Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Mradi wa utoaji wa chanjo za COVID-19 nchini Australia umeanza siku moja mapema kuliko ilivyoratibiwa. Kundi dogo la wa wakazi katika makazi ya walemavu na makazi wazee, wafanyakazi katika mistari ya mbele ya huduma, pamoja na maafisa wa kiwango cha shirikisho wakipokea chanjo ya Pfizer mjini Sydney. Jen Malashak ana umri wa miaka 84, na na ni mhanga wa vita vya pili vya dunia, alikuwa mtu wa kwanza nchini Australia kupokea chanjo hiyo akifuatwa na mkazi wa huduma ya wazee mwenye umri wa miaka 87, bwana John Hilly, waziri mkuu Scott Morrison, afisa mkuu wa matibabu Paul Kelly na Alison Macmillan, ambaye pia ni mwaguzi mkuu, pamoja na kuwa afisa mkuu wa kuzalisha, walikuwa miongoni mwa waliochanjwa ndani ya kituo cha matibabu cha Castle Hill, na profesa Kelly amesema kwamba ushahidi halisi duniani ni kwamba umeonyesha kuwa chanjo zote mbili zilizopewa idhini kutumiwa nchini Australia zitawazuia watu kuwa na ugonjwa mbaya. Anasema hii ni hatua muhimu katika safari, si hatua ya mwisho. Bado kuna hatua nyingi zinazosalia, ila nahamasisha kila Australia, wakati wako utakapofika, sawa vile wengine wetu tumefanikiwa kufanya hii leo Chukue ni fursa hiyo kupiga foleni na kupokea chanjo hizo. Itakulinda wewe, familia yako pamoja na Australia nzima. Naibu kiongozi wa chama cha Lebu, Richard Ma, amesema kwamba anafurahi mradi wa chanjo wa Australia umeanza umeanzaanasema worth... chanjo ndiyo mbinu ambayo dunia itatumia kukabili COVID-19. Ni muhimu kutambua kuwa duniani kote zaidi ya idadi ya watu milioni 1 wamechanjwa tayari kabla ya chanjo ya kwanza kuwasili nchini humo. Hii leo Waaustralia wanataka kuona chanjo zikitolewa kwa hali salama iwezekanavyo, ila wanataka pia kuona shughuli hiyo ikifanyika haraka iwezekanavyo. Mradi mkuu wa kitaifa wa kutoa chanjo hiyo utaanza kesho Jumatatu 22 Februari, ambapo takriban dozi milioni 1.4 za Pfizer zinatarajiwa kutolewa kwa wafanyakazi wa mstari wa mbele pamoja na wafanyakazi katika makazi ya wazee na walemavu katika wiki zijazo. na waziri mkuu Scott Morrison amesema kwamba anataka uchunguzi unaofanywa kwa jibu la shutuma la ubakaji wa wafanyakazi mfanyakazi wa zamani wa chama cha Liberal ulete mageuzi ya muda mrefu ya kitamaduni . Brittany Higgins amedai kuwa alibakwa na mfanyakazi mwenza wa kiume ndani ya ofisi aliyekuwa waziri wa ulinzi Linda Reynolds baada ya usiku wa sherehe mwezi wa Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Bwana Morrison ametangaza tathmini nne tofauti kwa tamaduni za kazi ndani ya bunge la taifa, mchakato wa kukabiliana na malalamishi, na wakati wanachama wa ofisi yake walipopata taarifa kuhusu madai ya B Higgins amesema panastali kuwa mageuzi ya kudumu Be nasema, matarajio ya moja kwa moja, nataka tamaduni iwe bora, nataka mfumo uwe bora kwa maslahi ya hususan wote ambao wameathirika moja kwa moja na vitu hivi, ila pia kwa wote ambao wako katika nafasi ya kutafuta msaada na kuwasaidia watu ambao wako katika hali hiyo. Hicho ndicho nataka jua, nataka tuta, nata, na kama tutahitaji tathmini mbili au nne tutafanya tunavyohitaji kuhakikisha tunapata taarifa hiyo. Brittany Higgins anatarajiwa kuwasilisha malalamishi rasmi kwa polisi kwa shirikisho Jumatano tarehe 24 Februari kuhusiana na madai