Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano juni hialikuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS radio pamoja na kupitia mtandaoni, anwani ambayo ni sbscom, au mkoaju swahili. Makala haya pia unaweza ukasikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkoaju SBS swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili program Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia hususan, tukitazama ulimwengu wa michezo. Tuanzie katika mji wa Adelaide, kusini Australia, ambapo vilabu vya AFL vimekuwa vikiongeza juhudi ya kuwavutia wasichana katika mchezo huo, ila kuna vizuizi vya ziada kwa baadhi ya wasichana. Vizuizi hivyo vinajumuisha kuwashawishi familia zao kuwa ni sawa kushiriki katika mchezo huo. Zera Al Saraf ni msichana mwenye umri wa miaka 15. Alianza kucheza AFL akiwa shuleni. Huyu hapa akizungumzia mchezo huo. Naweza sema, And ni kama mpira wa fun, soka ambao umefinywa ukawa you... na umbo la mduara no unaweza upige so, yeah, kwa mguu na utajifunza kucheza tu, hakuna anayeelewa kila kitu mara moja, kwa hiyo inachukua muda Familia ya Zera ina asili ya Lebanon na Iraq. Babake ni Ayad al Saraf, alipozungumzia mchezo huo wa AFL alisema kwamba hajawahi utilia maanani, kwa sababu najua kila kitu kuhusu soka the... ila sijui lolote kuhusu the... AFL ni mchezo tofauti, sheria tofauti, everything. na kila kitu ni tofauti. Shauku ya Zera kwa mchezo huo Ulimpa fursa ya kuwa mkurugenzi mtendaji wa klabu ya Port Adelaide kwa muda wa siku moja tu. Katika siku hiyo, alihutubia umati wa wafanyakazi na wachezaji wenye umri mkubwa kwake, akiwa amevaa sare za klabu hiyo. Bizera amesema huenda ikawa si jambo la kawaida kwa msichana kutoka mazingira ya uhamiaji kuongoza klabu ya michezo, ila yeye binafsi haogopi kuwa sura ya mageuzi hayo na na hisi kila mtu um, hapa ni mrefu like sana. Ni wakubwa, mimi ni msichana, nina asili ya mashariki like ya kati, na pengine hali hiyo really inababaisha that baadhi ya watu kwa sababu ya uelewa mbaya, ila siko hivyo. Na katika upande mwingine wa mji huo, katika klabu pinzani ya jadi ya Adelaide Crows, Cecil Saidi ambaye ana asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameajiriwa katika siku za hivi karibuni kuwa afisa wa mawasiliano wa jamii za tamaduni mbalimbali mbali. Kazi ya Cecil ni kuwasaidia wasichana kutoka tamaduni tofauti, familia zao, pamoja na klabu hiyo kuelewa vizuizi ambavyo vinaweza wazuia wa kucheza pamoja na hatua za kukabili vizuizi hivyo. Bisesil na maelezo zaidi. Um, ni vigumu kwa wanawake house, katika tamaduni yangu kutoka um, nyumbani isitoshe, kushiriki katika michezo inayodhaniwa ni ya vurugu. Itakuwa vigumu kupata muda wa kufanya mazoezi na kuhusika um, you know, katika klabu kwa sababu club, wakati unaohitajika you know, utawagongana na majukumu yake nyumbani. Pia kuna suala la sare za michezo. Bisaidi anaelezea zaidi. Swala la sare ni lingine ila a, katika kila mchezo uh, sare but ni kizuizi, ila kama unavyoona inafunikwa mwili mzima. Kwa hiyo kuna mbinu za kukabiliana na swala hilo. Changamoto nyingine ni jinsi ya kukabiliana na swala la ubaguzi wa rangi ambalo ni mwiba kwa mchezo huo katika kiwango cha wachezaji wa kulipwa. Bisaidi anafafanua zaidi. You know, the, um, the um, nadhani jamii ya Australia inastahili kuwa wazi you know, zaidi kwa tamaduni zingine um, inauelewa you know, ni jambo ambalo lazima likabiliwe na bila shaka nadhani itachukua muda kufanya hivyo. Haya basi, tuvuke tena mpaka wa mji huo, tuelekee katika klabu ya Port Adelaide ambapo tutampata Ross Waite ambaye ndiye meneja mkuu wa idara ya Power Community Amesema anatumai hatua ya Zera kupewa cheo cha mkurugenzi mtendaji na klabu hiyo, hata kama ni kwa siku moja, itaonyesha wasichana wengine wachanga, hususan wasichana kutoka jamii za wahamiaji, kuwa kuna fursa za ajira katika mchezo huo uwanjani na nje ya uwanja. Bwana Wait na maelezo zaidi, natumai itampa moyo pamoja na wenzake katika jamii kuelewa kuwa hii si nafasi tu ya wavulana kucheza. Ni fursa pia ya wanawake na watu kutoka tamaduni mbalimbali kufanya kazi ndani ya AFL, hatua ambayo ni muhimu. Zera amemwambukiza babake shauku yake, ambaye amefunguka na kusema kwamba um, I don't have any Sina taarifa kuhusu hilo, ila tokea sasa nitaanza kufanya utafiti kuhusu kila kitu, kwa sababu nataka jua kila kitu kuhusu AFL. Wakati huo huo, Zera hana wasiwasi kuhusu uhaba wa watu wa kuigwa. Yeye binafsi yuko tayari kutoa mfano huo, kwa sababu nadhani inachukua muda kufikia sehemu ambako watu wako kwa sasa, na nina furaha, mimi ni mmoja wa watu hao wa kwanza. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na yale tuliyopeperusha hapo awali, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Rianan Elston na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.