Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mkoaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari, ananini Facebook.com mkoaju SBS swahili. Kubadili kasi kidogo, tumulike mada ambayo bila shaka imewapa wengi wimbi la furaha katika siku chache zilizopita. Mziki wa rege utalindwa na kutunzwa na shirika la Umoja wa Mataifa baada ya kuwekwa katika orodha ya kumbukumbu kumbu ya utamaduni. Aina ya mziki ambao ni umefanywa maarufu duniani kote na wasanii kama Bob Marley umetambuliwa kwa mchango wake katika masuala ya jamii ya haki pia maendeleo ya tamaduni mbalimbali pamoja na uvutio wake duniani kote. Wajumbe waliohudhuria hafla iliyoandaliwa katika ukumbi wa Umoja wa Mataifa walinyanyuka na kucheza wimbo wa hayati Bomale kwa jina la One Love, punde ya mziki wa reggae kutambuliwa kama kumbukumbu kumbu ya utamaduni. Olivia Grange ndiye waziri wa tamaduni wa Jamaika. Tangazo hilo lilimpa furaha isiyo na kipimo kama anavyoelezea hapa. Jamaika inatoa shukrani zake za kweli kwa uungwaji mkono tuliopokea kutoka mataifa yote kwa kutambuliwa kwa mziki wa rege wa Jamaika. Shirika la Umoja wa Mataifa ambalo hushughulikia maswala ya elimu na sayansi na tamaduni, almaarufu UNESCO, limesema kuwa mziki wa rege ni sauti ya wanyonge na kwa sasa unakubaliwa na jamii nyingi. Shirika hilo limekiri kile ilichoelezea kuwa ni mchango wa rege kwa maendeleo muhimu ya tamaduni ya tofauti katika miaka ya 1960 na mwanzo wa miaka ya 1970 hususan nchini Uingereza ambako baada ya mziki huo uliongezeka umaarufu miongoni mwa jamii za Wajamaika waliohamia nchini humo baada ya vita. Shirika la UNESCO limeongezea kuwa mziki wa rege umekuwa na mchango chanya katika juhudi za kuvunja vizuizi katika jamii kwa kuwaleta watu wenye rangi tofauti. Chimbuko la mziki wa rege ni katika miaka 1960 katika vitongoji vya mji wa Kingston, Jamaica, ambako idadi kubwa ya watu walioishi huko walikuwa wenye mapato wa madogo, ila umaarufu wa mziki huo uliongezeka sana kimataifa kupitia hayati Bob Marley. Nyimbo kama No Woman, No Cry, Get Up, Stand Up na One Love zilimpa Bob Marley na bendi yake The Wailers umaarufu wa kimataifa nyimbo zake ziliwapa wasanii wengi motisha. Wengi wao waliiga miondoko yake ya taratibu. Baadhi ya wasanii hao ni bendi kama UB40, Lauren Hill, Amy Winehouse, Alpha Blondy na hata hayati Lucky Dube. wasanii wengine waliojumuisha ujumbe wa haki ya kijamii amani na upendo katika nyimbo zao. Roki Dawumi ni msanii kutoka Ghana, alieleza redio ya NITV kuwa ujumbe wa mziki wa rege ni muhimu kwa sasa kuliko zamani. I think this is a day of Anasema nadhani hii ni siku ya ushindi kwa kila mtu, ubinadamu wote, na pia leo ni siku ya watu wanaojua kuwa mziki wa rege utakuwa muhimu zaidi tunapoenda kusukuma kanuni na maadili yake mbele ya siasa na jitihada za binadamu. Naye na waziri wa tamaduni wa Jamaika, Olivia Grange, ameongezea kwamba Tunachukulia urithi wa kitamaduni ambao huwezi gusika kama muhimu sana katika utambulisho wa nchi. Kwa hiyo nchini Jamaika tuna fahari aina hii ya mziki, ni moja ambayo mara nyingi huwa tunaelezea kuwa tuna ula lala na kupumua mziki wa rege. Si wetu pekee tena, dunia nzima imeuchukua kama mziki wao. Baadhi ya tamaduni zingine zisizogusika ambazo ziliongezwa katika orodha ya Umoja wa Mataifa ni kama uundaji wa bobbin lace kutoka Slovenia, mireka ya chidaoba kutoka Georgia, mchezo wa hurling kutoka Ireland, maonyesho ya asili ya kuzaliwa kwa Yesu kwa jina la shkopa kutoka Poland, pamoja na wafugaji wa farasi wa jadi kutoka Kazakhstan. Wapenzi wote wa mziki wa rege pamoja na wasanii wote katika tasnia ya mziki huo, idhaa ya Kiswahili ya SBS inajiunga nanyi kusherekea hafla hii maalum na muhimu sana. Kibao hichi cha msanii Alfa Blondi kwa jina la Coco de Rasta kinakamilisha ripoti hii maalum. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkoa juu swahili. Makala haya yaliandikwa na Gloria Kaleche na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS Space and Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.