Bwana Frank Mtao. Bwana Mtao, suala hili limepokewaje na mashabiki wa michezo, na ilikuwa lazima misimu iahirishwe wakati wanaweza kachezea ndani ya viwanja bila mashabiki? Bwana Gode, afya ya mtu ni muhimu na nafikiri eh, wana michezo wengi kwa masikitiko, unajua wanasema unaumia huku unasema ni afadhali. Uh, wamepokea eh, kwa mikono miwili eh, kuweza kuona kuna, tunasema afya nzuri kwa wachezaji wetu eh, na vilevile vile kwa mashabiki. Ilianza kwa mashabiki kutokuruhusiwa kuingia katika viwanja hivi vya michezo, lakini kwa sasa eh, tunasema pingamizi limewekwa kote. Hivyo basi eh, wachezaji wa mpira wa soka eh, wataona basi kuto kuendelea na mchezo huo kwa sasa, ili kuweza kujikinga na maradhi haya makubwa ambayo ni ya kidunia. Bwana Gode, ni hali ngumu kwa wana michezo, hususan wanamichezo wengine pia wanaojiandaa na michuano mbalimbali, hususan mbali, pia michuano kima ya kimataifa inayokuja ya Olympic, ambayo nitakuelezea baadaye. Lakini tukumbuke kwamba eh, misaada mingi inayotolewa katika kuendeleza michezo Australia inaanzia katika lika dogo, tuanze hata chini ya miaka kumi e, e, na mbili kwenda mpaka kumi na nane. Michezo hiyo imekuwa ikipewa misaada mingi na serikali. Hivyo basi, tunasema kwamba pesa hiyo ya kujiandaa na kuandaa wachezaji hayo kwa sasa itasimama, au vile vile michezo hii itasimama, na hiyo nitakueleza athari yake baadaye itakweza kutuathiri katika michuano ya Olimpiki. Ndiyo basi ndo maana leo machi yote na mashabiki wote wanaiangalia kamati ya Olimpiki ambayo kwa hakika inafanya kazi kubwa kufanya tathmini baadaye, wakati ikitakapofika mwezi wa nne kujua pia hali yao ikoje. Lakini Australia huenda ikawa ndio nchi ya pili kufuatia kujitoa kabisa katika michuano hii ya Olympic itakaofanyika huko huko Japani, na ni michuano ambayo itawakilisha nchi nyingi, bwana Gode, na maandalizi yanahitajika na pesa pia imetumika kuandaa maandalizi haya, tuseme basi nayo yataleta hasara kabisa, sio tu ya kidunia, bali pia yataleta hasara kwa taifa hilo la Japani ambalo nalo linapambana na, na ugonjwa huu kwa hali na mali kuokoa maisha ya raia wake. Kwa hiyo kwa ufupi tu, bwana Gode, michezo imeathirika, wana michezo wameathirika. Hii ni sehemu ya ajira yao, ambao wengi wanalipo mamilioni na mamilioni ya pesa, ukichukulia pia ule mchezo wa raga ambao e, una sheheni mishahara ya hali ya juu utaathirika vilivyo. Hivyo basi makampuni ya udhamini yatakuwa yamepoteza pesa pia, na mengine yatakuwa hayapati kuendeleza biashara yao kwa sasa hivi, wote tukiwa tumegeukia kuangalia tunapambanaje na korona. Kwa hakika, korona imesimamisha na imewasimamisha wapenzi wa, wa michezo mbalimbali. Bwana mbali Gode, kwa kweli imesimamisha dunia. Naam, na kama walivyosema tukitazama kwa, kwa mchezo wa raga ambapo tayari timu ya Newcastle Knights ambayo iko katika jimbo la New South Wales, kaskazini New South Wales, imesema kwamba tayari baadhi ya wachezaji huenda ikawalazimu kwamba mishahara yao ipunguzwe kidogo kwa ajili ya kuweza kumudu gharama za za kuongoza timu hiyo, na kusema kwamba katika soka ambayo ilikuwa tayari wamecheza raundi kadhaa bila mashabiki, ni kwa nini wasingemalizia basi huo hu, hu, hu, msimu, maana walikuwa walikuwa nakaribia ku, kuisha ilikuwa lazima waweze ku, ku, kufuta ama ni sababu mipaka imefungwa katika majimbo mengine. Hey, bwana Gode, kwa kweli mipaka imefungwa na hali kadhalika vile vile, hii ni sehemu ya mikusanyiko ambapo wanaona ili kuweza kujali afya za wachezaji hawa. Nakumbuka kwamba eh, mkurugenzi wa shirikisho la kandanda la hapa bwana James eh, Johnson, kwanza walifikiria kuelisha fainali hizo, lakini baadaye baada ya kujadiliana na vyama vya kitaifa vya wafanyakazi kam, kamati ya kitaifa ya wafanyakazi, na vile vile e, tunasema shirikisho la kuangalia wanasoka e, wa wa, wa kulipwa, walifikia kwamba hapana, hii itaonyesha athari mbaya kama tutakumbwa na