yake ya kubakwa. Na kwa wote ambao mnatusikiza, iwapo ni mhanga ama unahitaji taarifa kuhusu maswala ya ubakaji ama maswala mengine ya kijinsia, unawezapata taarifa kwenye kupigia namba hii bila malipo yote moja nane trudtenam8ss2 na katika taarifa zingine, mawaziri katika serikali ya shirikisho wamesitisha matangazo yao kupitia Facebook. Hatua hiyo imejiri wakati mvutano kati ya serikali na kampuni hiyo ya mtandao kijamii iliyozua taarifa ama iliyozuia taarifa ya mashirika ya habari kuchapishwa kwenye mtandao wao Alhamisi tarehe 14 Februari. Hatua hiyo iliathiri pia mashirika yasiyo ya habari. Jason Wood ndiye waziri msaidizi wa tamaduni nyingi, amesema marufuku hayo ya Facebook yaliwaumiza Waaustralia waliohitaji taarifa na hatua ya kuondoa matangazo hayo ni kukemea kampuni hiyo. Waendelea kuisikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS wakiwa na migodi ya migeran. Tukaelekea sasa moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tazama, ambapo kule Marekani, ambapo rais wa Marekani Joe Biden ameanza msukumo wa kidiplomasia kufufua mkataba wa nuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Wanaunga mkono makubaliano hayo wamesema kwamba atahitaji juhudi za muda mrefu kufanikisha, wakati wapinzani wanasema kwamba ajikite badala ya kuishinikiza Tehran kuingia makubaliano mapya na mazito zaidi. Mkataba wa 2015 unaojulikana kwa ufupi kama JCPOA ulifikiwa kati ya Iran na wanachama watano wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ikiwemo Ujerumani, wanaojulikana kama P5 plus 1 ama P5 na kujumuisha na moja Mkataba huo unaitaka Iran kupunguza harakati za nyuklia kwa kipindi kati ya miaka minane hadi kumi na tano ili kuachana na mpango wa utengenezaji wa silaha kwa mabadilishano ya kupatiwa aweni ya vikwazo vya kimataifa. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alijiondoa katika, kutoka katika mkataba huo mwaka elfu mbili kumi na nane akisema kwamba ulikuwa hauna nguvu za kutosha kuidhibiti Iran na kupelekea Iran kuikiuka makubaliano ya nyuklia tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tukielekea barani Afrika ambapo maafisa 27 wa ikulu ya Sudan kusini wamethibitishwa kuwa wameambukizwa virusi vya korona na kwa sasa wamewekwa katika karantini. Ateni Wek Ateni ambaye ni msemaji wa Rais Salvakir aliliambia shirika la habari la Ujerumani la DPA kwamba walioambukizwa wanatumikia katika idara za ulinzi huduma za mapishi na udereva pamoja na yeye mwenyewe msemaji wa rais taarifa zaidi zinafahamisha kwamba rais Kiir yupo salama na kuanzia sasa serikali itadhibiti idadi ya watu wanaopaswa kukutana na kiongozi huyo na atafanya kazi zake akiwa nyumbani taifa hilo la Afrika Mashariki limethibitisha kuwa mpaka sasa watu 6417 wameambukizwa virusi vya korona na wengine 83 wamefariki kutokana na ugonjwa wa Covid 19. Tukielekea nchini Tanzania, ambapo rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema kwamba serikali yake haijamzuia mtu yeyote kuvaa barakoa, japo anashauri matumizi ya barakoa zilizotengezwa nchini, akisema kwamba anaamini baadhi ya aramini, zile zinazoagizwa kutoka nje sio salama. Bwana Magufuli alisema hayo mapema siku ya Jumapili alipokuwa akiwahutubia waumini katika kanisa moja jijini Dar es Salaam. Tamko hilo linathishirisha kuwa rais amebadili