Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaoni ambayo ni sbs.com.au/swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuanzie moja kwa moja katika hali ambayo inaendelea kwa tete jimboni Victoria. Maafisa wa afya jimboni Victoria wanatekeleza vizuizi vikali vya kutangamana chini ya hatua ya nne ya vizuizi mjini Melbourne hatua hiyo inalenga kuchukua nafasi ya sheria za vizuizi ambazo hazikuwa ngumu ambazo kiongozi wa jimbo hilo anasema kwamba zimedumu kwa muda wa miezi. Hali ya janga imetangazwa jimboni Victoria na vizuizi vikali vitawekwa kwa utangamano kote mjini Melbourne, na jeshi la polisi litatekeleza amri ya kutotoka nje usiku. Vizuizi hivyo vinawapa maafisa mamlaka ya ziada kuhakikisha watu wanatii sheria kali za afya ya umma. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amesisitiza kuwa mkakati huo wa wiki sita ni bora kuliko uwepo wa vizuizi ambavyo vinaweza dumu kwa miezi sita. Hizi hatua ndizo tunataka chukua, huu ndio uamuzi nimechukua, kwa sababu uamuzi tofauti hautatuweka salama. Uamuzi mwingine utafanya hali hii iendelee kwa miezi na miezi. Haikubaliki nisimame hapa kila siku kuripoti vifo zaidi vya watu. Lazima tukabiliane no, no, na hali hii kwa nguvu. Hiki ndicho mkakati huu unahusu. Tumeepuka hali mbaya kwa sasa, tunastahili kufikia hali ya kawaida ya covid haraka iwezekanavyo. Marufuku ya kutotoka nje kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri itatekelezwa katika maeneo ya Melbourne, isipokuwa kama unaenda ama unarudi kutoka kazini au unaenda kupokea au kutoa huduma. Wakazi wa Melbourne hawataruhusiwa kusafiri zaidi ya kilomita tano kutoka nyumbani kwao, isipokuwa kama wanaenda kuemea au kufanya mazoezi. Ni mtu mmoja tu kutoka nyumba moja atakayeruhusiwa kwenda kuemea katika duka zinazouza bidhaa muhimu. Mazoezi ya kila siku yatafanywa kwa muda wa saa moja tu, na atafanywa kwa ushirikiano na mtu mwingine mmoja tu. Na marufuku kwa harusi yatakuwa ya kuanzia usiku wa manane wa Jumatano, tarehe 5 Agosti. Bwana Andrews amesema kwamba ufanisi wa hatua hizo unategemea juhudi ya pamoja ya kila mtu. Bwana Andrews tena. Stay at home, and when you are out of home, you must be close to home. You cannot be away from home. Baki nyumbani na unapokuwa nje ya nyumba, unastahili kuwa karibu ya nyumba yako. Haustahili enda kutoka upande mmoja wa Melbourne hadi mwingine. Hawezi toka katika kundi la watu wengi na kufanya masaa mengi nje ya nyumba pamoja na watu wengine. Mageuzi haya yote yanalenga kupunguza mizunguko pamoja na kupunguza idadi ya watu wanaotengemana. Mazoezi kila siku ni hayo tu, ni fursa ya kufanya mazoezi, si fursa ya, si fursa kuishi maisha yetu, ni kama janga hili si halisi na halipo, na si janga kubwa zaidi ambalo tumewahi kabilini. Wakati huo huo, watu wanaoishi katika maeneo ya kikanda jimboni Victoria, eneo la micho sha likijumuishwa, yatakabiliana na kiwango cha tatu cha vizuizi kuanzia usiku wa manane wa Jumatano tarehe 5 Agosti. Watu wataruhusiwa kutoka nje tu kununua chakula pamoja na kupata huduma zingine muhimu, kutoa huduma au kupokea huduma, kufanya mazoezi, kufanya kazi na kusoma. Tangu vizuizi vya hatua tatu vilipowekwa imekadiriwa kuwa takriban visa elfu ishirini vimezuiwa mjini Melbourne ila, afisa mkuu wa afya wa jimbo la Victoria Brett Sutton amesema kwamba vizuizi kwa kiwango cha kabla havikuweza kuwa endelevu kwa sababu, kutazama idadi kila siku kupitia miwani ya mfanyakazi wa huduma uh, ya afya haungeweza vumilia visa mia tano kila siku out, au vifo dazeni kila siku, idadi milipuko mipya pamoja na wakazi uh, wengine wapya katika makazi ya wazee maambukizwa, hiyo haiwezi ihimili. Kwa hiyo idadi hiyo lazima ibadilike, ila kila mtu anastahili fanya wajibu wake kuanzia Jumatano tarehe 5 Agosti, wanafunzi wote jimboni Victoria watasomea nyumbani isipokuwa kwa watoto ambao wako hatarini au watoto ambao wazazi wao lazima waende kazini. Masomo ya tef na chuo nayo na pia itabidi yafanyiwe nje ya taasisi hizo. Sheria hizo zitatumika pia katika huduma za elimu za kinda na elimu za mapema za watoto mjini Melbourne kuanzia Alhamisi tarehe 6 Agosti. James Marlino ndiye waziri wa elimu wa jimbo la Victoria amekiri madhara ambayo hatua ya nne ya vizuizi inaleta kwa wanafunzi na familia. Kusomea nje ya darasa ni vigumu kwa kila mtu uh, kutoka kwa walimu wetu wazuri uh, uh, wafanyakazi, wazazi nyumbani, ila really, muhimu zaidi really wanafunzi wetu. Ila tumekuwa makini sana na madhara ambayo kila uamuzi ambao tumekuwa tukifanya kwa upande wa wanafunzi wa darasa la 12 kwa wanafunzi wa darasa la 12 mwaka huu tofauti na miaka mingine, na tunastahili wasaidia katika kila hatua. Bwana Malino ameongezea kuwa tarehe za mtihani wa mwisho wa mwaka jimboni Victoria kwa jina la Victorian Certificate of Education almaarufu VCE haitabadilika kwa ajili ya kuwaruhusu wanafunzi wa darasa la 12 kupokea matokeo ya ETAR ya mwisho wa mwaka. Wakati huo huo, jeshi la polisi la Victoria limeonya kuwa kukiuka masharti ya hatua ya nne ya vizuizi inaweza sababisha faini ya zaidi ya dola elfu moja mia sita. Waziri wa jeshi la polisi Lisa Neville anahamasisha jamii itii amri zinazotolewa kwa sababu We don't take this hatuchukui uamuzi huu kwa wepesi tunaochukua um, kwa sababu ni muhimu sana, na tunaeleza jamii sote tunastahili chukulia umuhimu swala hili. Watu wengi wanafanya hivyo, ila kama nilivyosema jana, baadhi hawafanyi hivyo, baadhi wanaonyesha tabia mbaya sana. Now, hii ni fursa ya kuelewa kabisa jamii yetu, hii ni kwa kiwango cha juu. Huu ni wakati wa pili ambapo tumetumia hali ya janga na polisi kwa wote wanaotaka kujaribu mamlaka ya polisi. Hili sasa linaiweka bila shaka mamlaka hayo. Kiongozi wa Victoria Andrews ameongezea kuwa ataendelea kujadili msaada wa mapato pamoja na hatua za biashara kuendelea kuwa na mapato katika mazungumzo atakayofanya na waziri mkuu Scott Morrison. Naye afisa mkuu wa afya wa Victoria Bert Sutton amesema matokeo ya hatua ya nne ya vizuizi yatabainika katika muda wa siku saba, na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu, anwani ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala hayo yaliandaliwa na Julia Car na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.