Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS wasikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode a migerano, tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonekiwa ni sbs.com.au kwa juu swahili afisa mkuu wa matibabu wa Australia amesema kwamba anaendelea kuamini kuwa Australia itaweza kuepuka kuwa na hali ambayo hospitali zinalemewa kwa wagonjwa wa COVID 19. Ongezeko kwa idadi ya maambukizi imekuwa ikipungua katika siku za hivi karibuni, pakiwa visa vipya 139 katika masaa 24 yaliyopita. Kufikia sasa, Australia ina jumla ya visa 5687 ya virusi vya korona. Brendan Murphy amesema kwamba hatua za kuwa za watu kujipa nafasi ya mita unusu katika umma zinatumika, na amesema tumekuwa na nia ya kuleta hatua ambazo tumeleta katika wiki za hivi karibuni kuzuia hali hiyo kutokea, na tunaendelea kuamini kuwa kama watu wanaendelea kutii vile ambavyo tumewaeleza, tunaweza epuka hali kama ambayo tumeona katika nchi zingine duniani la taarifa ambazo tumeandalia, serikali ya Victoria inatoa dola milioni ishirini kuwanunulia wafanyakazi wa huduma ya afya wanaopatwa na virusi vya korona vyumba katika hoteli maafisa wa afya wamesema wafanyakazi wa huduma ya afya ambao wako katika mistari wa mbele wanaopatwa kuwa na virusi hivyo ambao huenda wanachangia makazi au wanachangia makazi na wazee, wanaweza chagua kujitenga katika hoteli hizo bila gharama yoyote. Waziri wa afya wa jimbo hilo Jenny Macacos amesema kwamba ni muhimu kuweka kila hatua tayari kuwalinda huduma wa afya na? Anasema, wakati tumeagiza kiwango kikubwa cha kinga za, za wafanyakazi kwa ajili ya kuwalinda na tumewapa kipaumbele kufanyiwa uchunguzi. Tunasalifanye kila zowezalo kuhakikisha kwamba wanapata msaada toka kwetu. Hii ndio sababu wataweza jitenga bila gharama yoyote na hali hii itakuwa hivyo kwa wafanyakazi katika zahanati na wasio wafanyakazi katika zahanati kwa hiyo wapishi wanaofanya kazi za usafi madaktari na wauguzi na kila mtu ambaye ni mtaalamu wa afya ambaye yuko katika mstari wa mbele wa kuwahudumia wagonjwa wakati huo jimbo hilo limerekodi visa vipya ishirini vya virusi vya korona idadi ambayo imeipa jimbo hilo zaidi ya visa elfu moja mia moja kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amesema kwamba watu ambao hawatii maagizo ya kujipa nafasi kati ya wengine wakiwa nje wala wala kutii sheria za karantini wanaadhibiwa. Wamesema uh, no, kuna baadhi ambao wanaendelea kufanya makosa na hainipi furaha kuwaeleza kuwa adhabu 142 zimetolewa katika masaa 24 iliyopita. Kulikuwa visa vya ukaguzi 751 kwa makazi ya watu ambako walistahili kuwa nyumbani kwa muda huo wa siku 14. Ukaguzi huo ulifanywa katika masaa 24 yaliyopita. Tafadhali tenda haki, inaokoa maisha, inalinda mfumo wa afya, na kama haufanyi hivyo, kuna uwezekano utakamatwa na polisi, kwa sababu hawafanyi mzaha na swala hili, bwana Andrews alisisitiza na katika taarifa zingine, kamishna mkuu wa polisi wa New South Wales amesema kwamba patakuwa uchunguzi wa uhalifu kwa meli ya Ruby Princess. Meli hiyo ilitia nanga katika bandari ya Sydney tarehe 19 Machi na imekuwa kiini kikubwa cha maambukizi ya virusi vya korona pamoja na vifo nchini. Kamishna Mick Fowler amesema kwamba amefanyia tathmini barua pepe pamoja na rekodi za dharura katika masaa 48 yaliyopita na atawasilisha maoni yake kwa uchunguzi wa vifo. Amesema uchunguzi huo utachunguza hatua za kila shirika. Kuna kikomo cha kile ambacho anaweza fanya katika masaa 48, na itahusu kanuni kuwa, kama mtu anahoma, maambukizi tata ya pumzi, hawezi pumua vizuri, anakohoa, anaumwa koo, au ana joto, basi wanastahili zingatiwa kama watu ambao wana uwezekano wa kuwa na COVID-19. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Kwa sasa basi tugeuzie macho katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Ulaya pamoja na Uarabuni, ambapo jumuiya ya nchi zinazosafirisha mafuta kwa wingi duniani almaarufu OPEC na Urusi wameahirisha mkutano uliokuwa ufanyike kesho Jumatatu kujadili kupunguza uzalishaji wa mafuta. Mkutano huu sasa utafanyika tarehe tisa Aprili. Tamko hilo limetolewa wakati mzozo kati ya Urusi na Saudi Arabia kuhusu nani wa kulaumiwa kufuatia kuongezeka kuporomoka kwa bei ya mafuta ghafi. Hatua ya kuchelewesha mkutano huo imekuja baada ya shinikizo kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump kwa jumuia hiyo ya nchi zinazosafirisha mafuta kwa wingi duniani iliyoongozwa na Saudi Arabia na washirika wake kurejesha utulivu katika masoko ya mafuta duniani mara moja. Bei ya mafuta ilishuka kabisa kuanzia Machi thelathini kutokana na kupungua kwa mahitaji ya bidhaa hiyo kufuatia kusitishwa kwa shughuli za kila siku ili kudhibiti mripuko wa virusi vya korona unaoendelea kuihangaisha dunia. Tukielekea barani Afrika, ambapo rais wa Malawi na mawaziri wote nchini humo watakatwa asilimia kumi ya mishahara yao ya miezi mitatu ili kupata fedha za kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona. Rais Peter Mutharika alitangaza hatua hiyo ili kukabiliana na athari na athari za kiuchumi ambazo zimesababishwa na korona. Malawi imeripoti kisa cha kwanza cha mgonjwa mwenye virusi vya korona siku ya Alhamisi na lilikuwa taifa la mwisho kutangaza kuwa na maambukizi. Hatua hiyo imechukuliwa wakati rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitangaza kwamba yeye na makamu wake watapunguziwa asilimia ishirini katika mshahara wao. Alihimiza hatua wa hiyo ichukuliwe na viongozi wengine serikalini kukatwa asilimia kumi ya mishahara. Bwana Kenyatta na wabunge wa Kenya ni miongoni mwa watu wanaolipwa fedha nyingi zaidi barani Kenya. Tukisalia basi nchini Kenya, ambapo mtoto wa miaka 13 ameuawa wakati polisi wakitekeleza amri ya kutotoka nje. Nchini humo polisi wameanza uchunguzi wa kuhusiana na kifo cha mtoto mwenye umri wa miaka mitatu aliyekufa baada ya kupigwa risasi akiwa amesimama kwenye veranda ya nyumba yao jijini Nairobi siku ya Jumatatu. Mtoto huyo alipigwa risasi tumboni na polisi walipokuwa wanatekeleza amri ya watu kutotoka nje ya nyumba zao. Wakati huo Rais Kenyatta ameomba msamaha kutokana na jinsi maafisa wa polisi walivyotumia nguvu kupita kiasi dhidi ya raia wakati wakitekeleza amri ya kusalia ya majumbani inapotimia saa moja kamili jioni. Polisi wameshutumia kutumia nguvu kuzidi kiasi wakati wakiteleza amri hiyo tangu ilipoanza Ijumaa wiki iliopita, na wametumia gesi ya kutoa machozi, virungu, fimbo na hata kufyatua risasi dhidi ya raia. Unaendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Miegode Migherano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, naona ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili, tukiendelea na, na yale ambayo tumeandalia kwa sasa, tukitazama kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo anayesimamia mchezo huo mkurugenzi mkuu Todd Greenberg asema kwamba mashindano hayo ama mchezo huo utaendelea kufanya kila ambacho inaweza kuhakikisha kwamba gharama ambazo