korona wakati tukiwa katika michezo hii, maana mashabiki hakuna, na kwa nini tusilinde pia wachezaji? Hivyo wakafikia kusema kwamba hapana, hata nafasi iliyobaki tusiweke tusiweke tusijiingize katika hatari mbaya ambapo sasa korona hii inatushambulia sana, Bwana Gode, wakati maambukizi yamefika zaidi ya elfu mbili na vifo zaidi ya nane. Hii ni hali hatari na tunaendelea kuwa katika hali mbaya kama mm -hmm. tutaendelea bila shaka kabisa na kwa haraka haraka tutazame pale katika maswala ya olimpiki. Ni kwa nini basi shirikisho ambalo linasimamia michuano ya olimpiki, ni kwa nini wamekawia kutangaza kuahirishwa kwa michuano hii? Maana tunaona Australia tayari imejiondoa, imesema kwamba hawatatuma wanariadha wala wachezaji wake. Canada vile vile imesema kwamba haitatuma wanariadha wala wachezaji wake. Vile vile, Norway nayo imetangaza kwamba haitumi, na tayari tumepokea taarifa kwamba Marekani nayo naja kutoa taarifa kwamba haiwatumi wanariadha wala wachezaji katika michuano hiyo. Ni nini ambacho kinafanya shirikisho hilo lisitangaze kwamba tumeahirisha ahadi tutakapopata suluhu kwa janga hili Godi? Ni gharama unasema, <laughs> kwamba umejenga nyumba, umeweka msingi, gharama zinatokomea, alafu unaanza upya. Hizi ni gharama kubwa sana, bwana Godi. Ndio maana sio kila nchi inaweza ikaandaa michuano ya olimpiki kwa sababu ya hali ya kiuchumi katika nchi hizo, bwana Godi, pia makatazo ya nchi binafsi, yaani nchi za Ulaya nyingi zilizofanywa makatazo ya mjumuiko, yameyafanya yameyafanya sasa kuona kwamba e, kamati hii ya Olimpiki inaweza ikafikia hilo e, haraka sana, lakini wanaona kwamba kama yataendelea baadhi ya, ya nchi kama Marekani na nani kujitoa, wataendelea bado Wajapani wanakuwa wabishi, lakini kwa kweli michuano hii bwana Gode imepingwa, kwa sababu wengi wa vijana wetu wengi wa vijana wanaoshiriki katika michuano hii wanahitaji muda wa kujiandaa vilivyo, Bodagodi. Lakini sasa kutokana na makatazo ya nchi husika, wengi wamekuwa hawafanyi maandalizi hayo. Hii ni kutokana na kufungiwa kimichezo na vilevile kuwekwa kutengwa kwa, e, kwa karantini. Hivyo basi imepelekea maandalizi yanaweza yakawa fifu na michuano hii inaweza ikawa isiyo ya mwashawasha. Tuangalia Marekani ambao kwa sasa wana wanahangaika sana kupambana na gonjwa hili na linawapeleka mbio sana. Wanamichezo wake wengi wako ndani kwa sasa kujikinga na hali hii, lakini huyo mtu unaweza ukamleta kwenye Olimpiki akawa bado hajajiandaa, hivyo basi inahitaji muda zaidi. Na hivi hii sasa, Japani wakubali tu, kuna hasara zaidi ya mapesa kibao, mabilioni ya pesa ya uwekezaji yanaweza yakapotea. Asante sana, kubali hasara ah, ya ili tuendelee mbele waze kufikiria vingine vinavyokuja hapo baadaye. Bwana Gode, asante sana Bwana Mtawa, kwa uchanganuzi wako, na tutaendelea kufuatilia maswala hayo yote, punde itakapopata taarifa mpya, tutawarifu wasiaji wetu bila shaka. Lakini Bwana Gode, labda watu waamie kwenye michezo ya ndani ya binafsi, unajua mambo ya kucheza drafti, mambo ya kucheza chesi kwa kompyuta. Hivyo basi, washabiki wengi wa kandanda inabidi waanze kuangalia dati hiyo. <laughs> Mm, hali ni ngumu kwa kweli, na tunawa, kama jopo la michezo kupitia idhaa ya so Kiswahili ya SBS, tunawapa pole kwa waliokumbwa na maradhi haya, tunawapa pole kwa ambao wamepoteza wapendo wao. Hakika ni janga kubwa, na tunawaombea wanaohangaika na janga hili wapate nafuu hivi karibuni. Ni pole kwa dunia, ni pole kwa Australia. Asante sana Bwana Mtao, Bwana Mtao, pom Mtarishaji wetu mkuu wa michezo katika idhaa ya Kiswahili ya SBS. Na taarifa nzuri, tukimalizia masuala ya michezo, taarifa nzuri ni kwamba mkufunzi wa klabu ya Arsenal Mikel Arteta amesema kuwa amepona kabisa virusi vya korona. Mhispania huyo wa miaka 37 alikuwa mkufunzi wa kwanza wa ligi ya Premier kupatikana na virusi vya korona Machi 13. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.