Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkoajuu swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkoaju sbs swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalie suala zima la kampeni za uchaguzi mkuu ambazo kwa sasa zimeelekea katika jimbo la magharibi Australia ambako kuna maeneo bunge kadhaa ambako ni vigumu kutabiri chama kipi kitashinda na kuweza kusaidia ama kujisaidia kuweza kuunda serikali. Lakini taarifa hii itakupa uelewa kidogo kuhusu kile ambacho kitajiri katika eneo bunge kadhaa huko magharibi Australia ambako kutakuwa na ushindani mkali sana ambao unashuhudiwa waziri mkuu na kiongozi wa upinzani watafanya mjadala wa kwanza katika kampeni ya uchaguzi mkuu mjini Perth wiki ijayo, ambako chama chochote kinaweza shinda takriban eneo bunge sita. Ushindani huo huenda hautaamua tu uchaguzi mkuu ila hatma ya siku za usoni za viongozi wa kisiasa chipukizi kutoka pande zote za siasa nchini Australia. Ifuatayo ni sauti ya mgombea wa uchaguzi akifanya kampeni mjini Perth. Ni asubuhi mapema na mbunge wa eneo bunge la kawa jimboni magharibi Australia oh God, anajiwasilisha kwa wapiga kura yeah. Mbunge wa chama cha Leba an ali alishinda eneo bunge hilo mwaka elfu mbili kumi na sita kwa wingi wa kura chache ambayo ilikuwa ni nukta saba ya asilimia. Mtaalam huyo wa zamani wa masuala ya kukabiliana na ugaidi amesema anatumai kuongeza asilimia hiyo katika uchaguzi mkuu ujao kwa sababu Yeah, mara yangu ya kwanza ilikuwa uzoefu tofauti kwangu, kwa sababu sikuwa nimewahi fanya kampeni kabla na nilikuwa natoka nje ya ngome za kisiasa. Nilijifunza kuwa moja ya uzoefu mzuri kuhusu kufanya kampeni ni idadi ya watu ambao utapata fursa ya kuzungumza nao. Kwa hiyo nimechukua hatua hiyo katika kampeni hii tena, nadhani nimepiga simu takriban elfu ishirini pamoja na kubisha takriban milango knocked. Kowan ni eneo bunge la magharibi Australia ambalo hatma yake si rahisi kutabiri. Hiyo ni eneo bunge ambayo serikali ya Morrison inatumai kushinda katika uchaguzi mkuu ujao. Ila Bi Ali amesema kwamba hana wasiwasi kuhusu hali hiyo kwa sababu sijali sana vyenye chama kingine kinafanya. Kazi yangu ni kuendelea kufanya kazi yangu na ni kuendelea kuzungumza na watu. Ila watu siku hizi ukitoka kuzungumza nao wanasema nyote mko sawa, vyama vyote vikubwa viko sawa, ila ukweli ni kwamba katika uchaguzi huu kuna chaguzi halisi. Ukielekea kaskazini mwa eneo bunge hilo, utafika katika eneo bunge la Pierce. Mwanasheria mkuu wa Australia naye anafanya kampeni kutetea wadhifa wake. Christian Porter anadhibiti eneo bunge hilo kwa wingi wa asilimia tatu na nusu na amekiri kuwa eneo bunge hilo liko mashakani kwa sababu uh, well, no that, um, like hakuna shaka kuwa uvutio unaendelea kupungua. Uh, hatuna ushawishi mkubwa na hakuna shaka from from kuhusu hali hiyo ninakabiliana uh, sorry, na, na kampeni yenye hela nyingi, why why nyingi why kutoka vyama vya wafanyakazi na kutoka kwa shirika underdog la GetUp. Kwa hiyo nasema sina uvutio mkubwa kwa sababu ni kweli, ila ninajiamini. Licha ya masaibu yake, mwanasheria mkuu ametajwa kuwa mmoja wa nyota wa chama cha Liberal na kuna uwezekano anaweza kuwa kiongozi wa chama hicho katika siku za usoni na hata kuwa waziri mkuu, ila hali hiyo inaweza badilika kama hatafanikiwa kuchaguliwa tena. Bwana Pota, na maelezo zaidi. Yeah, it, nadhani ni eneo bunge muhimu, ila jinsi ninavyoitazama si muhimu kwa sababu yangu au kwa sababu ya mgombea wa Bill Shorten. Ni muhimu kwa sababu kuna watu laki moja wanaoishi katika eneo bunge langu na uamuzi unaofanywa sasa utaathiri Australia kwa mwongo ujao. or huu utakuwa uchaguzi mgumu, na kama unaishi katika eneo bunge la Pierce Helak au Swan kuna uwezekano utaamua yule ambaye ataongoza serikali. Ken Wyatt ndiye waziri wa wazee na huduma ya uzeeni, anakabiliana na ushindani mkali zaidi kama mgombea wa chama cha Liberal katika eneo bunge la magharibi Australia, ambako ana uvutio wa asilimia mbili tu miongoni mwa wapiga kura ukiongeza maeneo bunge ya Cowan na Pearce, eneo bunge lake la Heslak linaungwa na eneo bunge la Canning, Stirling na Swan katika orodha ya maeneo bunge ya magharibi Australia ambayo hatima yazo ni vigumu kutabiri. Dr Ian Cook ni mhadhiri mwandamizi katika siasa za duniani pamoja na sera katika chuo cha Murdoch mjini Perth. Daktari Cook amesema eneo bunge la Sterling lina vutio maalum kwa sababu nadhani itakuwa vigumu kudhibiti Hasluck. Chama cha Argin, Liberal kina udhibiti eneo bunge hilo kwa asilimia mbili tu, so, na natarajia mabadiliko makubwa kuliko hayo magharibi Australia. Uh, nadhani mtazamo utabadilika Christian kutoka hapo hadi Pierce, hususan unapozingatia ni eneo bunge la Christian Porter, ni liberal mchanga ambaye tunajiuliza hatma ya siku zake za usoni ni gani? anaweza kuwa mashakani na anaweza poteza eneo bunge lake katika uchaguzi huu, ila eneo bunge la Stirling ambalo linadhibitiwa swings kwa uvutio wa asilimia sita, hilo ndilo eneo bunge ambalo linafuatilia kwa makini, kwa sababu kama tunazungumzia uvutio wa asilimia sita, basi tunazungumzia uvutio mkubwa kwa chama cha Leba na Daktari Cook anatarajia maeneo bunge hayo ya magharibi ya Australia kuwa na usemi mkubwa kwa matokeo ya uchaguzi mkuu ujao. Iwapo matokeo sehemu zingine yatakuwa ya karibu, Daktari Cook tena kwa waliberals kama hawatarejea mamlakani na wengi okura, so wa kura itakuwa ni matokeo ya karibu sana. Kwa hiyo magharibi wa Australia itakuwa muhimu kwao, kwa sababu kama hawatashinda maeneo bunge jimboni magharibi Australia hawatarejea serikalini. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Aaron Fernandez na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au Swahili.