Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia Mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migodi migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaoni ambayo ni SBS Mkwaju Swahili, makala ya kama kawaida unazoyapata kwenye tovuti yetu na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaoni ambayo ni Facebook com mkwaju sbs Swahili. Na iwapo una pendekezo lote na makala, kama ni ukosoaji, kama ni chochote kile ambacho ungependa kutujuza, tuandikie kwa barua pepe, anwani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa tufanye tathmini ya lojiri wiki hii hususan, hapa nchini Australia, kwa upande wa suala zima la COVID-19 na jibu ambalo serikali za majimbo na serikali ya taifa inachukua kuweza kuhakikisha kwamba Waaustralia wako salama na mipango yote imewekwa shwari na iko katika hali ambayo inastahili kuwa kukabiliana na janga hili pamoja na kutoa kinga kwa wananchi wote. Serikali ya shirikisho imetangaza kuwa vyeti vitatolewa kwa watu ambao watakuwa wamechanjwa, iwapo thibitisho itahitajika kwa ajili ya safari au kazi. Taarifa hiyo imejiri wakati Australia imeripoti siku nyingine ya kutokuwa na visa vyovyote vya maambukizi katika jamii, utoaji wa chanjo za COVID-19 ukiwa wiki kadhaa kwanza. Serikali ya shirikisho inakamilisha mikakati ya kuwatambua watu ambao wamechanjwa. Stuart Robert ndiye waziri wa huduma za serikali amesema, kila mwaustralia anayechanjwa atapewa cheti cha kidijitali au ya karatasi iwapo thibitisho ya chanjo hiyo itahitajika kwa ajili ya safari au kazi. Bwana Robert na maelezo zaidi. Kumbukumbu that that kumbu hiyo ya chanjo itaunda msingi chanjo wa cheti cha chanjo ambacho wa Australia wote wataweza tumia watu wenye visa wakijumuishwa pia. Cheti hiyo iko tayari na watu wanaweza ipokea kupitia app ya Medicare au MyGov, au wanaweza pigia simu au kutembelea shirika la Services Australia ambapo wanaweza pata cheti cha karatasi. Muhimu zaidi, tutatumia sajili chanjo ya Australia many, many, ni sajili ambayo imedumu kwa miaka mingi robot, solid, na ni thabiti na mamilioni ya Australia wamekuwa wakiitumia kila mwaka. Utawala wa bidhaa na tiba umeidhinisha tayari chanjo za Pfizer na inatarajiwa kutoa uamuzi wa mwisho kwa chanjo ya kampuni ya AstraZeneca mwezi huu. Australia pia imepata tayari zaidi ya dozi milioni mia hamsini ya chanjo tofauti. Na kiongozi wa shirika la TGA John Skerritt amesema mazungumzo yanaendelea pia na makampuni dazeni kuhusu chanjo zingine katika siku za usoni. Wafanyakazi wa karantini hotelini, wafanyakazi wa mstari wa mbele pamoja na maafisa wa mipaka watakuwa wa kwanza kupokea chanjo ya Pfizer pamoja na wazee na watu wengine ambao wako hatarini. Serikali inatumai wa Australia wengi watapokea chanjo hiyo kufikia mwisho wa Oktoba Alipozungumza na shirika la habari la Sky, Bwana Skerrit alisema serikali itakuwa wazi kuhusu suala lolote linalohusiana na chanjo hizo. A, all kila wiki tutaweka kila kitu wazi kuhusu matukio ya usalama yaliyofanyika, madhara yaliyotokea nchini Australia na ng'ambo. Baadhi ya watu wamesema kwamba hiyo ni hatari, kwa sababu watu watarukia kisa cha mtu mmoja ambaye huenda alipata tatizo kati ya watu milioni ishirini waliochanjwa Marekani, ila tatizo la kutochanjwa ni baya zaidi. Naibu Waziri Mkuu Michael McCormack naye alizungumza na shirika la habari la Sky na kueleza kwamba anaelewa kuwa kuna idadi ya umma ambayo itakuwa na wasiwasi au haitataka chukua chanjo au atapinga hatua hiyo kabisa. Ila Bwana McCormack anataka wahakikishia wa Australia kuwa nchi hii ina baadhi ya wataalam bora wa afya duniani wanaofanya kazi kuhakikisha utoaji wa chanjo hiyo ni salama na ina uwazi iwezekanavyo. Bwana Mcomac na maelezo zaidi, are are are I that. Kawaida watu huwa wakosoaji, watu wana wasiwasi, wana wasiwasi, naelewa hilo, ila naweza chukua chanjo Brendan hiyo haraka, naweza uh, uh, chukua pia ushauri bora wa uh, Profesa Paul Kelly Murphy na kutoka kwa kamati ya kanuni ya ulinzi wa afya Naweza chukua ushauri huo mapema later, na kuchukua chanjo hiyo nice pamoja na dozi mbili husika badala ya kulala ndani ya chumba cha hali maututi kwa wiki kadhaa baadaye, nikijiuliza kwa nini si kufanya hivyo, nikiwa na wasiwasi kuwa huenda sitaishi hadi mwisho wa mwaka. Wakati huo huo, majimbo ya New South Wales, kusini Australia, Queensland na magharibi Australia hayajaripoti visa vyovyote vya maambukizi katika jamii kwa sasa. Jimbo la New South Wales limekamilisha siku 21 bila kesi yoyote ndani ya jamii. Limewasilisha vipimo vya COVID-19 vya siku 16 kwa wasafiri kutoka ngambo kama hatua ya ziada ya tahadhari wanapomaliza siku 14 za karantini. Maafisa wa afya wa jimbo la New South Wales wanaendelea kuwa wahamasisha watu wafanyiwe vipimo. Dr. Christine Selvey kutoka idara ya afya ya New South Wales amesema kwamba viwango vya juu vya vipimo vinaendelea kuwa muhimu kushinda virusi hivyo. Viwango vya juu vya vipimo vinaendelea kuwa moja kinga yetu muhimu dhidi ya COVID-19, 19 kwa sababu inatupa fursa bora ya kupata kesi hizi mapema community, na kuzuia mnyororo wa mawasiliano na jamii. Na jimboni Victoria, hapakuwa kesi zozote mpya kwa siku ya tatu mfululizo, ila mamlaka huko wamekiri kuwa huenda hawataweza baini jinsi mfanyakazi katika hoteli ya karantini alivyoambukizwa virusi hivyo. Mamlaka husika wanafanya tathmini ya vifaa vya kusambaza hewa ndani ya hoteli zote za karantini jimboni Victoria, pamoja na kinga za sura ambazo ni lazima zivaliwe na wafanyakazi, kwa hatua za afya na msaada ambazo zimewekwa katika jibu la janga la COVID-19. Katika lugha yako tembelea tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu pegi ya komelo na godee migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.