Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode ya Migerano. Jioni ya leo tulete makala maalum ambayo unaweza kasikiza moja kwa moja kupitia tovuti yetu. Kwa sasa tuangalie muktasari wa habari. Serikali la shirikisho kuwasilisha ndani ya seneti mswada wa makato ya kodi. Hospitali za New South Wales kupokea wauguzi na madaktari wa ziada baada ya sekta ya afya kupigwa jeki kupitia uwekezaji mpya na waziri mkuu wa Ethiopia afanye mazungumzo na rais wa Somalia. Wakati bajeti ya Kenya yazidi Tanzania, Rwanda na Uganda kwa pamoja. Na katika michezo, vichapo vya zawadia katika kombe la dunia nchini Urusi. Je, timu za Afrika zilipona vichapo hivyo? Mengi zaidi katika taarifa ya michezo. Karibu tena katika makala maalum ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano. Wakati mpango binafsi wa kodi wa waziri mkuu Malcolm Turnbull unatarajiwa kuwasilishwa ndani ya seneti kesho Jumatatu, majadiliano yanaendelea kuongeza kasi miongoni mwa maseneta. Mpango wa serikali ya shirikisho wa miaka saba italeta makato ya kodi katika mwaka mpya wa biashara pamoja na kufuta kitengo kizima cha kodi katika mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Chama cha Leba kinaunga mkono mpango mpya wa chini wa kodi ya mapato ambayo yanatarajiwa kwanza mwezi ujao wa Julai, ila kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema atapigia kura pendekezo la makato ambalo litaanza kutumika mwaka huu. Rex Patrick ndiye seneta wa chama cha Center Alliance ameeleza shirika la habari la Sky kwamba hata kama haifai, anaweza unga mkono mswada huo ulivyo. Anasema tuko tayari kuunga mkono hatua mbili za kwanza, bado hatujaamini hatua ya tatu. Hata hivyo tukilazimishwa tunaweza pigia kura hatua zote kama mswada haungwi mkono wakati huo waziri wa fedha Mathias Coman ameiomba seneti ipitisha makato yote ya kodi ya mapato pamoja na makato ya kodi ya makampuni ambayo ya yameratibiwa kufanyiwa mtihani katika wiki ya pili ya vikao Seneta Coman amesema kura dhidi ya makato itaweka ajira na uwekezaji katika athari Uh, opportunity... anasema katika wiki mbili zijazo Senati itakuwa na fursa ya kupigia kura afueni ya kodi kwa Waustralia wanaofanya kazi kwa bidii, na Senati itakuwa na fursa ya kuunga mkono familia za Australia, kulinda wekezaji na ajira nchini Australia, kwa kuunga mkono kodi ya kiwango cha chini duniani kwa biashara zote hapa Australia. Huyo ni Senata Coman akizungumzia hilo. Wakati huo tukisalia katika swala hilo la kodi, kiongozi wa upinzani amesema chama cha Leba kitabadili msimamo wake kuhusu pendekezo la serikali ya Tambul kufanyia mageuzi makato ya kodi ya mapato binafsi. Bill Shorten amesema kwamba atapiga kura pendekezo za makato ya kodi ambazo zitaanza kutumiwa mwaka huu. Ameongezea kuwa kuna uwezekano Malcolm Tambul hata ona pendekezo zake za makato ya kodi za mwaka 2024 zikitekelezwa. Sasa in... Bwana Tambula anajaribu kufunga bunge katika zaidi ya chaguzi mbili, wakati hata kuwa bungeni kuona ahadi hizo zikitekelezwa. Msimamo wetu leo ni kwamba tuwashughulikie milioni kumi ya watu kwa sasa. Hicho ndicho chama cha leba kitafanya. Tunamaliza Bwana Tambul katika wiki mbili zijazo. Tupilia mbali makato yako ya benki kubwa na biashara kubwa kubwa, amesema kiongozi huyo wa upinzani na waziri wa nishati Josh Frydenberg amewaonya wanaouza nishati na kuwaeleza wawape wateja bei zinazofaa. Ila Bwana Frydenberg amekataa mara kadhaa kusema hatua ambayo serikali ya Tambul itachukua iwapo kampuni hizo hazitafanya hivyo. Waziri huyo anasubiri kutoka Tume ya Wateja na Ushindani wa Australia ambayo inachunguza mfumo wa nishati pamoja na bei za mauzo ya ujumla na rejareja ambayo reja itatoa uh, ripoti