Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ya Kiswahili ya SBS. Migode na migode migera na Juni Hillet tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni, ni sbs.com.au kwa jina Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuanze kwa muhtasari wa habari ambao unakuja hivi sasa. upinzani wahamasisha pande zote za siasa zizingatia msimamo mmoja kukabiliana na ongezeko ya mamlaka ya China. Waumini wa Kiislamu wakabiliana na polisi mjini Jerusalem. Wakati ya jali ya lori la mafuta yaua zaidi ya watu 60 nchini Tanzania na kuweka nchi hiyo katika hali ya maombolezi. Kiongozi wa Hong Kong ameonya kuwa maandamano mjini humo yanaharibu uchumi. Na katika mchezo wa babe wa raga ya wachezaji 15 kila upande New Zealand All Blacks wamenyana na Wallabies wa Australia mjini Perth, na msimu mpya wa ligi kuu ya kandanda ya England yaanza kwa vichapo mengi. Zaidi kuhusu hayo, jiunge nasi katika makala matoaltea katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Taarifa kamili ya habari asomwa na Migode Migerano, ambao wazapata pia moja kwa moja kwa intovuti yetu sbs.com.au, mkwa juu Swahili. Naibu kiongozi wa chama cha Leba Richard Marles amesema kuna stahili kuwa mwelekeo wa pamoja kwa jinsi Australia inakabiliana na ongezeko ya mamlaka ya Uchina. Maoni hayo yamejiri baada ya mbunge wa chama tawala cha Liberal Andrew Hastie kulinganisha mwamko wa nchi hiyo ya enzi yake nazi ya Ujerumani katika taarifa aliyochapisha tarehe 8 Agosti wiki hii. Taarifa hiyo ilizua hisia mseto kutoka washiriki wa Bwana Hesti pamoja na wakosoaji mkali kutoka China. Bwana Mal ameeleza shirika la habari la Sky kuwa serikali ya mseto na chama cha Leba wanastali aunda mtazamo wa muda mrefu kwa upande wa uchumi wa usalama wa Australia na jinsi inavyokabiliana na Uchina. Nasema which... yote hayo nastahili patanishwa katika mtazamo mmoja ambao sidhani tumeona kat... kutoka serikali hii, ila sidhani utaiona kutoka serikali yoyote, isipokuwa kama kuna mjadala kati ya vyama vikubwa kuendelea mbele na hiyo ni muhimu. Wakati huo huo, waziri wa biashara Simon Birmingham ameeleza shirika la habari la ABC kuwa huwa anashauri washiriki ama mshiriki yeyote anayetoa kauli kuhusu sera za kigeni za utata afikirie kabla azungumze kwa sababu maslahi ya taifa letu yatahudumiwa vizuri sure kwa kuhakikisha tunashirikiana na China, China katika njia ya kujenga kuhakikishia ni raia wanaowajibika katika kanda letu opening, na ulimwenguni, waheshimu uhuru wa nchi zetu na waheshimu mali ya wasomi wetu, ila pia tuendelee kujaribu kuhakikisha ukuaji wao pamoja na ukuaji wa uchumi no wa kanda yetu walisistiza kiongozi huyo Bwana Birmingham. Na tutazame taarifa zingine ambazo zimegonga vichwa vya habari. Idadi ya waustralia wanaopokea malipo ya new start na youth allowance imepungua kwa zaidi ya watu elfu arobaini na mbili katika mwaka uliopita. Serikali ya shirikisho imetoa takwimu hizo ikionyesha kupungua kwa asilimia tano ya idadi ya watu wanaopokea malipo hayo katika miezi kumi na mbili hadi Juni. Zaidi ya watu elfu nane walikuwa wakipokea malipo ya Youth Allowance kwa sasa wanafanya kazi au wanasoma. Serikali imetupilia mbali wito kutoka pande zote za siasa kuongeza kiwango cha malipo ya Newstart. Waziri wa huduma za jamii Ann Ruston amesema kuundwa kwa ajira na fursa mpya za ajira vimesababisha kupungua kwa idadi ya wanaopokea malipo hayo, na tumesimama imara kwa ahadi yetu kuwa kama mtu ambaye anapokea Newstart anataka kazi, tutafanya kila tuwezalo kuondoa kwenye Newstart ili apate ajira. Hakuna