msimamo wake kuhusu ugonjwa wa covid 19. Kabla ya hapo, kiongozi huyo alisikika akibeza hadharani matumizi ya barakoa, akisema kwamba nchi yake imefanikiwa kutokomeza maambukizi ya korona, lakini sasa kauli hiyo inaonekana kubadilika. Akizungumza na mamia ya waumini kanisani, rais alitoa wito kwa wananchi wenzake kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona kama wanavyoelekezwa na wataalam wa afya, akisisitiza kwamba serikali yake haijamzuia mtu yeyote kuvalia barakoa. na bwana Magufuli pia amewahimiza Watanzania kutumia njia za kiasilia kukabiliana na magonjwa ya kupumua ikiwemo ugonjwa huo ikiwa ni pamoja na kujifukiza au kupiga nyungu. Na katika taarifa zingine, nchi ya Niger imeingia katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais, inatarajiwa kuleta mabadiliko ya kidemokrasia kwa mara ya kwanza tangu taifa hilo la Afrika Magharibi lilipopata uhuru wake kutoka kwa Ufaransa mnamo mwaka 1960. Mgombea wa chama tawala Mohamed Bazum anatarajiwa kushinda hasa baada ya kuongoza kwa asilimia 39.3 ya kura katika duru ya kwanza, uchaguzi wa Disemba 27. Mpinzani wake ni rais wa zamani wa nchi hiyo Mahamane Osman ambaye kwenye duru ya kwanza alipata asilimia 17 ya kura. Bazoom, mwenye umri wa miaka sitini na moja, ambaye aliwahi kushika nafasi kadhaa za juu pamoja na wizara za mambo ya nje na mambo ya ndani katika serikali inayomaliza muda wake wa rais Mahamadu Isofu, anaungwa mkono na wagombea walioshika nafasi za tatu na wa nne katika duru ya kwanza ya uchaguzi. Mohamed Bazoom amesema ataendelea na sera za rais aliyeondoka Mahamadu Isofu zinazotoa kipaumbele katika masuala ya usalama wakati ambapo nchi hiyo inapambana na waasi wa. Wakati huo huo, amesema ataanzisha sera za kurekebisha uchumi iwapo atachaguliwa. Kuendelea endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migharano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS, na kwa sasa tuingia moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa AFL ya wanawake ambapo Erin Phillips ameongoza timu ya Adelaide kupata ushindi wa alama kumi na mbili dhidi ya Brisbane katika nyuzi joto zaidi ya thelathini katika mechi hiyo ambapo timu hiyo ilipata ushindi wa alama zikiwa ni 45 kwa 33 katika uwanja wa Hiki Park na Phillips alipata magoli 21 na kuweza kuchegea na kuweza kugawa mipira mara 21. Katika mechi hiyo ambapo timu ya Adelaide Crows ilipata ushindi baada ya kupokea kichapo kutoka kwa Fremantle wiki iliyopita. Na katika taarifa zingine, mchezaji na mkongwe wa zamani na nyota wa timu ya raga ya New Zealand ya All Blacks, Dan Carter ametangaza kustaafu mara moja kutoka kwa mchezo wa kulipwa wa raga. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38 na alipata kucheza mara 112 akichezea mara 112 New Zealand na aliweza kuanza katika michuano hiyo mwaka 2015, ambapo aliwakilisha timu ya All Blacks katika ushindi dhidi ya Australia katika fainali ya kombe la dunia. Amecheza mchezo wa kulipwa wa raga kwa muda wa miaka 19, ambapo amekuwa na ushindi mwingi. Anasema kwamba amemalisha kila kitu na hakuwa na lolote linasalia la kuweza kuonyesha wala kuthibitisha kuhusu umahiri wake katika michuano ya tenis. Michuano ya wazi ya Australia, ambapo katika upande wa wanawake aliyepata ushindi katika michuano hiyo ni Bi Naomi