Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migherano pamoja na fundi wetu wa mitambo bwana Dan. Serikali ya shirikisho imetangaza mfumo wa ruzuku ya mishahara kwa ajili ya kupunguza idadi ya ajira zinazopotezwa kwa sababu ya janga la virusi vya korona. Waziri mkuu Scott Morrison amesema kwamba serikali itatoa ruzuku ya dola 1500 kila wiki mbili kwa kila mfanyakazi kwa biashara ambayo inasitisha kazi katika miezi sita ijayo. Bwana Morrison amesema malipo hayo yatatolewa kupita ofisi ya kodi ya Australia, na itabidi biashara zithibitishe zinawalipa wafanyakazi wao hela hizo. Wameongezea pia kuwa lengo la mfumo huo ambao umepewa jina la JobSeeker ni kuhakikisha Waaustralia wengi wanasalia kazini iwezekanavyo. Anasema mipango yetu ya job no, no sika itawahudumia wafanyakazi wa Australia kwa usawa, bila kujali mapato yao. Hakuna msaada wa ziada kwa baadhi yao kuliko wengine. Huo si utamaduni wa Australia. Mtu mmoja akipatwa na wakati mgumu, uzoefu huo ni sawa kwa kila mtu. Sote tuko pamoja kwa hili. We're all in this together. Serikali ya shirikisho imepata makubaliano ya dola bilioni moja nukta tatu na sekta ya hospitali binafsi kupanua uwezo wa mfumo wa huduma ya afya wa australia kuwatibu wagonjwa wa virusi vya korona. Australia imerekodi zaidi ya visa elfu nne mia nne vya virusi vya COVID-19, wakati watu hamsini wa wako katika chumba cha matibabu ya hali maututi na wengine ishirini wanatumia mashine kupumua. Waziri wa afya ya washirikisho Greg Hunt amesema zaidi ya vitanda elfu thelathini katika sekta ya afya binafsi hizi vitatolewa kuwatibu wagonjwa katika mfumo wa umma kupitia ushirikiano wa pamoja kati ya serikali ya madola na majimbo. Ameongezea kuwa makubaliano hayo yatatoa idadi ya wafanyakazi wa laki moja elfu tano katika mfumo wa umma na itatoa dhamana kwa upatikanaji wa hospitali zote binafsi hata baada ya janga hili kuisha. Amesema watatoa vyumba vyao vya ICU, wanaweza ruhusu ubadilishanaji wa wafanyakazi au vifaa, wanaweza toa huduma ya msaada kwa wagonjwa ambao wanatoka katika nyumba za huduma za wazee au kutoka sehemu zingine ambako wanaweza hitaji tengwa au kuwa katika karantini. Wamejitolewa kuwa wepesi kwa hali hii siyo ya kawaida, bwana Hunt alisisitiza. Tukiendelea na taarifa hizi ambazo tumeandalia, upinzani wa shirikisho umehamasisha serikali ichukue hatua za haraka kuisaidia sekta ya huduma ya watoto wakati wa janga la virusi vya corona. Amanda Rishworth ndiye msemaji wa elimu ya mapema ya watoto katika chama cha Leba. Amesema mlipuko wa COVID-19 umesababisha upungufu wa usajili na kuweka upatikanaji wa sekta nzima katika hatari. Amesema wafanyakazi wa mpito tayari wamesimamishwa kazini katika vituo vingi, wakati ajira za wafanyakazi wa kudumu nazo pia ziko hatarini. Now, we well. Amesema kama hakuna hatua zinazochukuliwa kwa sasa, tunaweza ona kufungwa kwa kudumu kwa mamia ya vituo vya malezi ya watoto nchini humo, si tu kuifanya iwe vigumu kwa wafanyakazi muhimu, bali pia kuifanya iwe vigumu kwa uchumi kupona baada ya janga hili kuisha. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni anaon ikiwa ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Kwa sasa basi, tuangazie taarifa za kimataifa, tukianzia kule Marekani, ambapo idadi ya watu waliokufa kwa ugonjwa wa COVID-19 nchini Marekani imepundukia elfu tatu kwa mradhi, kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins, huko walipoambukizwa kizidi laki moja elfu sitini na tatu na bado hali inahofiwa itakuwa mbaya zaidi. Takwimu zilizotolewa na chuo hicho kufikia jioni ya jana zinaonyesha kuwa vifo elfu tatu na nane vimetokea na watu laki moja elfu sitini na tatu, mia nne ishirini na tisa wameambukizwa, hiki kikiwa kiwango cha juu kabisa cha maambukizi kushinda hata