mpya. Ripoti hiyo inatarajiwa kukabidhiwa kwa mweka hazina Scott Morrison mwisho wa mwezi huu. Bwana Fredenberg ameeleza shirika la habari la Sky kuwa hashawishi hatua hiyo yoyote, kwa sababu sitashawishi hatua yoyote not ambayo serikali huunda huenda itachukua au haitachukua, isipokuwa kusema kwamba makampuni yameonywa. Utafiti uliofanywa wiki jana umebaini kuwa asilimia thelathini ya Waustralia wanaamini makampuni yanauza nishati, kiwango hicho kikiwa kimepungua kutoka asilimia hamsini mwaka jana na katika taarifa zingine takriban wauguzi wapatao patao 1400 madaktari na wafanyakazi wa afya wataajiriwa katika hospitali za New South Wales kupitia uwekezaji mpya unaotarajiwa katika bajeti itakayosomwa jumanne tarehe 19 juni kiongozi wa New South Wales Gladys Berejiklian na mwekazina dominic perte amesema uwekezaji huo wa dola bilioni moja zinazolenga uwekezaji itaweka bajeti ya afya ya mwaka wa fedha wa 2018-2019 kufikia dola bilioni 23. Bwana Perote ameongezea kuwa kupigwa jeki kwa sekta ya kazi kuna maanisha kutakuwa upasuaji wa ziada na wagonjwa watapokea huduma bora na ya haraka ya dharura. Tukiangazia taarifa za kimataifa, bandari ya Valencia nchini Uhispania imepokea meli ya kwanza iliyokuwa imebeba wahamiaji waliokolewa kutoka kwenye bahari ya Mediterania ya kukataliwa kuingia Italia na Malta. Meli tatu za kwanza ziliingia bandarini baada ya uda wa alfajiri. Baadhi ya wahamiaji kati ya 629 waliokolewa karibu na nchi ya Libya mwishoni mwa juma liliopita na meli ya Aquarius walianza kuingia. Maafisa wa kitabibu na watafsiri wa lugha wamesema wako tayari kutoa usaidizi. Serikali mpya ya kisoshalisti ya Uhispania imeahidi kuwapa huduma za afya bure na kuwa itafanyia uchunguzi kila anayeomba hifadhi. na waziri mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed amewasili katika mji mkuu wa Mogadishu nchini Somalia, ambapo kulikuwa na ulinzi mkali. Ahmed alipokelewa uwanjani wa ndege na Rais Mohamed Abdullahi Farmajo. Katika ujumbe wa Twitter, Rais Farmajo amemwambia waziri mkuu wa Ethiopia kwamba karibu Mogadishu mheshimiwa, ni heshima kwetu Kukupokea wewe na wajumbe waliofuatana na wewe na ninaamini kuwa utafurahia kuwepo nchini. Msimamizi wa wafanyakazi katika ofisi ya waziri mkuu ameandika katika ujumbe wa Twitter kwamba waziri mkuu Abe ameleta ujumbe wa mshikamano na urafiki kati ya Ethiopia na wananchi wa Somalia wasiokata tamaa. Baada ya kupokelewa kwa gwaride la heshima uwanjani hapo, Ahmed alipelekwa ikulu mjini Mogadishu, takriban kilomita tano upande wa kaskazini wa uwanja wa ndege ambako viongozi hao wanafanya mazungumzo. Ulinzi umeimarishwa kwa kuwekwa wanajeshi wa Somalia katika barabara kuu zote mjini Mogadishu. Barabara zote zinazoelekea uwanja wa ndege na ikulu zimefungwa. Na katika taarifa za bajeti, mawaziri wa fedha katika mataifa ya Afrika Mashariki waliwasilisha matumizi yao ya bajeti katika kipindi cha bajeti kinachoanza Julai mosi. Katika bajeti hizo taifa la Kenya ambalo bajeti yake inagharimu shilingi trilioni 3.7 ndiyo lenye bajeti ya kiwango cha, cha juu zaidi ikilinganishwa na majirani zake wa Afrika Mashariki, Rwanda, Tanzania na Uganda. Kenya inapania kufanyia marekebisho sheria itakayoondoa viwango vya riba ya biashara baada ya kuzifungia benki kuchukua mikopo kulingana na waziri wa fedha Henry Rotich, huku serikali ikilenga kuongeza matumizi yake mwaka ujao, imechopilia mbali mipango ya kuongeza kodi ili kuimarisha mapato yake. Na Tanzania itapunguza kodi ya mapato ya kampuni kwa makampuni mapya kwa asilimia ishirini kutoka asilimia thelathini kwa miaka mitatu ya kwanza ya kazi ili kuhimiza uwekezaji. Waziri wa fedha Philip Mpango aliwaambia wabunge mjini