aliyesema itakuwa rahisi kuishi bila kazi, na ndiyo sababu tuna nia ya kuhakikisha kuwa Mwaustralia yeyote anayetaka kazi anaweza pata kazi, Waziri Ruston alisistiza na katika taarifa zingine kiongozi wa Victoria Daniel Andrews amesema kampuni inayotengeza vifaa upya iliyolazimishwa kufungwa baada ya ukashfa kadhaa inaweza nunuliwa. Kampuni hiyo kwa jina la SKM ililazimishwa kufungwa mapema mwezi huu wa Agosti, hatua ambayo iliacha halmashauri za jiji thelathini za Victoria katika hali tata. Bwana Andrews amesema anaelewa kuna fununu kuhusu biashara ambazo zinataka nunua kampuni hiyo. ngazi sasa, kila ambacho kinajiri katika taarifa za kimataifa. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza imesema kwamba Marwan Nassar, mpalestina mwenye umri wa miaka 26, ameuawa baada ya majibizano ya risasi na vikosi vya Israel katika uzio unaozunguka eneo la pwani. Kwa mjibu wa jeshi la Israel, mtu huyo alikuwa ni gaidi. Bado hajafahamika iwapo mtu huyo alikuwa anafungamana na kundi lolote la kigaidi. Hilo limetokea siku moja baada ya wanajeshi wa Israel kuwaua walinda usalama wanne wa Palestina ambao wanadaiwa kuwa walijaribu kufanywa mashambulio ya katika eneo la mpakani. Wakati huohuo, wa polisi wa Israel wamekabiliana na waumini wa dini ya Kiislamu wakati wa dua za kuadhimisha sikukuu ya Id al-haj kwenye eneo takatifu la msikiti wa al Aksa mjini Jerusalem mapema jana, takriban watu kumi na nne wamejeruhiwa kwenye makabiliano hayo na mmoja wao yumo kwenye hali mahututi. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam ameonya kuwa maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea kwenye mji huo yanaharibu uchumi. Bilam ametoa kauli hiyo wakati huo mgomo wa siku tatu ukianza katika uwanja wa ndege wa Hong Kong. Aidha, kiongozi huyo wa Hong Kong ameapa kuwa licha ya maandamano hayo kuendelea Uongozi wake haupo tayari kulegeza kamba kuhusu matakwa ya waandamanaji. Waandamanaji wamekuwa na mkutano wa na wafanyabiashara katika mji huo na kuhamasisha wakazi wa Hong Kong kwenda katika uwanja wa ndege kukaa kwa siku tatu ili kupata uungwaji mkono wa kimataifa. Wanaharakati huko mjini uh, Hong Kong wanapinga mpango wa uongozi wa eneo hilo kupitisha sheria ambayo itaruhusu wakazi wa eneo hilo kushtakiwa nchini China, kwa kile wanachosema wanaolengwa ni wapinzani wa serikali ya Beijing. Serikali ya China inasema kuwa haitavumilia kuendelea kushuhudiwa kwa maandamano hayo yanayosemwa yanaharibu mji huo. Tukielekea katika taarifa taifa la Italia, ambako kiongozi wa chama kinachotawala nchini Italia ambaye ni naibu waziri mkuu wa, na waziri wa mambo ya ndani Matteo Salvini ameitisha uchaguzi mapema baada ya kutangaza kwamba serikali ya muungano haiwezi kuendelea kufanya kazi. Hatua yake inafuatia miezi kadhaa ya mikwaruzano ndani ya serikali hiyo ya miezi kumi na nne kati ya chama cha siasa kali za mrengo wa kulia na washirika wake. Hali ya mgogoro serikalini imeiweka Italia, na ya tatu kwa uchumi mkubwa katika nchi zinazotumia usarafu ya euro katika hali ngumu ya kisiasa isiyoweza kutabirika. Katika taarifa Salvini amesema amemwambia waziri mkuu Josepe Conte, ambaye pia mwanachama wa muungano wote unaunda serikali kwamba muungano wa serikali umevunjika na kwamba kwa haraka anastahili kuwapa mamlaka wa kupiga kura kufanya maamuzi. Alhamisi, Salvini alihutubia wafuasi wake katika mji wa Pekara, pwani ya Adriatic, na kusema muda umewadia kwa wapiga kura wa Italia kufanya uamuzi. Waziri mkuu huyo ambaye ameshiriki katika duru za duru kadhaa za mazungumzo kutafuta suluhu la mgogoro serikalini. Hata hivyo, amesema sio wajibu wa Salvini kuitisha kikao cha bunge wala kuweka muda wa kusuluhisha mgogoro wa kisiasa na kwamba viongozi wengine wanastahili kuingilia kati. Conte amemtaka Salvini kujieleza ni kwa nini anataka serikali ivunjwe. Tukielekea barani Afrika ambako ajali ya lori la mafuta lililolipuka eneo la Msamvu mjini Morogoro Tanzania Jumamosi saa mbili asubuhi imesababisha vifo zaidi ya watu sitini. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Morogoro, Wilbrod Mtafungwa, amethibitisha kutokea ajali hiyo. Majeruhi sabini walioungua kwa moto baada ya lori lililokuwa na shehena ya mafuta kupata ajali na kisha kulipuka moto mjini Morogoro. Vyanzo vya habari vinaelezea kuwa wengi waliopoteza uhai walikuwa wakijaribu kuchota mafuta kutoka kwenye lori hilo. Pia inahofiwa kuwa kuna miili mingine ambayo imebanwa chini ya lori hilo baada ya moto kulipuka. Rais John Magufuli ametuma rambirambi zake kwa familia za waathiriwa na kuwatahadharisha wananchi dhidi ya kukimbilia malori ya mafuta yanapohusika katika ajali. Hata hivyo, pia amesema kwamba watanzania wastahili kwa hukumu waathiriwa wa tukio hilo, kwa sababu sio wote ambao walikuwa wanajaribu kuchota mafuta hayo na Morogoro ambao ni mkoa ulioko wa mashariki mwa Tanzania, ni moja mikoa ambako barabara kuu za malori yanayosafirisha mizigo na mafuta hupitia. Tukiendelea na taarifa hizo ambazo tumeandalia, baada ya watu saba kuuawa Alhamisi katika eneo la Mbao mjini Beni, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wananchi wa paza sauti wakiitaka serikali yao kuomba msaada wa bunge katika miji ya Beni na Butembo. Wanataka serikali ya Rais Felix Tshisekedi kuomba msaada wa kimataifa kukabiliana na uhalifu. Hili linatokana na kuwepo kwa makundi ya uhalifu yanayoendelea kutekeleza mauaji hayo katika eneo la Kivu Kaskazini, wabunge hao pia wametawa wito kwa nchi zenye nguvu duniani kuwa mstari wa mbele katika kupambana na makundi ya waasi. Wamedai kuwa jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO limeshindwa kurejesha amani katika eneo hilo, kwa hiyo msaada unahitajika kwa haraka. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS tukiangazia hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo kwa sasa, tukielekea katika dunia ambako mchezo wa soka unashangiliwa sana. Lakini kabla ya hayo basi, tutazame mengine ambayo amejiri hivi sasa kuanzia hapa nchini Australia ni tujue ni nini ambacho kimejiri katika masaa machache yaliyopita katika michezo ambayo ilikuwa ikigonga vichwa vya habari na kipi kingine ambacho kimejiri katika ulimwengu huu wa michezo nchini Australia. Mwanzo kabisa, tuangalie mchezo wa AFL ambako Fremantle iko katika eneo, imejiondoa katika ile kampeni ya kuweza kushiriki katika michezo fainali ya mchezo huo ya AFL baada ya kushindwa katika mechi yake dhidi ya St Kilda katika uwanja wa Marvel ambapo Fremantle walipata alama 69 na, na St Kilda zakajipa 72. Mkufunzi wa St Kilda ambaye ni kocha kaimu kocha Brett Ratten amesema kwamba Hannebery ambaye ni mchezaji na Steve vilevile walicheza vizuri na kuweza kuwapa timu yake ushindi ambao umeweza kuwezesha kwe, kupiga hatua nyingine. Ilikuwa ni mchezo ambao kulikuwa na makosa mengi sister, na kulikuwa na mambo ambayo yalileweki, lakini tulijikaza, vijana wetu walijikaza wawezavyo na kuakisha kwamba tufikire tu timu yetu ya kandanda na kuakisha kwamba tunaendelea mbele, kupiga hatua mbele. Kwa hiyo ni vizuri kuona Jack ambaye pia anajulikana kama Steven akiwa na