Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hukona Migode Migera natukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkoajuu Swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambao ni facebook.com mkoajuu SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program At sbs.com.au. Kuna mengi ambayo tumeandalea, lakini kwa sasa tuzungumzie swala so zima la ufuatiliaji wa watu ambao wamekutana na watu ambao huenda wakawa na virusi vya korona. Je, serikali inafanya nini kuweza kufuatilia na kupata taarifa pamoja na kuchangia taarifa na baadhi ya watu ambao huenda wakawa wameambukizwa virusi vya korona? Serikali ya shirikisho imejaribu kutoa uhakika kwa wasiwasi kuhusu faraga, serikali inapozindua app yake ya ufuatiliaji. Lengo la app hiyo ni kuwafuatilia waliokutana na mtu mwenye virusi vya COVID-19. Wakati idadi ya visa vipya vya coronavirus vinapungua nchini Australia, mipangilio ya maisha baada ya vizuizi vya janga la COVID-19 imeanza kwa kasi. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema kwamba a mpya ya serikali ya ufuatiliaji ambayo imepewa jina la COVID Safe inahusu kuzuia maambukizi katika jamii. Kuna zaidi ya visa mia tano nchini Australia ambako hatujawahi hatujawahi pata kiini chake. Inawezekana iwe watu wawili wamekuwa wakisimama kwenye foleni na mmoja wao kwa bahati mbaya alikuwa karibu ya mwenzake, huenda walikuwa pamoja ndani ya usafiri wa umma. Majina yao hayajulikani, they, least, na huwezi mpata mtu huyo kumjulisha kuwa yuko hatarini. Hatarini nao pia wanaweza wasiliana na daktari au guzi na hivyo ndivyo jinsi maambukizi yanaweza fika ndani ya makazi ya huduma ya wazee. Na ap hiyo inatusaidia tunapojaribu kurejea katika hali ya kawaida na maisha ya Kiaustralia. Naye waziri wa masuala ya nyumbani Peter Dutton amesema kwamba ap hiyo ambayo imeundwa kuzingatia programu ya kompyuta ya Singapore kwa jina la Trace Together hutumika kwa kukusanya data kwa mfumo wa kuamkiana kwa mkono wa kidijitali. Uh, nilipatwa na virusi you die, vya COVID-19, inabidi uchunguze ratiba zako uh, na kutazama uliyewasiliana naye, ila bila shaka kuna watu ambao unapata mtaani you know, au ulipitia ndani uh, ya mgahawa uh, uh, wako detail, au katika duka la dawa uh, na kadhalika. Naona maelezo hayo yote, uzuri wa app hiyo inaweza tambua watu ambao wamekuwa karibu yao kupitia simu moja kwa nyingine Ap hiyo inatumia programu ya muunganisho wa bluetooth ndani ya simu kuhifadhi data za simu zingine ambazo simu yako inaunganishwa nayo, ikirekodi ukaribu wake pamoja na muda wa mawasiliano. Serikali imesema kwamba angalau asilimia 40 ya umma ya Australia itahitaji kupakua ap hiyo, kwa maafisa wa afya kupata taarifa za kutosha kufanya juhudi za ufuatiliaji kuwa fanisi ila ni hiki ambacho waziri mkuu ameita wa kwamba kiwango cha viwanda cha ufuatiliaji wa mawasiliano ambayo imezua wasiwasi wasi kuhusu faragha. Justin Bed amekuwa akifanya kazi katika sekta ya teknolojia kwa miongo miwili. Amesema pamekuwa pa wasiwasi kuhusu ufanisi wa ap hiyo, kwa sababu inaweza tumika nyuma ya pazia. Hiyo ilikuwa moja ya swala nchini Singapore. Watu walipakua ap hiyo, ila ili kulazima kufungua ap um, hiyo iendelee so kutumika really good, kwa sababu um, ya yes, vile uunganishi wa bluetooth hutumika. Wametatua shida hiyo katika ap ya Australia. Kwa hiyo ni vizuri, kwa sababu ap hiyo itakuwa fanisi kwa vifaa vya Android, iPhone, app, na vifaa vya iOS. Kwa hiyo vitu hivyo vyote vinaifanya iwe rahisi kutumia app hiyo. Najua watu wanazungumza kuhusu asilimia 40, kama tungekuwa na zaidi ya asilimia 50 ya watu wanaotumia app hiyo basi itakuwa ni vizuri sana. Sidhani watu wanastahili kuwa na wasiwasi wasi kuhusu faragha. Kuna taarifa nyingi kuhusu watu mtandaoni kuliko kiwango cha taarifa ambayo app hii inaweza hifadhi. Waziri wa Afya Hunt amesisitiza kuwa ni maafisa wa afya tu ndio watakaoweza pata data kutoka app hiyo. Nimetia saini tayari kwa niaba ya serikali. Ni sheria inayozuia kupata taarifa na inahakikisha data hiyo inahifadhiwa katika seva za Australia. Haiwezi ondoka nchini, haiwezi tumiwa na mtu yeyote, isipokuwa afisa wa afya wa jimbo. Haiwezi tumiwa kwa kitu kingine kuliko kutoa deta kwa sababu za kuwatafuta watu ambao umejumuika nao, na adhabu ya kukiuka sheria hiyo ni kifungo Muhimu zaidi, data hiyo hufutwa kutoka days, simu yako baada ya siku ishirini na moja. Uh, uh, inafanyiwa tathmini na kamishna wa faraha. Kuna vitu vinne tu vinavyohitajika kutoka kwa mtu: namba yako ya simu number, jina lako, miaka yako, uh, your na unakoishi and your. Chris Bowen ndiye msemaji wa afya katika chama cha upinzani, amesema ni muhimu kwa sheria kuhusu app hiyo ichambuliwe na Bunge na hususan katika kikao cha Seneti kwa jibu la serikali ya shirikisho kwa coronavirus. Bila shaka ni muhimu pawe nafasi ya bunge na baadhi ya usimamizi wa bunge kwa sheria hiyo na fursa kwa bunge kuchunguza sheria hiyo kabla ipigiwe kura. Bila shaka ni suala la mwenyekiti wa uchunguzi wa seneti Kete Gelaha na kamati yake. Nadhani pakiwa kikao, kutakuwa fursa kwa serikali kujieleza na kutakuwa maswali yatakayoulizwa kuhusu maswala ya faragha, na hiyo itakuwa hatua muhimu kwa Waaustralia kuona kama wasiwasi wao unashughulikiwa. Kwa upande wake, serikali ya shirikisho imesema kwamba sheria ya app hiyo itafikishwa bungeni katika kikao cha wiki ya tarehe 11 Mei. Wakati huo huo, utafiti mpya kutoka taasisi ya Australia umeonyesha kuwa asilimia 45 ya Waustralia wamesema kuwa watapakua na kutumia app hiyo, wakati asilimia 28 wamesema hawataipakua app hiyo na asilimia 27 hawakuwa na uhakika kuhusu watakachofanya kuhusu app hiyo na unaweza endelea pata taarifa kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Kwa taarifa zingine kama hizi ambazo tumepeperusha hapo awali, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na Biwa Kwan na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.