Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook, ambako utapata makala tuliyochapisha tayari. Anwani ni facebook com mkwaju sbs swahili. Kama ilivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika tathmini yaliyojiri wiki hii katika siasa ya taifa. Inasalia masaa machache kwa chaguzi ndogo tano kufanywa tangu Australia iwe shirikisho. Chama cha Leba kinafanya kampeni katika miji minne nchini kujaribu kutetea viti vyake bungeni ambavyo chama hicho kilipoteza kwa sababu ya kashfa ya uraia pacha. Nayo waziri mkuu Mako Mtambul alifanya mapumziko mafupi katika kampeni yake wiki hii na kutembelea kijiji kimoja ambacho kimekumbwa kwa kashfa za madai ya unyanyasaji wa watoto. Wiki hii mji wa Tenant Creek ambao uko katika wilaya ya Kaskazini ulimkaribisha waziri mkuu wa Australia kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1982. Hata hivyo, Malcolm Turnbull hakuwa mjini humo kwa mapumziko. Alikuwa hapo kwa mwaliko wa viongozi wa jamii hiyo kujionea viwango vya uhaba wa ajira, viwango vya uhalifu na vurugu nyumbani ya mji huo. Mnamo mwezi Februari, mtoto mchanga alinajisiwa mjini humo na kusababisha mji huo wa kihistoria wa uchimbaji wa madini ya dhahabu kumulikwa nchini kote. Bwana Tambul amesema ni wazi kuna wasiwasi iliyo wazi hapo na uh, ni tatizo kubwa, na mwisho wa siku right, una wazazi na familia ambazo hazijawatendea uh, haki uh, wanao uh, na hawajawalea uh, watoto wao vizuri. Waziri Mkuu alilala mjini Tenant Creek ambako alichangia mawazo kadhaa kuhusu jinsi ya kubadili mji huo. Serikali ya shirikisho inajadili wazo la kufanyia jaribio kadi ya ustawi, ambayo imezua utata mjini humo, ambayo itatumiwa kuwapa watu na wakazi wa eneo hilo kadi hiyo kwa matumizi, badala ya kupewa hela taslimu. Na bwana Tambul amesema kanda nzima la Barkly linaweza jiunga katika sera za serikali kwa mji huo ambako serikali za wilaya, mikoa na shirikisho hutumika pamoja na jamii na makampuni binafsi. Ila amesema inahitaji msaada wa jamii inayoishi mjini humo ambao nusu yao ni wa Aboriginal. Bwana Tambul: tena hii ni nchi yenu support, na nia yetu ni kushirikiana nanyi na kwa msaada wenu mwongozo wenu na hekima yenu kuhakikisha tunapata mkataba kandani ambao utasaidia kila tawi la serikali na mashirika kufanya kazi pamoja. Ronald Plummer ni kiongozi wa mmoja ya jamii mjini humo, ameeleza shirika la habari la SBS kuwa njia ya kutatua changamoto hizo ni kupitia anachoita tatizo kuu la Tenant Creek ambalo ni nyumba ambazo zimejawa wakazi the line, got to be itabidi pawe mtu atakayewajibika. having... masuala ya makazi yanastahili shughulikiwa kwanza, kwa sababu yeah, hawezi zungumza bed, kuhusu ajira na kuzungumza kuhusu um, sera wakati una nyumba ambazo zimejaa watu um, suala hilo linastahili tatuliwa kwanza, alisisitiza Bwana Plama. Na wakati waziri mkuu alikuwa katika wilaya ya Kaskazini, mawaziri wake walikuwa wakipooza wasiwasi wa faraha iliyozuliwa na mfumo wa rekodi za afya za serikali. Mwaka huu kila mwaustralia atapata rekodi za afya isipokuwa kama unaenda mtandaoni na kukataa kuzipokea. Rekodi hiyo ni muhtasari wa taarifa ya afya ya mtu binafsi mtandaoni, inajumuisha vitu vinavyompa magonjwa, madawa anayotumia pamoja na mitihani ya afya. Hata hivyo kuna wasiwasi kuhusu anayeweza pata data hiyo na baadhi ya wataalamu wa afya wanahamasisha watu wasishiriki katika mchakato huo. Greg Hunt ndiye waziri wa afya, ameeleza shirika la habari la Makware Redio kuwa mfumo huo ni muhimu kwa sababu When people go from hospital or, uh, from GP, clinic, watu wanapotoka hospitalini GP au kutoka clinic, kwa zahanati doctor unakuwa umehudumiwa na daktari mpya kwa mara ya kwanza, huduma hiyo itakusaidia ita, unakuwa na udhibiti kamili, ila ni uamuzi wa kila mtu, alisisitiza bwana Hunt. Katika sehemu nyingine ya nchi, chama cha Leba kilipata kampeni yake ya chaguzi ndogo ikifunikwa kwa utata unaohusu mmoja wa bunge wa ngazi ya juu wa chama hicho Emma hasa ni mbunge wa eneo la magharibi ya Sydney ameshutumiwa kwa kuwakandamiza wafanyakazi wake kwa kuwalazimisha kufanya kazi zake binafsi kama kuokota kinyezi cha mbwa yake. Bema amekana na madai hayo. Hata hivyo, chama cha Leba kinafanyia madai hayo uchunguzi. Na alipozungumzia madai hayo, kiongozi wa upinzani Bill Shoten alisema chama chake lazima kifanyie madai hayo uchunguzi kabla afanye fanye uamuzi kuhusu hatma ya Bema. Bwana Shoten na maelezo zaidi. Sijui mazingira yote you ndivyo na kueleza. Siwezi kuomba wewe au mtu or mwingine aokote kinyezi to. cha umbwa wangu, ila pengine hivyo ndivyo wamiliki wa umbwa wafanya, ila simtembezi umbwa mimi, alisema bwana Shoten. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika siasa ya shirikisho tutawaletea matokeo na uchambuzi wa uchaguzi ndogo tano zitakazofanywa tarehe 28 Julai, mwaka huu 2018 yatakapotangazwa na maana ya matokeo hayo kwa siasa nchini humu. Kwa makala mengine kama hayo, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju swahili.