tabasamu kubwa sana baada ya kufunga magoli matatu, na pia vilevile hanabar ambaye ameongoza mchezo huo na kuweza kuonyesha umaarufu wake na ushawishi wake, kuweza kuakisha kwamba vijana wanadhibiti mpira pamoja na kuweza kuendelea kupata ushindi katika mchezo huo. Tukitazama upande wa mchezo wa raga, ambako Australia baada ya miaka kadhaa ya kula vichapo kutoka New Zealand, All Blacks, hatimaye vijana wa Australia Wallabies wamepata ushindi, alama zikiwa ni 47 kwa 26 mjini Perth. Baada ya mechi hiyo, mkufunzi wa Wallabies uh, Michael Cheka ambaye alikuwa katika hali tata kwa upande wa kudhibiti kazi yake kama mkufunzi wa taifa alitoa sifa tele kwa timu yake kwa jinsi wanavyofanya kazi kwa pamoja na kuweza kupata matokeo like hayo mazuri done... Anasema anajua tuna furaha sana na sote tunahisia tele, lakini mwisho wa siku sasa tunajua kwamba tumejileta na tumejinunulia tiketi ya kwenda kule Oakland ambako bila shaka tutakuwa na wafuasi na mashabiki wengi <tosotojua> na itakuwa ni sehemu nzuri kwa wachezaji kushinda. Kwa hiyo itakuwa kwa katika mtazamo mkubwa wa maswala haya tunatazamia kwamba tunaweza kupata matokeo mazuri tukienda kule na kuweza kujipa tiketi ya kufanya kazi nzuri ya ushindi. Tutazamia basi matokeo mengine ambayo amejiri hivi punde katika michuano ya AFL na kila kile ambacho kimejiri katika mechi ambazo mechezwa mapema hii leo ni kuhusu timu hizo za Fremantle, ambao tumesema hapo awali kwamba St Kilda wamewacharaza 72 kwa 69. Vilevile Melbourne Kangaroos ama Kangaroos wameshinda mechi yao dhidi ya Carlton, zikiwa ni 73 kwa 45, na vilevile West Coast Eagles wamepata ushindi wa alama zikiwa ni 90 dhidi ya themanini. Tukitazama basi pale katika mchezo wa NRL ambapo mechi zilizochezwa hivi punde na hii leo ilikuwa kwa jana, mechi mwisho ya jana ilikuwa ni kati ya Parramatta Eels ambao alipata ushindi nyumbani Parramatta kwa alama zikiwa ni ishirini kwa kumi na nne kutoka kwa Newcastle Uh, uh, uh, Newcastle Knights. Wakati Bulldogs wa Canterbury wakapata ushindi wa alama mbili dhidi ya West Tigers ikiwa ni 14 kwa 16. Na vile vile Raiders wa Canberra wakalisha kichapo kutoka kwa Roosters 14 kwa 22. Vile vile Rabbitohs wa wakalishwa kichapo na Melbourne Storm 16 kwa 26. Tutazama basi kwa haraka katika matokeo ya ligi kuu ya Uingereza. Mechi za kwanza za kufungua msimu huu ilifunguliwa kwa Liverpool kuwacharaza wageni katika ligi hiyo Norwich City magoli manne kwa moja. Vilevile vile basi Melbourn City kwa mradhi Manchester City ambao ni washindi wa ligi hiyo msimu uliopita wakacharaza West Ham nyumbani kwao tano sufuri. Vilevile Crystal Palace na Everton wakatoka sufuri sufuri. Burnley wakawacharaza Southampton tatu sufuri. Watford wakala kichapo nyumbani tatu sufuri, toka kwa Brighton. na Bournemouth na Sheffield United moja moja, wakati Tottenham wakawala Aston Villa tatu moja. Na muda mrefu basi itakuwa ni zamu sasa ya Arsenal kukichapa pale na Newcastle, wakati Manchester United na Chelsea watakuwa kidimbani pale dimani katika masaa ya Australia muda wa saa saba unusu masaa ya asabuhi kaunapendama usiku ukipenda namtatazamhaliu. Na katika utabiri wa hali ya hewa kwa haraka haraka, Sydney nyuzi joto ni 9.4, Melbourne 10, Brisbane 15.9, Perth 16.4, Adelaide ni 5.6, Hobart 7.1, wakati Canberra nyuzi joto pale ni 5.7, wakati dawn kwa sasa nyuzi joto ni 22.5 kufika po wasinimusha taifa habari. Bakia nasi kwa makala mingine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Radio. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkowa ji Swahili.