Italia, Uhispania na China. Rais Donald Trump amekosolewa vikali kwa kuchelewa kuchukua hatua madhubuti mwanzoni mwa kuenea kwa kirusi hicho nchini mwake. Picha za kuogofya kutoka hospitali za jiji la New York na kwingineko kote Marekani zimeibua ukweli kwamba mfumo wa afya nchini humo haukuwa umetayarishwa kwa mapambano haya kwani kuna uhaba mkubwa wa vifaa vya kawaida kama vile maski na mashine za kupumulia. Nayo China, licha ya kutangaza kwamba kimsingi imeushinda ugonjwa wa COVID-19 unaosababisha na virusi vya korona, sasa imethibitisha wagonjwa wengine 48 wapya kutoka 31 waliokuwa nao siku moja kabla. Barani afrika nako, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ametangaza masharti zaidi ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona wiki mbili baada ya kupiga marufuku usafiri wa umma. Katika hotuba yake kwa taifa aliyopeperushwa moja kwa moja kwenye televisheni usiku wa Jumatatu, Bwana Museveni amepiga marufuku usafiri wa kutumia magari binafsi na boda boda kuanzia saa nne usiku. Mtu yeyote anayehitaji huduma za dharura za kiafya kama vile kujifungua au kufanyiwa upasuaji anatakiwa kupata idhini kutoka kwa maafisa wa serikali katika ngazi ya wilaya kabla ya kutoka nyumbani. Wauzaji bidhaa wa za chakula sokoni watahitaji kuondoka maeneo yao ya biashara hadi pale serikali itakapokamilisha kushughulikia maeneo mapya ya wao kuuzia bidhaa zao. Rais Museveni pia ameahidi msaada wa chakula kwa watu ambao hawafanyi kazi kutokana na vikwazo vya kubadiliana kukabiliana na covid 19, na hawana uwezo wa kujipatia bidhaa hiyo muhimu. Bwana Museveni pia ametoa agizo kwa polisi kuwakamata wanasiasa wana, watakaotoa misaada ya chakula kwa jamii na kushtakiwa kwa kosa la kujaribu kuama jaribio la mauaji. Uganda kufikia sasa imethibitisha kuwa na wagonjwa 33 wa korona, na maafisa anatarajia idadi hiyo kuongezeka. Tukielekea basi katika nchi jirani ya Kenya, ambapo waziri wa afya wa serikali ya Kenya, Mutahi Kagwe, leo jana juma, Jumatatu Machi 3 alitangaza wagonjwa 8 zaidi wa ugonjwa wa virusi vya korona uh, COVID-19, na kufanya idadi ya wagonjwa nchini humo kufikia 50. Mpaka Jumamosi, Kenya ilikuwa na wagonjwa 38, na Jumapili waziri Kagwe alitangaza wagonjwa, wagonjwa wapya wanne na kufanya idadi kufikia 42, hivyo idadi ya wagonjwa wapya 12 nchini humo imetangazwa ndani ya siku mbili tu. Na wizara ya afya nchini Tanzania jana Jumatatu imetangaza wagonjwa wapya watano na wa virusi vya korona hali inayofikisha idadi ya wagonjwa nchini humo kufikia kumi na tisa, kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya Umi Mwalimu. Wagonjwa hao wapya watano wote ni raia wa Tanzania. Wagonjwa wawili ni kutoka visiwani Zanzibar na watatu kutoka Dar es Salaam. Nchini Rwanda nako kumethibitishwa maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 kwa watu kumi zaidi siku ya Jumapili na kufikisha sabini jumla ya watu wanaougua korona. Wizara ya Afya Rwanda imetangaza. Katika hotuba yake kwa taifa usiku wa Ijumaa, Rais Paul Kagame alisema kwamba idadi hiyo itaendelea kuongezeka kwa sababu wale waliotangamana na waathirika wanaendelea kutafutwa. Katika taarifa zingine, muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia unapambana na kundi la waasi wa kihuthi nchini Yemen umefanya mashambulizi kadhaa dhidi ya mji mkuu Sana, ambako mashambulizi kama hayo yamekuwa adimu katika miezi ya hivi karibuni kutokana na juhudi zinazoongozwa na Umoja wa Mataifa za kupunguza hali ya kuongezeka kwa vita. Mashambulizi hayo dhidi ya mji wa Sanaa yamekuja baada ya Saudi Arabia kuangusha makombora mawili yaliyovurumishwa na Wahuthi ambayo yalifyatuliwa siku ya Jumamosi kuelekea Riad na maeneo ya kusini ya Saudia karibu na mpaka wa Yemen. Muungano wa kijeshi unaongozwa na Saudia umesema katika taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Saudia kwamba lengo la operesheni hiyo ilikuwa kuharibu maeneo ya kijeshi, ikiwa ni pamoja na uwezo wa Wahuthi kurusha makombora ambayo yanatishia maisha ya raia. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migarano. Kwa sasa, tuwageukizie macho katika ulimwengu wa michezo, ambapo hali inaendelea kuwa tete katika michezo hapa nchini Australia, tukianzia katika mchezo wa raga ama rugby Australia kupenda, ambapo wanasema kwamba mapungufu kadhaa ama makato kadhaa muhimu yanapaswa kufanywa kwa ajili ya kuweza kupunguza nakisi ya milioni 9.4 ya kuongoza operesheni za mchezo huo ambapo ilikuwa ni kuandalia michuano ya kombe la dunia la mwaka jana, ambapo ilikuwa iligharimu zaidi ya dola milioni tisa nukta nne. COVID kumi na tisa pamoja na janga hili limeendelea kuweka mchezo huo wa rugby Australia katika hali ngumu, ambapo wengi wanasema kwamba pia suala zima la kesi ya kisheria dhidi ya Israel falau imegarimu sehemu kubwa pia ya bajeti ya mchezo huo. Mwenyekiti Paul McLean amesema kwamba mchezo huo unaendelea kufanya kila wazalo kwisha kwa kwamba mchezo huo wa uyumbi pamoja na uongozi wa uyumbi, lakini itabidi basi hatua zichukuliwe kwisha kwa kwamba bajeti inasawazishwa pamoja na mchezo kuendelea kuimarishwa. Wakati huo pia, katika mchezo wa pete, wachezaji wa mchezo wa pete wameambiwa kwamba itabidi wakubali kupunguziwa mshahara wao kwa sababu ya hali inaendelea kuwa ngumu kwa kuongeza operesheni za mchezo huu ambao ulikuwa msimu uanze katika tarehe ya jana mechi ilikuwa zianze jana, lakini hali limesababisha kwamba mchezo huu uahirishwe sawia na mchezo wa AFL ambapo wachezaji wengi wamekubali kuweza kupunguzwa mshahara kwa asilimia hamsini ya mapato yao, wakati NRL, mchezo wa NRL nao unaendelea mazungumzo na baadhi ya wale ambao ni wachezaji wanapokea hela nyingi. Wakati huo katika mchezo wa AFL mkurugenzi mkuu Gillon McLachlan amesema kwamba kutakuwa na dhamana ya timu 18 kwa mchezo huo kuweza kuweza kupona janga hili la corona ambapo mchezo huo umeweza kupona pamoja na kuahirishwa kwa muda usiojulikana. Dhamana hiyo imetolewa baada ya mchezo huo wa AFL kupokea mfuko wa msaada ama mkopo wa dola milioni 600 kutoka benki za ANZ na NAB. Bwana McLachlan alieleza shirika la redio la SEN kwamba anasema tunaingia katika hali hii tukiwa na timu ama klabu kumi na nane na bila shaka tutaupona wakati huu mgumu na klabu kumi na nane vile vile. Na nane vilevile, na kwamba ahadi yetu ni kwamba katika wiki ama miezi minne, sita au nane au hata kumi ijayo bila shaka tutafanya kila tuwezalo kukisha kwamba kila kitu kinakuwa sawa na mi, miundo pamoja na mifumo ya mchezo huu iko imara na katika kiwango ambacho inahitajika. Na moja wa spoti ambayo pia inaelekea katika swala la kuahirishwa ni mchezo wa Wimbledon, mchezo wa tenis wa Wimbledon ambao tangazo linakaribia hivi karibuni kwamba utaahirishwa hadi tarehe isiyojulikana Wakati huo viongozi wa mchezo wa tenis wa Ujerumani wamesema kwamba itabidi mchezo huo uahirishwe, hali ambayo si kawaida tangu vita vya pili vya dunia kushuhudiwa. Mchezo huo ulikuwa natarajiwa kuanza tarehe mosi ya Januari, lakini bila shaka unaonekana kwamba utaweza kuahirishwa hadi Juni, tarehe ambayo bado haijatangazwa. Tukamilisha makala tuangalia hali hivyo, katika utabiri wa hali ya hewa tuanzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzijoto ni, ni 23.2, wakati Melbourne ni 20.4, Brisbane zikiwa 27.1, Perth 23.6, Adelaide 22.1, Hobart 19.1, Canberra 21.5, wakati Darwin kwa sasa nyuzijoto pale ni 32. Na hayo ndio tulioandalia katika taarifa za habari. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tunawaletea muda mfupi ujao. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.