Osaka anayewakilisha Japan, ambapo alimenyana na Jennifer Bredi kutoka Marekani akipata ushindi katika seti mbili zikiwa ni sita nne sita tatu. Osaka mwenye umri wa miaka 23 amekuwa mwanamke wa kwanza tangu Monica Seles mwenye miaka thelathini iliyopita kupata ushindi mara nne katika michuano ya Grand Slam ya fainali hiyo. Alipozungumza na waandishi wa habari, alioeleza kwamba anasema when I katika ushindi wangu wa kwanza, ni kama nilikuwa bado mtoto, sikujua nichokuwa nikifanya, na nilikuwa nikishinda mechi zangu, ila bila shaka nilikuwa sijajua uzito wa hali ilivyokuwa katika michuano hii. Na kwa sasa naendelea kuwa katika nafasi bora, naendelea kuwa imara na kile ambacho kinaendelea kuwa, niko sawa kwa sasa, na nasema, kumekuwa na mengi ya panda shuka, lakini bila shaka yote haya yameweza kunifungua macho. Bi Osaka amepata ushindi mara mbili katika michuano ya wazi ya Australia na ile ya Marekani. Na katika mechi ambayo imaliza kuchapwa muda usio mrefu, ilikuwa ni kati ya bwana Novak Djokovic ambaye alikichapa dhidi ya Daniel Medvedev kutoka Urusi, Djokovic akiwa ni kutoka kule Serbia mechi hiyo ilikamilika katika seti zikiwa ni tatu, ya kwanza ikiwa ni saba tano kwa upande wa Djokovic, ya pili ikiwa ni sita mbili kwa upande wa Djokovic, na vile vile seti ya tatu ikienda kwa upande wa Mserbia huyo sita mbili, ambapo ushindi huo umekuwa ni mwingine wake kuweza kuimarisha umahiri wake katika mchezo huo wa tenis katika soka hapa nchini Australia. Ukitazama ligi kuu mechi ambazo imechezwa muda uliopita ilikuwa ni kati ya Wellington Phoenix ambao walipata ushindi wa magoli mawili kwa mawili dhidi ya Western Sydney Wanderers, wakati ilikuwa ni sare kwa mradhi, si ushindi, sare ya magoli mawili kwa mawili Wakati Newcastle Jets wakapata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Melbourne Victory. Sydney FC ikatoka sare ya kutofungana na Brisbane Roar, wakati Western United wakaichara za MacArthur magoli manne kwa moja na tukitazama matokeo katika michwano ya ligi kuu ya Uingereza iliyofanyika usiku wa kuamkia ilikuwa ni zamu ya Fulham kuwakaribisha Sheffield United ambapo Fulham wakapata ushindi wa goli moja kwa sufuri. Everton wakapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Liverpool ambao ni watani wao wa jadi na kupata ushindi baada ya miaka kadhaa, miongo kadhaa ya michwano hiyo. Na vilevile ikawa vile Southampton kuchangia alama na pamoja na magoli moja moja dhidi ya Chelsea wakati Burnley wakatoka sare ya kutofungana dhidi ya West Brom. Na tukitazama katika mechi ambazo zinakuja muda so mrefu, mida ya saa saba za usiku huo leo, itakuwa ni zamu ya Aston Villa kuwakaribisha Leicester City wakati Arsenal watamenyana na Man City, Man United kukichapa dhidi ya Newcastle mida ya alfajiri ya kesho, wakati Brighton na Crystal Palace wataamua mshindi ni nani saa moja za asubuhi ya Jumanne. tukiangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sini, kwa sasa nyuzi joto ni 22.2, wakati Melbourne 18, Brisbane zikiwa ni 25.9, Perth 27.5, Adelaide 17.7, Hobart 16.4, Canberra 18.2, wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 28. Na kufikia hapo mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine ambayo anakujia muda usio mrefu. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.