Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hukuana Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wote wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS swahili, ambako wazapata makala na mengine mengi zaidi ambayo tumechapisha tayari, na kama hujapakua ap yetu ya simu, basi fanya hivyo ili uweze kusikiza makala haya kokote na popote utakapokuwa. Tembelea duka la ap, kisha andika SBS Radio app, fuata maelekezo. Ukiandika Kiswahili kwenye ap hiyo, kisha itaweza kukupa namna ya kuweza kutusikiza, pamoja na kusikiza vipindi hivi na kuchangia na wenzako. Lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la maandamano ambayo anaendelea nchini Nigeria na maafa ambayo yamesababishwa na maandamano hayo. Wanaijeria wanaendelea kufanya maandamano dhidi ya ukatili wa jeshi la polisi katika mitaa ya Lagos, wakivunja amri ya serikali ya kutotoka nje usiku. Maandamano hayo yamejumuisha vurugu na jeshi la polisi kuwafyatulia risasi waandamanaji, hatua ambayo imesababisha ukosoaji mkubwa dhidi ya vitendo hivyo kutoka kote duniani. Hata hivyo mamlaka husika wamedai hakuna aliyeuawa katika visa hivyo, ila mashirika ya watetezi wa haki za binadamu yamepinga kauli hiyo. Kwa zaidi ya wiki mbili, Nigeria ambayo ni nchi yenye watu wengi zaidi barani Afrika imetikiswa kwa maandamano ya vijana wengi wanaopinga shutuma za ukatili wa jeshi la polisi. Maandamano hayo yalianza kama jibu kwa video iliyosambaa mitandaoni ikionyesha mwanaume mmoja ikipigwa kinyama na watu walioaminiwa kuwa ni wanachama wa kitengo maalum cha kukabiliana na wizi almaarufu SARS katika jeshi la polisi la Nigeria. Serikali ya Nigeria imejibu wito wa waandamanaji kwa kusema kuwa itafuta kitengo hicho cha SARS, ila maandamano ya kila siku yameendelea, waandamanaji wakidai kusitishwa kwa ukatili wa jeshi la polisi pamoja na ufisadi. Hata hivyo serikali imekana madai kuwa kuna vifo vilivyotokea katika maandamano, ila mwandamanaji mmoja kwa jina la Alister amedai kwamba alimpoteza ndugu yake kupitia risasi lililofyatuliwa na wanajeshi siku ya Jumanne. Ndugu yangu anaitwa na Emeka, tulihudhuria maandamano pamoja jana, kisha wanajeshi wakaja ghafla na kufyatua marisasi kiholela. Tazama miguu yangu, nilinusurika kupoteza miguu yangu. Bwana Alister alieleza waandishi wa habari. Shirika la Amnesty International limesema takriban watu kumi na mbili waliuawa, wanajeshi walipowafiatulia risasi waandamanaji mjini Legos, ambao ni mji mkubwa zaidi wa Nigeria. Mamlaka waliweka amri ya kutotoka nje kwa muda wa masaa ishirini na nne mjini humo na katika sehemu zingine za nchi hiyo, ila baadhi ya watu wamekiuka amri hiyo. Shaun Bakari ndiye meneja wa miradi katika shirika la Amnesty International nchini Nigeria. Amesema jamii ya kimataifa lazima itoe jibu. Kama waandamanaji, tunaombea haki right zao kuishi kama raia wa nchi hii country, bila kuuawa kwa risasi kutoka kwa mamlaka bila kuuawa na vikosi vya usalama na hayaaminiki, kuwa maandamano yaliyoanza kwa sababu ya ukatili wa jeshi la polisi sasa yanazimwa kwa ukatili huo huo. Babajide Sanwo Olu ndiye gavana wa jimbo la Lagos, ameamuru uchunguzi kwa kisa hicho cha waandamanaji kufyatuliwa risasi mjini Lagos siku ya Jumanne. Alipozungumza na waandishi wa habari alisema kwamba kwa sababu ya uwazi ni muhimu kueleza kuwa hakuna gavana anayedhibiti sheria ya jinsi jeshi linafanya kazi. Hata hivyo, nimeamuru uchunguzi ufanywe kwa amri zilizotolewa na kutumiwa na maafisa wa jeshi la Nigeria waliotumwa katika kivukio cha Lekki jana usiku toll gate. Gavana huyo pia aliwahamasisha waandamanaji wasitisha maandamano yao hadi wakati ukosefu wa usalama katika kanda hiyo utakapotatuliwa. Tunaongeza juhudi zetu kama serikali kwa kuhamasisha viongozi wa maandamano ya EndSARS wasitisha maandamano, ukizingatia ongezeko la ukosefu wa usalama jimboni. Tumesema kuwa wameshinda vita vyao, na tumesema pia kuwa wanaweza endelea kufanya maandamano ya amani Lekki na Alausa, punde tutakapodhibiti ongezeko la wimbi la ukosefu wa usalama jimboni that they once we have succeeded in taming the rising wave of insecurity in the state. Gavana Sanwo-Olu aliwasihi waandamanaji. How <many> people government go kill? How <many> people government go kill? Wakati huo huo, maandamano yamesambaa nje ya Nigeria. Mwenye maandamano yakifanywa karibu ya ubalozi wa Nigeria mjini London. Wito wa End SARS ulisikika katika mitaa ya mji mkuu wa Uingereza, waandamanaji walipotembea bega kwa bega, wakionyesha mshikamano na waandamanaji wenza dhidi ya ukatili wa polisi nchini Nigeria. Wengi wa waandamanaji hao walikuwa na hasira kwa kuwa licha ya utajiri mkubwa kupitia mafuta pamoja na moja ya uchumi mkubwa zaidi barani Afrika, watu wa Nigeria wana viwango vikubwa vya umaskini pamoja na uhaba wa huduma za kimsingi kwa sababu ya ufisadi uliokithiri. Mwandamanaji huyu anaweka yote wazi hapa: tangu tulipopata uhuru miaka 60 iliyopita hatujachukua hatua yoyote, hatuna mataa, hatuna water, usalama, hatuna barabara nzuri, hatuna maji, hatuna elimu nzuri, hatuna chochote. Mwandamanaji huyo alisisitiza. Madai ya wandamanaji yamekuwa mapana na kwa sasa yamejumuisha wito kwa serikali wajibike, Heshma kwa haki za binadamu zingatiwe, pamoja na kusitishwa kwa ufisadi. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anaone, ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala hala aandaliwa na waandishi wetu Alan Lee na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.