Dodoma, serikali itaruhusu ushuru wa kodi kutoka Julai moja hadi Disemba 31 kwa wale ambao hawakuwa wakilipa kodi katika siku za nyuma, ambayo itasaidia serikali kukusanya shilingi milioni mia tano ambayo ni sawa na dola laki mbili elfu ishirini mia nne arobaini na nane Alisema waziri Mpango. Nchini Uganda nako madeni ya umma miongoni mwa wakulima wa kahawa ni dola bilioni 10.5 mwezi Machi, ikiwa ni uwiano wa jumla ya bidhaa za ndani wa hadi asilimia 38. Hiyo ni chini ya kiwango cha asilimia 50 ambacho hakiwezi kudumu, waziri wa fedha Matia Kasiaja aliwaambia wabunge katika mji mkuu wa Kampala anasema kwamba sera ya nchi ya kuweka deni katika viwango salama itakuwa changamoto katika mwaka ujao wa fedha kwa sababu ya upungufu wa bajeti ya juu zaidi kuliko ilivyopangwa, Shirika la Fedha Duniani lilisema. Na nchini Rwanda, pato la taifa litaongeza asilimia saba nukta mbili mwaka huu na asilimia saba nukta nane wa mwaka ujao katika uchumi wa dola bilioni nane nukta nne. Waziri wa fedha Uziel Dagijimana aliwaambia wabunge katika mji mkuu wa Kigali pato la taifa limeongezeka kwa asilimia sita au zaidi tangu mwaka 2014. Upungufu wa sasa utakuwa ni milioni 825.6 mwaka 2018 na kupanda kwa milioni 951.4 milioni mwaka elfu mbili kumi na tisa. Angazia hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo. Nahodha wa mchezo wa Davis Layton Hewitt amesema kwamba Nekirios yuko tayari y kukabiliana na, na michezo ya Wimbledon itakaoanza mwezi ujao. Kyrgios ambaye alishindwa katika seti tatu dhidi ya mchezaji Roger Federer ambaye ni namba moja duniani katika michuano ya Mercedes kule Stuttgart Jumamosi, ameendelea kurejea katika hali bora ya kucheza mchezo huo wa tenis, hata baada ya kuwa na majeraha pamoja na vichapo kadhaa. Na katika mchezo wa raga Melbourne Storm amepata ushindi wa alama 28 kwa, kwa kumi dhidi ya Newcastle Knights katika mechi ambayo ilikuwa katika orodha ya NRL ambapo imejipata katika nafasi ya tano kwenye jedwali ambapo inakuwa katika hali nzuri. Na katika upande wa soka, soka ruzo imefungua mechi ya kwanza ya kombe la dunia dhidi ya Ufaransa, na hata hivyo wakala vichapo, kichapo cha magoli mawili kwa moja. Hata hivyo nahodha wa timu Mile Yedinak hajafa moyo na amewaeleza wenzake kwamba Anasema nimeeleza kuwa tukisalia katika fomu hiyo na nidhamu katika michuano hii, tutaona tutakalofikia. Siwezi walaumu vijana, waliweka juhudi yote. <coughs> huyo ni mile yedi nacap, akizungumzia matokeo ya mechi dhidi ya Ufaransa. Na katika mechi zingine zilizochezwa mapema hii leo, Nigeria walilazwa mbili sufuri na Croatia, wakati Denmark walipata goli moja kwa sufuri dhidi ya Peru, Argentina ikitoka sare ya kufungana moja kwa moja dhidi ya Iceland, Messi akishindwa kufunga penalti dhidi ya Iceland. Mchezaji ambaye babake ni Mtanzania, Yusuf Poulsen ndiye aliyefungia Denmark goli hilo dhidi ya Peru. Basi kufikia hapo ndio mwisho wa taarifa ya michezo tu, tutazame yanayojiri uh, katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 11.1 na pakiwa na upepo na baridi nyingi. Melbourne 12.2, Brisbane 14.5, Perth 13.1, Adelaide 10.1, Hobart 7.9, Canberra 3.9, wakati Darwin kwa sasa ni 26.1 na 1 na kufika pasi na mwisho ya taarifa habari. Mengi zaidi unaweza pata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkoaji Swahili na zaidi ya hapo basi, junge nasi katika makala ya Jumanne ambapo tunaletea vipindi vilivyo kamili kama ilivyo desturi. Lakini kwa sasa tutaachia hapo na kuwashukuru shukuru kujiunga nasi pamoja na kueleza wenzako kuhusu mabadiliko na mageuzi ambayo yamefanyika kwa muda huu wa kombe la dunia. Alamsika. SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au kwa lugha ya Kiswahili.