Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS, jambo popote lipo. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano Jioni hii ya leo wasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, moja ya jimbo nchini Australia lenye tamaduni nyingi zaidi limefanya uwekezaji wa mamilioni ya dola kwa madarasa ya lugha katika jamii idadi ya wanafunzi elfu 34 jimboni New South Wales hujifunza lugha ya pili baada ya masaa ya shule. Wanafunzi hao hufunzwa na walimu 2500. Kiongozi wa Newsouth Wales ameahidi kuwa wanafunzi wote katika mradi huo watapewa msaada wa kutosha. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Serikali ya New South Wales imewekeza dola milioni 7.5 katika chuo cha Sydney ambacho kitaanzisha taasisi ya utafiti kwa elimu ya lugha za jamii. Uwekezaji huo ni sehemu ya ahadi ya dola milioni 11 iliyotolewa mwezi Mei kwa shule za jamii zinazofunza lugha za asili. Gladys Berejiklian ambaye alijifunza lugha ya Kiamenia akiwa shuleni alipokuwa mtoto anatumaini uwekezaji huo utaongeza fursa kwa wanafunzi hao katika maisha yao ya usoni . Faida ya kujifunza, kujifunza lugha ya pili au kujifunza lugha ya wazazi e, ni fursa nzuri the side the side the side kwa watoto wote na ninatazamia kupanua fursa hiyo pamoja na kuupa usimamizi wa kitaalamu. Chuo cha Sydney kitawapa waalimu na wakuu wa shule vifaa muhimu. Ni vizuri kujua, wanafunzi watapewa alama za ziada kwa kujifunza lugha ya pili, kama ni kupitia mchakato wa HSC au hata kama wanataka sema walijifunza lugha hiyo kupitia usimamizi wa chuo cha Sydney. Taasisi hiyo ya utafiti inaitwa Sydney Institute of Community Language Education. Kenny Krikshan kutoka shule ya elimu katika chuo cha Sydney amesema taasisi hiyo itakuwa na vipaumbele kadhaa kama anavyofafanua zaidi. Kimsingi, in tunalenga miradi mitatu. Wa kwanza ni kujua shule hizo zinafanya nini, jinsi wanavyofundisha, mahitaji yao ni yapi na nini cha kufanya. Pia tutaandaa mtaala kwa ushirikiano na idara ya elimu. Kwa shule ambazo hazina, tutatoa rasilimali mtandaoni na kwenye karatasi, kuwasaidia walimu pia kuna malengo ya muda mrefu kwa ualimu husika kupata hati rasmi za ualimu. Michael Kristudulu ndiye rais wa shirika hilo linalowakilisha shule zinazofunza lugha za asili New South Wales. Alipozungumzia pendekezo toka kwa chuo cha Sydney la kuwapa walimu husika alisema kuwa fursa ya elimu ya juu, hatua hiyo inaweza tolewa kupitia shahada au stashahada za uzamili. Walimu wetu wengi walifunzwa nje ya nchi na kwa bahati mbaya wanastahili pata ujuzi mpya katika mfumo wa elimu ya Australia. Kwa hiyo sehemu kubwa ya uwekezaji itatumiwa kwa mchakato huo. Kuna manufaa ya muda mrefu kwa New South Wales na Australia nzima, kwa sababu watoto wakijifunza lugha ya pili maishani itasaidia katika katika kazi pamoja na kuongeza faida katika uchumi. Takribani lugha 260 huzungumzwa New South Wales. 54 kati yazo hufunzwa katika madarasa ya shule za jamii. Shule ya Kichina ya Fenguo imejumuishwa katika shule hizo za jamii. Shule hiyo ina madarasa katika vitongoji vinne mjini sini na ina zaidi ya wanafunzi elfu moja. Caroline Yushu amekuwa mwalimu mkuu katika shule hiyo kwa miaka 19. Amesema uwekezaji huo ni muhimu sana kwa sababu. Nadhani huu ni uamuzi mzuri kwa sababu yes, wanafunzi katika shule zinazofunza lugha za jamii Australia, wanaweza Australia, kuwa uh, uh, madaraja mema kati ya Australia na nchi zingine really. Kwa hiyo hii ni fursa nzuri kwa shule za lugha ya jamii. Mila Krivonia kutoka shule ya Kirusi ya Mtakatifu Aleksander Nevski ambayo iko katika maeneo ya magharibi ya Sydney amekubaliana na maneno au maoni ya B Caroline alipozungumzia uwekezaji huo alisema kwamba ni tangazo zuri kabisa linachukua elimu level ya lugha za jamii katika kiwango tofauti. kuna rasilimali za ziada pamoja na kufikisha elimu ya lugha ya jamii kwa kiwango cha HSC na vyuo. Binti yake Risa na miaka kumi na mbili, amesema naye pia ametambua umuhimu wa msaada huo mpya. Um, very proud of my teachers. Ni muhimu sana, nina fahari kwa walimu wangu, mwalimu mkuu na shule yangu nzima. Nimepata marafiki wengi, kuna michezo na mazoezi tofauti, kuna madarasa tofauti, na ninapendekeza kujifunza lugha ya Urusi. Ni asilimia saba nukta tano ya wanafunzi tu ambayo hujifunza lugha ya pili kwa mtihani wa HSC mkoani New South Wales idadi hiyo ni chini ya theluthi tatu ya wanafunzi wanaojifunza lugha ya pili huko Victoria, na pia asilimia ndogo zaidi ya kujifunza lugha ya pili chuoni. Bwana Kukshang amesema lengo la tangazo lilotolewa ni kubadilisha hali ilivyo. Kwa sasa tunajua asilimia ishirini ya wanafunzi New South Wales huenda shuleni the 12, wakijua kuzungumza lugha mbili huwa wanaleta lugha mbili shuleni, ila mara nyingi wanapofika darasa la kumi na mbili wanazungumza Kiingereza tu, hali ambayo ni kupoteza rasilimali. Watu wengi husema ni sababu ya kazi au safari, ila sasa tunajua kwa uhakika kupitia utafiti kuwa rugha huongeza ujuzi wa kukumbuka nam. Hiyo ni taarifa iliyoandikwa na Omar Daba na kusoma kwako na Frank Mtao. Iwapo unataka taarifa ya ziada ama maelezo ya ziada kuhusu uwekezaji huo, kama wewe ni sehemu ya kundi la jamii ama ni mwenyekiti wa jamii yoyote ile ambayo inaishi New South Wales, basi tembelea tovuti yetu SBS.com.au ambapo utapata maelezo kamili kuhusu jinsi unaweza pokea msaada huo wa hizo milioni 7.5 ambazo zimetolewa kwa mradi huo wa shule ndani ya jamii ambazo zinafunza lugha za kiasilia. Kwa mara nyingine, usa kwamba unaweza pata makala haya kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkowa ju Swahili.