zinatumiwa kuandaa michezo hiyo haipiti kiasi, wakati mchezo huo ukiathiriwa na kufungwa kwa mashindano yake kupitia virusi vya korona. Mashindano hayo yalisimamishwa hadi Julai mosi, ambapo inatarajiwa kwamba swala hili zima la virusi vya korona vitakuwa vimedhibitiwa na mchezo huo kuweza kuendelea. Greenberg amesema kwamba mechi zitaweza kuanzishwa pole itakapokuwa salama kwa kila musika, na anasema ukweli ni kwamba itabidi tuweza kuzingatia gharama zetu katika siku za usoni, kwa upande wa wakufunzi, kwa upande wa idara za michezo, mishahara ya wachezaji pamoja na mishahara ya wakurugenzi na wale ambao wanasimamia michezo hii. Bila shaka tutafanya kile tuwezavyo kuakisha kwamba tunakabiliana na virusi vya korona na kuweza kupona. Hata hivyo basi, upande wa pili itakuwa ni kuakisha kwamba hatua muhimu zinachukuliwa kuakisha kwamba uchumi wa mchezo huu hauathiriwi pakubwa. Tukitangazia masuala ya kandanda barani Afrika, tukianzia kule Tanzania, ambapo ligi kuu ya Tanzania imesema kwamba ifutwe, Simba apewe ubingwa baadhi ya tetesi ambazo zinatolewa kule, ambapo mwenyekiti wa zamani wa Simba Aden Ismail Rage amesema kwamba anatamani ligi kuu ya Tanzania bara msimu huu ifutwe na Simba ipewe ubingwa. Ligi kuu ya Tanzania imesimama kutokana na tishio la janga la ugonjwa wa korona linalotikisa dunia kwa sasa, na kuna muda wa mwisho unaojulikana kwa kurejesha kwa ligi hiyo. Kauli ya Rage ya kutaka ligi ifutwe imekuja siku chache baada ya makamu mwenyekiti wa Yanga Frederick Mwakalevela kunukuliwa akitaka ligi ifutwe na ianze upya baada ya kuondoka kwa janga la korona rage amesema kwamba kutokana na janga hili la korona basi ligi ikifutwa waangalie msimamo anayoongoza awe bingwa mwingine yaendelee kwani tanzania haitakuwa ya kwanza katika hatua nyingine rage amewataka wachezaji kuwa waangalifu na kufanya mazoezi wakiwa nyumbani rage amesema pia kwamba mazoezi nyumbani kutaepusha maambukizi ya korona kwenda eneo ambalo watakuwepo watu wengi na sio sahihi. Tukiangalizia kule barani Ulaya, ambapo kwa sasa katika masuala ya usajili wa wachezaji Arsenal wanaamini kubwa ya kufikia makubaliano ya kumsajili winga wa Bournemouth Ryan Fraser mwenye umri wa miaka 26 kwa mkataba wake utakapokamilika msimu huu, Arsenal huenda ikijaribu pia kumsaini kiungo wakati wa Manchester Jesse Lingard mwenye miaka 27, kabla msimu ujao, hususan ikiwa mpango wa kuhama wa kwa mkopo wa kiungo wakati mwenzake Dani Ceballos mwenye miaka 23, kuelekea The Gunners kutoka Real Madrid hawatakuwa wa kudumu. Wakati huo hatua ya, ya mshambuliaji wa Borussia Dortmund Jadon Sancho wa miaka ishirini ataa ombi la kusajiliwa na Chelsea msimu huu, huenda ikawa fursa kwa mchezaji wa Barcelona Felipe Coutinho mwenye miaka 27 kuhamia Stamford Bridge. Na kocha wa Uingereza Gareth Southgate amekubali kupunguziwa mshahara kwa asilimia thelathini wakati ligi ya Uingereza ikiendelea kujadili jinsi ya kuweza kuanzisha tena msimu huo punde virusi vya korona vitakapodhibitiwa. Kuendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano kwa, kwa sasa tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 17.7 Melbourne zikiwa ni 13.4, Brisbane 19.7, Perth 21.9, Adelaide 15, na Hobart ni 8.1, Canberra kwa sasa nyuzi joto pale ni 12 wakati Darwin nyuzi joto ni 26.5. Kufikia mwisho wa taarifa ya habari ambazo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine maalum ambayo anakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.